Giao diện của Note 7: thay đổi theo hướng hiện đại hơn, ít màu hơn, thân thiện hơn

Duy Luân
11/8/2016 22:9Phản hồi: 421
Giao diện của Note 7: thay đổi theo hướng hiện đại hơn, ít màu hơn, thân thiện hơn
Thứ làm mình bất ngờ nhất khi lần đầu bật Note 7 lên không phải là bảo mật mống mắt, không phải cảm biến vân tay, cũng chẳng phải tính năng của S-Pen, mà chính là giao diện! Giao diện Note 7 năm nay có thể xem là giao diện được Samsung làm tốt nhất và đơn giản nhất từ trước đến nay với các icon được thiết kế nhẹ nhàng và hiện đại hơn rất nhiều, các ứng dụng cài sẵn như trình gọi điện, nhắn tin, trình duyệt cũng đơn giản hóa, và thích nhất là giao diện Settings trên Note 7 giờ rất giống Android gốc kèm theo những giải thích cụ thể cho từng mục. Độ phân giải hiển thị được tối ưu cũng là điểm cộng lớn dành cho chiếc phablet này.

Ghi chú: chiếc Note 7 mình chụp trong bài và trong video là máy dùng cho mục đích huấn luyên nên trên máy có những cái chấm chấm, máy chính thức không có

Khi sử dụng các máy Samsung trước đây, dù cho đó có là Note 5 hay S7 Edge thì mình vẫn cảm thấy giao diện TouchWiz có gì đó quá lòe loẹt và màu mè, từ màu xanh mà hãng chọn cho menu, cách mà icon điện thoại hiển thị theo kiểu ô vuông cho đến những biểu tượng nằm trong giao diện cấu hình điện thoại. Trong khi các hãng Android khác như Sony, HTC, LG đều đã không còn sử dụng kiểu nhiều màu như thế này từ nhiều năm, nhất là khi Google đã chuyển sang dùng Material Design cho Android. Nhìn vào icon của S7 Edge, mình thấy nó chẳng khác mấy so với cái được xài trên Galaxy S3, Galaxy Note 2 ra mắt từ tận 4 năm về trước.

Nhưng Note 7 lại tạo được cho mình cảm giác hoàn toàn khác, hoàn toàn mới mẻ. Thứ mình thấy là những icon được thiết kế lại thanh hơn, ít đường nét và màu hơn nhưng vẫn giữ được tính biểu đạt giống như cũ, nhìn vào là bạn biết app đó dùng để làm gì. Icon gọi điện giờ không còn dùng các ô vuông như cũ, nó là một icon với hai vòng tròn và biểu tượng cái điện thoại nhìn rất thích. Icon nhắn tin, icon email cũng được làm ít màu và ít nét đậm lại. Mình cũng thích kiểu trong mờ của app drawer khi bật lên.

Giao diện quick settings và notification của Note 7 cũng có những thay đổi lớn. Thứ nhất, icon để bạn bật tắt nhanh các kết nối thường dùng như Wi-Fi, Bluetooth, loa, xoay màn hình... không còn được đặt trong những vòng tròn nên nhìn thoáng và rộng rãi hơn (quick settings mặc định của Android cũng tương tự như vậy chỉ khác màu). Thứ hai, các thông báo dính liền lại với nhau và không còn khoảng cách giữa từng notification. Đây là thay đổi mà Google đưa vào Android 7.0 Nougat sắp ra mắt, có vẻ như Samsung đã đi trước một bước thì phải 😁 mình thích kiểu notification sát như vậy vì nó ít tốn chỗ hơn, lại ít làm mình phân tâm hơn khi đọc nội dung các thông báo. Bù lại, thông báo không được tách biệt như trước.

Cũng muốn chia sẻ với anh em đó là độ phân giải hiển thị của Note 7 được tối ưu tốt cho màn hình 5,7" của máy. Chỉ số này được Samsung thiết lập ở mức 412 x 732 và bạn không cần chỉnh gì thêm, trong khi ở S7 và S7 Edge mặc định chỉ là 360 x 640, tức là thấp hơn rất nhiều (có thể tự chỉnh lên cao). Chính vì điều này mà bạn sẽ thấy nội dung được hiển thị trên màn hình Note 7 rất nhiều và nhìn thích vô cùng. Mình không hiểu vì sao với chiếc S7 và S7 Edge vốn cũng dùng màn hình to mà Samsung lại không tăng độ phân giải hiển thị lên. Từ Note 5 Samsung đã làm tốt vụ chỉnh độ phân giải hiển thị này cho dòng Note của mình. Bạn có thể đọc thêm về độ phân giải hiển thị và ảnh hưởng của nó đến trải nghiệm sử dụng của chúng ta.

Trên Note 7 Samsung còn cho chỉnh một thông số gọi là "Screen resolution", nằm trong phần settings. Khi giảm độ phân giải này thì độ phân giải hiển thị không thay đổi, tức là lượng nội dung trên màn hình của chúng ta gần như không khác đi so với bình thường, tuy nhiên chữ và các hình ảnh bị nhòe đi nếu bạn chỉnh xuống Full-HD hoặc 720p. Dường như đây là độ phân giải mà hệ điều hành sẽ render hình ảnh ra, nếu giảm đi sẽ có ích khi chơi những game rất nặng hoặc thứ gì đó tương tự. Mình vẫn chưa rõ về mục đích Samsung đưa chức năng này vào, sẽ nghiên cứu và chia sẻ thêm với anh em trong thời gian tới nhé.

Sẵn nói về Settings, giao diện này đã được Samsung làm lại hoàn toàn, nhấn mạnh là hoàn toàn, nhìn cực kì khác với Note 5 hay S7 Edge hiện nay. Icon dễ hiểu hơn, không còn phân nhiều tầng như trước, và đặc biệt ở dưới mỗi mục có ghi chú mục đó dùng để làm gì, bạn có thể chỉnh được những tính năng nào. Có thể bạn sẽ nói cái này nhỏ xíu, ai làm chẳng được, tuy nhiên việc bổ sung vào Note 7 lại rất quan trọng vì nó giúp những người mới sử dụng có thể dễ dàng tìm được thứ họ muốn hơn. Mình luôn đánh giá cao những thiết bị nào nghĩ về sự thân thiện với người dùng, và tính đến lúc này Note 7 đang làm chuyện đó rất tốt.

Cuối cùng là thanh status bar. Thanh status bar của Android bình thường nhìn rất rối khi rất nhiều icon hiện ra mỗi khi có thông báo. Trên Note 7, Samsung cải tiến nó lại để nhìn thanh hơn bằng cách chỉ hiện tối đa 3 icon mà thôi, nếu có nhiều notification hơn thì đổi thành ba dấu chấm. Có vẻ như Samsung cũng thu nhỏ biểu tượng lại, cộng với việc dùng thẳng icon màu chứ không phải trắng đen nên status bar giờ đây trở nên cực kì hài hoà, đẹp mắt. Lại một thay đổi nhỏ nhưng rất ngon và đáng hoan nghênh.

Quảng cáo

421 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Review về phần mềm rất hay bác, đơn giản ngắn gọn.

Sent from my MI MAX using Tapatalk
Phan_Quan
TÍCH CỰC
8 năm
Gom lúa mua note 7 thôi
Nhìn như không viền vậy sexy đấy, sẽ thử chuyển sang Sam với em này, trung thành với LG lâu quá rồi 😁
@doantatthang Rồi sẽ thất vọng, em dùng s7e lúc mới ra mắt được một tuần xong chạy về V10 luôn 😃
@KenLeeMT cho thử cái lý do?
Thật lòng Note 5 thiết kế quá đẹp trừ cái đít máy, tiếc quá !!

Nhưng vẫn chờ iPhone 2016 xem tn đã vì quen iOS rồi, Android cũng dùng qua nhiều mà ko hài lòng với chất lượng app của Play Store 😔
@xanyo1 ừa, chiều ngược lại có cần cáp gì đâu 😁...mua thử con iphone về rồi move to ios xem thì biết :D...
@canxda 6s plus on screen cũng đc hơn 6 tiếng chứ bn đâu. Pin vẫn cần cải thiện.

Chip A10 bật Low Power chạy tác vụ cơ bản vẫn mượt là cái chắc, chip A9 đã thấy ngon rồi.
thienbrand
TÍCH CỰC
8 năm
@xanyo1 Má này đúng là chưa bao giờ được xài iPhone quá 15 giây rồi.
Ruoumia
CAO CẤP
8 năm
@Hùng Dũng 1988
Chưa có nhận xét gì bạn nhé,người nhà nhận hộ,mấy hôm nữa mình mới về,nôn thật 😃

Sent from my iPad using Tapatalk
ledohung
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thèm quá mà dùng iOS vẫn quen hơn 😔
ferazzi
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vừa đặt con note 7 màu blue xong không thấy tiếc
@ferazzi S3 nó lag do android lúc đó chuối quá, chứ nói thật cấu hình nó là khủng nhất thời ấy, nhưng chính vì điều này làm nhiều người thất vọng rồi bỏ android luôn, chứ bây giờ android đã khác lắm rồi không như hồi xưa nữa. Còn nhà mình có con Ipad 4 vẫn để nó ở 7.1.2, mình thích vì pin rất trâu dùng rất lâu mới hết pin nhưng cảm giác nó vẫn hơi lag lag nhất là lúc xem web.
newhalo214
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ferazzi Chính hãng giờ này làm gì có màu blue cho mà đặt =]] chém gió cũng vừa thôi bác =]]
quanhp68
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ferazzi Bác đặt mầu xanh ở đâu vại?mấy hôm trước phải đặt mầu vàng vì không có xanh.
@ferazzi Đặt màu blue ở đâu thế bác? E hỏi toàn đen vàng bạc mà
mrbodpi
TÍCH CỰC
8 năm
mé , đẹp méo chịu nổi
z[H.U.Y]Zz
ĐẠI BÀNG
8 năm
Gom lúa mua Samsung Galaxy Note 5 nào... :oops:
@z[H.U.Y]Zz Cái kiểu cmt trẻ trâu
z[H.U.Y]Zz
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Tinh.cmn.te Ý mình nói là mình không đủ điều kiện để sài note 7 mới phải mua note 5 bạn ạ.
Đừng trả lời như cắn người khác như thế.
@z[H.U.Y]Zz Đang chửi chứ trả lời gì
z[H.U.Y]Zz
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Tinh.cmn.te
Giao diện người dùng của SS tiến bộ qua từng máy, xài rất thích! Nhìn giao diện Note 7 nhẹ nhàng thanh thoát thích mắt quá 😃
Mình làm bên fpt thấy trên oder xuống cho mỗi nhân viên hơn 10 xuất mua note 7 giảm 30% nên đứa nào củng trạnh nhau đặt cho người nhà ,còn e thì chưa tính tới ở đây ko biết cod bác nào quan tâm thì inbox e nhé
newhalo214
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tienthanht919 nhân viên FPT đây, cả nv samsung và FRT luôn, ở đâu có cái 30% đó sao mình éo biết thế, chỉ có mail F-Friend trả góp 0% trả trước 0d trừ vào lương thôi, đâu ra giảm giá 30% vậy bảo mình biết với. Cả nv samsung nó còn ko được ưu đãi mua giảm giá nữa đấy, cháy hàng cả rồi. Cả chương trình xếp hàng giảm 30% thường niên còn bị gác lại vì ko đủ hàng luôn mà
@tienthanht919 thích nhỉ?ddc ưu ái thế như bố nó rồi
@PTTiT ko hơn đâu đấy là nhân viên quản lí chứ công nhân thì chẳng được xuất nào cả!như đơn vị mình thì mua được giảm 200 đô so với giá niêm yết 19tr.chờ cũng mấy tuần mới được nhận máy.
nhoxcutengox
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tienthanht919 bác ơi? em rất cần bác share em cái đó. 1 chầu nhậu ok hen bác?
quanghafire
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình bắt đầu quan tâm đến Sam!
Đẹp đấy chứ có vẻ dáng đồng xu, bát muối đấy. Mình nghĩ cái tính năng chuyển về hd là để tiết kiệm pin là chính. Có một vấn đề là xem youtube cứ bị quảng cáo note 7 vài nhiều lúc thấy khó chịu, dẫu biết là không quản cáo cái này thì nó cũng quảng cáo cái khác.
càng ngày càng hướng tới sự đơn giản ;)) ít app rác
Cả họ nhà Sam là mình khoái nhất em này nhé! Khá ổn trong tầm giá! :p
Jack_Tri
ĐẠI BÀNG
8 năm
Note 7 này quá tuyệt.
Chưa thấy cái đt nào đẹp tới như vầy. quá xức xắc. thích nhất là có cái lỗ để xỏ cây bút vô
mrbodpi
TÍCH CỰC
8 năm
giả sử NOte 7 mà chạy IOS thì sao ta . chắc bá nhất thế cmn giới rồi 😁
tuan09d3
TÍCH CỰC
8 năm
@Wind my love Mua cái flaship mà chỉ để nt. Nghe gọi thì mua cái 1202 đi bạn ^^. Pin trâu va đập thoải mái nữa.
1 sản phẩm làm ra thì hướng tới nhiều đôia tượng sử dụng. Đâu phải bạn ko vọc thì có nghĩa mình không dc vọc ^^
Bạn làm công nhân bục mặt cày 12-16 tiếng trong nhà máy ko có thời gian vọc thì kệ bạn. Công việc mình ngày 8 tiếng có thoi gian thì mình tìm tòi khám phá.
Cộng đôngk vọc trên thế giới rất nhiều đó bạn. Bạn lên XDA thử. Toàn người tài đấy.
Còn bạn kêu xài android là sinh viên. Trẻ trâu. Ăn ko ngồi rồi thì mình thaya giờ sinh viên. Học sinh. Xe ôm. Cave. Dân văn phòng xai ip cũng nhiều đấy
thienbrand
TÍCH CỰC
8 năm
@tuan09d3 Bạn đang kì thị nghề "công nhân"?

Không có nghề nghiệp cũng có nhiều thời gian để "tìm tòi khám phá" lắm đó.

@Wind my love Không có thời gian mà cũng đọc được gần hết forum này và có quá trời reply war.
@mrbodpi Cái hay của note là dùng cho công việc chứ ko chỉ là thời trang. Mà cv thì rất cần khâu chuyển qua chuyển lại dữ liệu, android cứ cắm usb cái phịch là copy như windows, nhưng ios thì khó quá bác ạ.
Cũng đang dùng 1 con note đây ,nhưng ko phải note 7 mà là note 3 của mi xào
Ka Hòa
ĐẠI BÀNG
8 năm
Không biết Note 5 có được update lên giống thế này không nữa 😔
@puppygoody Note 4 có ko bác ?
@Ka Hòa
tinhyeubeau
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Ka Hòa có từ mấy tháng rồi bác
https://tinhte.vn/threads/tren-tay-touchwiz-ux-beta-tren-galaxy-note-5.2602292/https://tinhte.vn/threads/tren-tay-touchwiz-ux-beta-tren-galaxy-note-5.2602292/
puppygoody
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Ka Hòa Minh đang dùng Note 5 của nhà mạng Sprint đấy bác.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019