Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Giao diện mới của Microsoft Edge: hiệu ứng trong suốt, đồng nhất hơn với giao diện Windows 11

vn_ninja
13/7/2021 15:3Phản hồi: 87
Giao diện mới của Microsoft Edge: hiệu ứng trong suốt, đồng nhất hơn với giao diện Windows 11
Windows 11 Insider Preview có giao diện mới rất đẹp nhưng Microsoft Edge trên Windows mới thì mình thấy không có thay đổi gì. Mới đây tìm hiểu thì thấy Microsoft đang âm thầm chuẩn bị một giao diện mới cho Microsoft Edge với hiệu ứng trong mờ, hiện đã có thể kích hoạt trên Microsoft Edge bản Canary.

Anh em quan tâm có thể tải và cài bản Edge Canary tại LINK NÀY. Sau đó truy cập edge://flags tìm Windows 11 Visual Updates kích hoạt lên là được nhé.

So sánh với giao diện cũ thì thay đổi đầu tiên có thể thấy đó là icon nút Maximize đã theo chuẩn bo tròn của Windows 11. Icon nút Minimize và Close thì nhìn mảnh và tối màu hơn một chút.

Menu 3 chấm với hiệu ứng trong mờ thay vì màu nền đơn sắc trên Edge cũ.

Menu chuột phải.

Hiện tại mình mới chỉ thấy có thay đổi nhiêu đó nhưng có thể thấy giao diện mới trên Edge với hiệu ứng trong mờ trông hiện đại và nhất quán hơn với tổng thể giao diện trên Windows 11. Vì là flags nên vẫn đang được Microsoft phát triển và có thể thay đổi nhiều hơn sau này, anh em thấy sao?
87 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đổi giao diện thì đẹp á. Mà mình hi vọng Edge nó không bị nặng đi.
@longvochauhoang chắc không đâu vì giao diện này chắc chắn là chạy theo hệ thống rồi
@A0kiji Thì đúng là không rồi vì cái giao diện này xài UI của hệ thống chứ đâu phải custom như Chrome đâu nên nhẹ là phải 😃
@A0kiji Cái này thì mình không biết thật. Hehe. Dùng Edge thích hơn hẳn Chrome.
Ko thích cái hiệu ứng bóng mờ Blur tí nào, làm mất tập trung và tốn hiệu năng máy, giao diện kiểu Material You làm như trên Android 12 mới chuẩn đẹp
@centernc Ko biết tốn pin chỗ nào mà chỉ thấy thằng nào bây giờ cũng xài blur cả, ko theo mốt thì lại bị đám A hay S gì đấy chê lỗi thời 😃
@centernc đã có máy khủng lo
@centernc Fluent của MS làm đúng khái niệm material hơn với hiệu ứng ánh sáng khi hover và chất liệu mica như thực tế (đang áp dụng cho hiệu ứng trong suốt mờ đục trên win 11)
@noctunalguy Cái hiệu ứng ánh sáng hover còn đc chứ cái hiệu ứng bóng mờ blur ko ưa nổi, cái bóng mờ blur thực tế để có thể có ánh sáng xuyên qua nhưng ko muốn người khác thấy. Còn trên điện thoại máy tính thì cần gì, nhìn đau mắt với tốn pin và hiệu năng
Egde ngày càng tốt nhưng chưa đủ lí do để người dùng Chrome lâu năm ( như mình =)) ) chuyển qua egde hoàn toàn . Cái gì Edge làm dc thì chrome cũng làm dc và nó đồng bộ trong hệ sinh thái của GG .
leeri
TÍCH CỰC
3 năm
@渡辺稲荷 egde sync được gg account mà bạn, cả extenstion trên store luôn ăn hết. Cả F12 cũng y chang 😆. Đều là chrominum hết mà
@渡辺稲荷 Mình thì lại thích edge vì cài xong máy tính là nó có sẵn và dùng chung tk với tk đăng nhập
@dktran01 riêng tư chỉ là 2 chữ thôi b ơi 😆 ff, edge, chrome đều vậy hết
thuancoihg
TÍCH CỰC
3 năm
@riletan bạn sync với google account bằng cách nào vậy?
đang sử dụng win 8.1 cập nhật cái edge thì nó có như vậy k ạ
hoanglong213
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Tuấn Sya Lên 10 đi sư huynh, rồi đợi cuối năm lên 11 chạy bao ngon, bao đẹp luôn
Lợi BP
TÍCH CỰC
3 năm
nhìn đẹp hơn thật nhưng nó không có ý nghĩa đối với mình. Có cài win11 cũng tắt chức năng đó
lungocphu
ĐẠI BÀNG
3 năm
Win 11 đang ngốn Ram và CPU kinh, thêm cái edge ngốn thêm nữa là treo máy
@End-User Bác đại gia thì đó là tiêu chuẩn, nhưng còn người khác thì không
Tiêu chuẩn trung bình là 4GB nhé
vt.marca
TÍCH CỰC
3 năm
@blakcat9x Haha. Bạn í ở trển mới xuống
Cười vui vẻ
@lungocphu tiêu chuẩn trung bình là 8Gb thôi bạn
lungocphu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nhtphuc Dẫn nhầm người rồi bạn. Kaka. Máy tui 8GB Ram ổ Ssd vẫn treo máy
Hiệu ứng trong suốt này giống với Vista, có điều Vista ngày xưa quá nặng so với cấu hình máy tính hồi đó nên tèo
@abbvvhh ngày đó phần cứng chưa đáp ứng nổi
MrNghiaIT
TÍCH CỰC
3 năm
Đẹp
Thanhgola
ĐẠI BÀNG
3 năm
cho e hỏi nào windows 11 release channel beta các bác ?
qwarl
TÍCH CỰC
3 năm
@Thanhgola hình như là rồi ấy bác, hôm bữa em recovery để xuống lại win 10 mà làm ko đúng hay sao mà vẫn về đc win 10 nhưng là bản preview rồi đc ít bữa thì nó cũng up lên 11 luôn ấy bác, h thì em lên lại dev để hóng cài apk rồi😁
@Thanhgola Nghe nói sắp có rồi, nhưng mình đang xài bản dev mới nhất và còn lỗi vặt tùm lum nên chắc còn fix mấy cái visual glitches với bugs thì mới qua beta được
Edge càng lúc càng cầu kỳ, chỉ sợ nó nặng lên rồi ăn tài nguyên như Chrome. Lúc đó thì cái thời IE vs. Chrome trở lại. LMAO
Phuc_Ars
TÍCH CỰC
3 năm
@Đặng Trung Hòa Làm gì còn IE nữa bác 😆
pikupi
TÍCH CỰC
3 năm
@Đặng Trung Hòa chung nhân với Chrome mà build tệ hơn ai thèm dùng. Hiện tại Edge chạy rất ngon, chả lý do gì tự dưng build nó nặng, làm nó tệ lên.
Mong chờ bản chính thức, hi vọng mở rộng máy được nâng cấp
Công nhận Edge ngon thật cơ mà làm mình bị mất Sync mấy lần. Cay.
Nhìn đẹp phết, lần này Win 11 hót quá anh em nhỉ.
Phuc_Ars
TÍCH CỰC
3 năm
Mong chờ tháng 10 😁
Ko biết Edge tương thích với Unikey chưa nhỉ? Trc hay chat tiếng Việt Messenger trên Edge ta nói nó lag gì đâu luôn. Gõ một hồi chữ mới hiện.
TMart
ĐẠI BÀNG
3 năm
@darkprincevt85 UK chuyển đổi bảng mã rất tiện
ngoc1414
TÍCH CỰC
3 năm
@darkprincevt85 cái telex đấy đổi cả layout bàn phím, chỉ dùng nên dùng cho bàn phím có layout US sẵn thôi.
@ngoc1414 Mình gõ bình thường mà nhỉ, có thấy thay đổi chỗ nào đâu, máy bản bị thay đổi layout chỗ nào thế ?
ngoc1414
TÍCH CỰC
3 năm
@darkprincevt85 vì bàn phím máy bạn dùng layout US sẵn r, bạn cứ thử mua bàn phím từ các thị trường có layout khác rồi biết
Giao diện bình thường nhìn đẹp hơn cái trong suốt kia mà nhỉ,
đẹp đó, có vẻ Mic đang đi đúng đường
mong nó mượt như safari là ae win k phải sài chrome nữa
@-Tuấn Nguyễn- Vậy là bác chưa sài thử Edge rồi phải không?
@longvochauhoang đúng r bác. Vẫn ác cảm như thời IE
@-Tuấn Nguyễn- Nếu bạn đang xài windows 10 trở lên thì vote xài thử nha. Nhưng mà nếu bạn lỡ sync quá nhiều thứ bên Chrome thì sync qua Edge hơi lâu. Rất là mượt nha.
Đẹp đó

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019