Giấy làm mát: Vật liệu mới giúp con người giảm phụ thuộc vào điều hoà không khí
/10 người
2 thángBình luận: 62
Giấy làm mát: Vật liệu mới giúp con người giảm phụ thuộc vào điều hoà không khí
Theo thông kê năm 2018 của Liên Hợp Quốc, các thiết bị làm mát hiện chiếm tới 17% lượng điện năng tiêu thụ toàn cầu. Nếu chỉ xét riêng tại Mỹ thì có tới 87% nhà dân đều được trang bị máy điều hoà không khí, trung bình tiêu tốn khoảng 265 đô mỗi năm. Một quốc gia khác là Trung Quốc, 15 năm trước có rất ít người ở nước này sở hữu máy lạnh nhưng hiện nay, số lượng thiết bị này được lắp đặt thậm chí còn nhiều hơn số lượng nhà. Nhiệt độ môi trường sống càng tăng kéo theo nhu cầu sử dụng máy điều hoà ngày càng lớn, và đó cũng chính là động lực giúp các nhà khoa học phải tìm cách để phát triển một loại vật liệu có khả năng làm mát môi trường sống một cách thụ động và không dùng điện. Thế là cái gọi là “giấy làm mát” được ra đời.
Đây là một loại vật liệu được phát triển bởi Giáo sư Yi Zheng, người có nhiều năm nghiên cứu về kỹ thuật cơ khí và công nghiệp tại Đại học Northeastern. Cách hoạt động của “giấy làm mát” nghe có vẻ đơn giản. Chúng sẽ được dán lên các mái nhà giúp phản xạ lại các tia nắng Mặt Trời chiếu vào, thậm chí chúng còn có khả năng hấp thụ nhiệt từ bên trong ngôi nhà và phát tán lượng nhiệt này ra môi trường.

Tại các thử nghiệm, loại vật liệu này cho thấy nó có thể giúp làm mát nhiệt độ bên trong nhà tới 10 độ F, điều này giúp nó trở thành một giải pháp thay thế có phần triệt để và hiệu quả cho các máy điều hoà. Thật ra anh em cũng có thể làm một dạng giấy làm mát kiểu đơn giản như thế bằng cách:

“Ngâm giấy báo vào nước, cắt và xay nhỏ, sau đó cán phẳng hỗn hợp này ra. Cấu trúc giấy này khi khô lại sẽ tạo ra các vi xốp tự nhiên giúp hấp thụ nhiệt độ. Nghe thì có vẻ đơn giản mà học sinh tiểu học cũng làm được. Thế nhưng loại giấy làm mát thật sự mà Yi Zheng có ứng dụng thêm Teflon nữa”

Một ưu điểm khác mà Yi Zheng nói về giấy làm mát của mình đó là khả năng tái chế. Khi sử dụng những tấm giấy cũ và tái chế thành mới, ban đầu họ nghĩ chúng sẽ bị giảm đi 10-20% hiệu quả, thế nhưng thực tế thì sau khi tái chế, chúng vẫn giữ được chất lượng như ban đầu. Có thể thấy đây là một loại vật liệu rất hữu ích trong bối cảnh hiện tại và hi vọng nó sẽ sớm được thương mại hoá trong tương lai.
Theo Bigthink
62 bình luận
Nói về giấy làm mát mà không có 1 tấm hình nào về giấy làm mát
@kungfu9999 Cmt cho xôm chứ có biết gì đâu nàk
Cười vô mặt
hoanlkpr
TÍCH CỰC
2 tháng
@nhc_king_pro Bạn chưa hiểu vấn đề, Giấy báo nó cũng giống như Lá Cây, vỏ trấu rơm rạ nó sẽ ko dẫn nhiệt và hấp thụ nhiệt gây và toả ngược lại , nên phủ chúng bên ngoài ngăn bê tông sắt hấp thụ nhiệt toả vào lại môi trường .
@theviyoung Làm phải đọc hết bài để biết tấm giấy đó như nào 🤣
Hy vọng nhanh được ứng dụng ở đời thường và cũng mong không thải ra môi trường chất không tan hay khó tan.
@tuanphien Mong là như vậy. Dùng máy lạnh cũng tốn điện
@tuanphien Không thấy nói có chống cháy ko?
Ứng dụng nhanh lên và phải phổ cập được giá bình dân cho nhiều người tiếp cận được!
giờ này nhà nào có sân thượng trồng cây xanh là mát 😃
@minh sp c Sân thượng nào ko thoát nước nhỉ?
@Vũ_Optimis 😃 Chắc Bạn ấy quên
minh sp c
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@✎﹏нσàиɢ тυâиᵛᶰシ Các bạn k hiểu rồi, sân thượng thoát nước nhưng nền trồng cây vẫn giữ ẩm 1 phần, sau cơn mưa bác thử lật chậu cây lên sẽ thấy nước đọng, nếu k chống thấm và thoát tốt thì sẽ mốc trần nhà bên dưới. Còn cây bác trồng trong chậu nhưng không khí xung quanh bị hơi nóng hắt từ sàn sân thượng nên sẽ khó phát triển, cây cũng cần có nhiệt độ thích hợp, nếu cần thì bác thử để 1 chậy cây ở sân cỏ và 1 chậy cây ở sân bê tông qua nhiều ngày bác sẽ thấy sự khác biệt
@minh sp c cái này mình biết àm khi trồng cây thì cũng phải lựa cây thích hợp. tks bạn
oxechip
TÍCH CỰC
2 tháng
Hy vọng là đã tính đến cháy nổ rồi
Bữa sau đi copy thì dẫn chứng và kèm hình ảnh nhé. Tào lao quá
teflon mà cháy thì khí hít bổ phổi lắm nhỉ
@nhatthuongkt Teflon nó trơ hóa học mà
Và đây là tấm hình về tấm giấy làm mát được đề cập đến trong bài viết:

Ảnh: Ruby Wallau / Northeastern University
@Black Mamba Không xem được bác oi
@lamtien338 Chắc bác dùng adblock hay gì đó nó chặn ảnh nhầm mất đó bác, mình mở bằng trình duyệt khác (không đăng nhập tinhte) vẫn xem được bình thường.
manhhungpl
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Vô coi thử hình và minh hoạ Giấy làm mát, mà ở ngoài bài có mỗi 2 cục Nóng máy lạnh Daikin!
@manhhungpl Mình tưởng nó ở phía sau. Haha
Erix
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Máy lạnh nó gây nghẹt mũi có đờm ho nhẹ quá !! đa số ai cũng bị
@Erix Xài máy lạnh mua thêm máy lọc không khí sẽ thấy đã hơn 😃
@Erix do bác để nhiệt độ quá thấp, khi hoạt động máy lạnh vắt hết độ ẩm trong không khí nên niêm mạc bị khô nó điều tiết liên tục gây đờm ... muốn hết bác phải có máy bù ẩm, set nhiệt độ 29 30 kèm quạt là đủ mát.
Erix
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@boyngo1988 vâng ! e toàn để 30 thôi , vì p có che rèm chổ ngủ nên nhỏ nên khá lạnh, dù bật Eco rồi vẫn lạnh, mà k bật thì nóng
@Erix Vậy mua lọc khí và bù ẩm đi bác, nếu bị bệnh về mũi nên xông tinh dầu xả chanh nữa là hết, mẹ e còn cắt chanh xong rải muối lên bỏ trong phòng, hiệu nghiệm bác ạ.
Erix
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@boyngo1988 Ok phải dùng mẹo thôi lâu ngày hư mũi hư họng hết
Lướt tiêu đề định vào xem cái ảnh giấy làm mát nó thần thánh như nào. thất vọng viết 1 dòng cmt rồi đi ra 😔
Hấp thụ nhiệt bên trong nhà và phát tán ra ngoài nghe có vẻ ảo diệu nhỉ, khi mà nhiệt độ ngoài trời cao hơn trong nhà thì phát tán thế quái nào được, phi vật lý vc 😆
@nịnastorm Ban ngày phản xạ ban đêm toả nhiệt ra thôi bác. Chứ ngày nắng toả nhiệt ra thế nào đc.
Cứ ngỡ có 1 tấm hình tìm mãi ko thấy
"Ngâm giấy báo vào nước, cắt và xay nhỏ, sau đó cán phẳng hỗn hợp này ra. Cấu trúc giấy này khi khô lại sẽ tạo ra các vi xốp tự nhiên giúp hấp thụ nhiệt độ."

giấy báo ngâm nước thì nó ra 1 cục chèm nhẹp xong rồi còn phải cắt với xay nhỏ, bác nào yêu khoa học làm thử chưa, mình lo máy xay chịu ko nổi
@namhoang909 Cho nhiều nước vào bác 😆
Hóng thương mại hóa để đỡ tiền điện
_ Vấn đề quan trọng khi sử dụng các vật liệu này ở ngoài trời chính là ... độ bền chống chọi gió mưa, bức xạ mặt trời etc. Cái này quan trọng hơn hầu hết các thứ khác, cũng là lý do tại sao người ta quảng cáo sơn tường, mái ngói, mái tôn nọ kia đều trọng điểm tập trung vào cái phần độ bền đầu tiên, tiếp đấy mới là những thứ khác. Mình e rằng đây tiếp tục là 1 phát minh không thực tế, vì sợ là làm bằng giấy thì độ bền rất là ảo diệu 😁
Xin lỗi anh em mình chèn thiếu hình. Đã bổ sung, cám ơn anh em nhiều 😁
TuanHanu
TÍCH CỰC
2 tháng
Tác dụng vậy thì đâu có khác sơn chống nóng nhỉ?

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019