Giày làm từ rác thải đại dương của Adidas sẽ bán ra trong hè này

Didu
8/6/2016 4:16Phản hồi: 51
Giày làm từ rác thải đại dương của Adidas sẽ bán ra trong hè này
Nửa năm trước, Adidas đã hợp tác với một tổ chức về môi trường để phát triển một đôi giày chạy làm từ rác thải trên biển và giờ thì nó đã sẵn sàng để bán ra. Họ đã phải trải qua nhiều công đoạn để đạt được thành tích này như thu thập rác thải là nhựa, sau đó làm sạch, xử lý để biến nhựa thành những sợi chỉ xanh.

Trong số các rác thải thu thập từ đại dương thì lưới bắt cá là vật liệu thô được dùng chủ yếu để tạo ra những đôi giày chạy như này. Adidas đã thành công trong việc xử lý chúng thành những sợi chỉ xanh vào mùa thu năm ngoái để ứng dụng trên những đôi giày chạy. Đây cũng là tiền đề để biến những vật liệu khác trong tương lai thành các sợi chỉ như này.

Theo Adidas, đôi giày chạy đầu tiên được làm từ rác thải trên biển sẽ có tên 'adidas x Parley'. Nó sẽ được bán ra một khoảng thời gian nào đó trong mùa hè này trong khi giá bán thì chưa được tiết lộ.

Nguồn: Slash Gear
51 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quá tuyệt...
MinhChau122
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chắc không rẻ đâu vì còn tính thêm tiền lượm rác nửa!
dungladap
TÍCH CỰC
8 năm
nike sẽ làm gì đó từ rác vũ trụ?
tri5800xpm
TÍCH CỰC
8 năm
@dungladap Làm đôi giày kiểu iron man kaka
Giải quyết được 1 phần bao nhiêu của lượng rác khổng lồ của đại dương . Hi vọng mọi người đón nhận mà ủng hộ để các dự án như vậy được triển khai rộng . PS: giá mà chát quá thì chắc cũng lực bất tòng tâm 😁
Chỉ quan tâm khi nào Adidas ra lại YEEZY BOOST huyền thoại 😁
lanmit87
ĐẠI BÀNG
8 năm
@MrBach248 Huyền thoại? Đâu ra yeezy boost huyền thoại. Bản thân đôi này chỉ có $200. Hype lên thôi má. Đi sướng làm sao được với Ultra boost. Luxury làm sao được với R.O. mà đòi làm huyền thoại
lanmit87
ĐẠI BÀNG
8 năm
@MrBach248 Éo hiểu cái thằng Kanye West nó có gì hay ho mà lao đầu vào. Bản thân đứa mua giày của nó cũng chẳng nghe nhạc của nó bao giờ Show của nó thì toàn lấy quần áo cũ, rách cho mẫu mặc. Trông như 1 bọn vô gia cư
@lanmit87 Ngta mua đôi giày ko chỉ vì nó tốt, hiệu, cao cấp mà còn thiết kế độc, lạ, hiếm, chú ko thích con 350 vì mắt thẩm mỹ của chú theo hướng khác với ng mua nó hay chú cần chất thay vì lượng hơn. Hype hay ko, tôi chả quan tâm, tôi thích thiết kế của nó nhưng tôi ko ngu, $200 thì tôi mua, thậm chí $300 tôi cũng mua, nhưng $1000 thì biến, thế thôi.
Còn giày với nhạc, 2 thứ nó chả liên quan gì tới nhau =))
lanmit87
ĐẠI BÀNG
8 năm
@MrBach248 Ông ko hiểu tôi đang nói gì hả. Tôi đang nói cái thằng kêu YEEZY boost là 1 huyền thoại, chứ tôi nói tôi thích cái đôi giày đó hả. Nó chỉ hype ko hơn. Còn cái thằng Kanye West nó làm ra cái gì tui fan như phát rồ. Chỉ béo những đứa seller thôi. Đọc kỹ cm đã nhé
Lên tiếng vì môi trường..... chưa chắc khâu sx đã góp phần bảo vệ môi trường.
KytoSai
TÍCH CỰC
8 năm
@Nhiên Đức Thế theo bạn thì phải làm sao ?

Cho dù họ không nhặt những mớ rác này về làm thì họ vẫn phải tiếp tục khâu sx chứ có phải bỏ chơi không đâu :| . Nên nếu tái sử dụng đụowc bao nhiêu thì hay bấy nhiêu.

Vả lại nước ngoài họ kiểm soát khâu vệ sinh chặt chứ kô như Việt Nam mình đâu nên không cân flo dùm họ
linh05
TÍCH CỰC
8 năm
@Nhiên Đức Ai cũng suy nghĩ như thế này thì tương lai sẽ đi về đâu? Khoa học kĩ thuật sẽ phát triển đến đâu. Hãy mở rộng tầm hiểu biết để suy nghĩ thoáng ra bạn ah.
@Nhiên Đức Nhưng trước mắt nó tạo công ăn việc làm, đại dương được môi trường sạch hơn lại có thêm một sản phẩm hàng hiệu mà ở VN nhiều người mua ko nổi...!!!?
rubia
ĐẠI BÀNG
8 năm
@linh05 Adidas có cả guide line hướng dẫn về HSE và nhiều thứ khác liên quan nhé nên đừng nói bừa. Muốn biết kĩ hơn thì cứ lên trang chủ mà down về, hình như dc dịch ra 8 thứ tiếng ( bao gồm tiếng Việt rồi đấy).
@Nhiên Đức Thế ý thánh là sao ??? Lên bàn thờ ngồi để ăn gạch đá nhá
cơ hội mua hàng Adidas chính hãng với giá rẻ... ko phải hàng fake, và còn được "mang tiếng" có ý thức bảo vệ môi trường...
Hi vọng có giá dưới 500K và mang ko bị di ứng da... 😁
@MrDuc2010 và đc thêm cái mác Made in Vietnam :D
Kocoji
TÍCH CỰC
8 năm
@MrDuc2010 Mình không nghĩ là nó rẻ đâu 🆒
lanmit87
ĐẠI BÀNG
8 năm
@MrDuc2010 Chỉ riêng việc xử lý rác thải đã không hề rẻ rồi nhé bác. Bác cứ mơ đi. Đảm bảo với bác nó còn đắt hơn những đôi khác của hãng
@MrBach248 Đừng giởn với Made in VN nha bác...
Các đại gia thế giới chuyển nhà máy từ TQ sang VN đó, vì giá nhân công còn rẻ, chuyển nhượng giá nội bộ được nên tiết kiệm-ăn gian cả đống tiền...
SS-đại gia sx dt lớn nhất thế giới đặt nhà máy tại VN đó... và nhiều nữa
Về việt nam không dưới 2 triệu,
DuoLove
ĐẠI BÀNG
8 năm
@carddienthoai.com 4 củ là ít nhé
Có bao giờ họ nhặt đc đôi nike ngoài biển rồi về làm lại thành adidas k nhỉ :B
letran2016
ĐẠI BÀNG
8 năm
@NT Hoàng Còm này hay và vui thật, vậy cũng nghĩ ra được, giỏi!
bakery00
TÍCH CỰC
8 năm
nhìn hình mình họa thì phần đế thấy hơi xấu nhỉ, nhìn như mút xốp thông thường chứ k đc hoàn thiện
vuonghoa
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bakery00 đúng là ko biết gì về adidas rồi. cái đế đó thì nó ko liên quan đến bảo vệ môi trường đâu, vớ vẩn còn gây hại môi trường vì nó dùng công nghệ hạt nang boost nổi tiếng của adidas.
còn dáng của đôi giầy này lại giống Ultra Boost đình đám của adidas - 1 dòng cực hot và hay trong tình trạng cháy hàng cả trong và ngoài nước.
đôi Ultra boost bán tầm 4,7tr thì đôi này vớ vẩn cao hơn 😆
@bakery00 Bác nên tìm hiểu về công nghệ đế với những hạt boost của adidas nhé. Nhờ cái đế này mà das thu về bộn tiền đấy.
@vuonghoa Đế boost cũng bảo vệ môi trường mà bác, sau 1 thời gian nhất định nó sẽ tự phân hủy mà.
vuonghoa
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Nobia_iu_Xuk4 ý mình nói là quá trình làm ra nó thôi. :v
thích adidas hơn nike vì adi lúc nào cũng nhẹ và êm hơn nike... nhưng adi bị 1 cái mình ghét đó là dễ bung keo... 😔 đặc biệt là đi mưa nhiều rồi phơi nắng là bung lẹ... nike ít bị hơn nhưng nike đi không êm = adi
@rongxike Chắc là đang nói giày chạy bộ hay đi chơi, chứ giày tennis thì ngược lại to, thô và cứng hơn Nike, chạy không êm bằng Nike. Được cái đế cứng quá lại lâu mòn, chơi tennis rất nhanh mòn đế.
vuonghoa
ĐẠI BÀNG
8 năm
@rongxike mình lại thấy ngược lại 😆
seikara
TÍCH CỰC
8 năm
Rổ rá sao thôi
Sau này sẽ làm từ phân chăng
Haichec
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thực chất cũng chỉ là chiêu PR thôi, chi phí làm ra đôi giày này chắc sẽ cao hơn bình thường
giá dự kiến khoang 4 củ, 4 củ em đi thuê nguwoif dọn rác xung quanh nhà em hơn là đi mua giày từ rác nước ngoài @@
letran2016
ĐẠI BÀNG
8 năm
@chuatungquen Còm chán nhất đọc ở đây! Tiền quan trọng với bạn dữ vậy sao ta?
rosejaooh
TÍCH CỰC
8 năm
Cần nguyên liệu thì sang Đồ Sơn Beach nhoé 😁
Tobie_arc
TÍCH CỰC
8 năm
Nhìn cái đế boost dầy thế kia thì chắc chắc không có giá dưới 3 củ
loveyou09
ĐẠI BÀNG
8 năm
tầm dưới 2 củ mới ủng hộ das được chứ hơn thì lực bất tòng tâm