Giấy thơm là gì, công dụng của giấy thơm: Tạo mùi thơm đồ sấy, tăng sự mềm mại, chống bám bụi,...

TPLee
11/5/2021 14:16Phản hồi: 50
Giấy thơm là gì, công dụng của giấy thơm: Tạo mùi thơm đồ sấy, tăng sự mềm mại, chống bám bụi,...
Vừa rồi sau khi đọc bài "Trên tay giấy thơm giá 1k/tờ cho máy sấy quần áo" của anh @Nam Air (link bài tại ĐÂY cho anh em nào chưa đọc) thì mình đã thử tìm hiểu về loại giấy này và tìm ra được thêm một số thông tin của nó, nay xin phép được chia sẻ với anh em.
Giấy thơm là gì, cấu tạo thế nào, công dụng ra sao? Mời anh em vào bài nhé!

1. Giấy thơm (dryer sheet) là gì?

Giấy thơm (tiếng Anh gọi là "dryer sheet") hay còn gọi là giấy sấy quần áo, giấy ủ thơm,... là một loại giấy mỏng có cấu tạo từ sợi vải không dệt (thường là polyester hoặc sợi cellulose) được tẩm với các thành phần bao gồm chất làm mềm vải, chất bôi trơn nhẹ và quan trọng nhất là chất tạo mùi thơm. Chất tạo mùi thơm trong loại giấy này có tính chất cơ bản và quan trọng nhất là dễ được phóng thích và khó bị phá huỷ bởi nhiệt.

2. Giấy thơm hoạt động như thế nào?

Sau khi anh em kết thúc chu trình giặt và bắt đầu chuyển sang chu trình sấy (hoạt mang đồ qua máy sấy), anh em cho một hoặc vài tờ giấy thơm vào trong lồng sấy và đây cũng sẽ là nơi bắt đầu của một số các phản ứng hoá học phát huy tác dụng của giấy thơm.

Để giải thích nguyên lý hoạt động của giấy thơm, đầu tiên chúng ta sẽ phải hiểu được hiện tượng "bám tĩnh" trên quần áo là gì?

Như anh em đã biết, ở trong không khí của chúng ta tồn tại những điện tích tự do trôi lơ lửng, một số mang điện tích dương (+) và số khác mang điện tích âm (-). Những điện tích trái dấu nhau sẽ hút nhau và cùng dấu sẽ đẩy nhau. Và nếu những điện tích trái dấu gặp nhau chúng sẽ trung hoà lẫn nhau. Nhưng nếu chúng không đủ mạnh để trung hoà lẫn nhau, chúng sẽ "bám".

Chuyển động xoay lồng của máy sấy làm cho những sợi vải trong quần áo chúng ta chà xát với nhau và tích điện, kết hợp với những điện tích tự do trong không khí được bơm vào máy, sẽ làm cho chúng ta có cảm giác tay mình rít rít nhẹ khi sờ vào quần áo sau khi sấy đây gọi là hiện tượng "bám tĩnh" trên quần áo (Static cling).

Và đây là lúc giấy thơm phát huy tác dụng mạnh nhất. Những chất hoá học thơm được giải phóng và những phân tử này hướng tới những vị trí bị bám tĩnh và trung hoà chúng. Kết quả cho ra là quần áo chúng ta được phủ những phân tử thơm nên sẽ có mùi dễ chịu, cộng với hiện tượng bám tĩnh đã được trung hoà nên quần áo có cảm giác mượt mà, mềm mại và đỡ bám vải dư, bụi.

Tóm lại cho dễ hiệu đoạn trên, giấy thơm vừa có tác động vật lý vừa có tác động hoá học để làm cho quần áo chúng ta sẽ có mùi thơm dễ chịu và cảm giác mềm mại thoải mái khi sờ.

3. Vì sao lại cần giấy thơm?

Anh em thường có thói quen sử dụng nước xả vải để tạo mùi thơm và làm mềm vải khi giặt. Không có gì sai, nhưng đó là khi anh em chỉ giặt thôi. Vì nếu anh em có kèm thêm bước sấy thì công dụng thơm của nước xả vải sẽ bị giảm phần nhiều (khí nóng sẽ gây mất mùi thơm). Vì vậy giấy thơm ra đời để thay thế cho nước xả vải, khi dùng với máy sấy.

Ngoài ra với nguyên lý của phần trên mình đã giải thích, thì giấy thơm còn có công dụng làm giảm hiệu ứng bám tĩnh (tích điện) của quần áo anh em, kết hợp với chất làm mềm vải có trong giấy, sẽ giúp cho quần áo anh em mượt mà và mềm mại hơn sau khi sấy.
Đó là chưa kể một số loại giấy thơm của các hãng còn có tính năng hút các sợi vải thừa ra từ trong khi sấy và giúp quần áo đỡ nhăn hơn sau khi sấy.

Quảng cáo

4. Sử dụng giấy thơm như thế nào?

Rất đơn giản, sau khi giặt đồ xong, trước khi sấy quần áo thì anh em cho tờ giấy thơm vào lên trên quần áo rồi sau đó bắt đầu chu trình sấy. Lượng giấy thơm có thể khác nhau từ 1-3 tờ tuỳ theo lượng quần áo sấy nhiều hay ít (hoặc tuỳ theo hướng dẫn trên hộp giấy thơm).
Sau khi sấy thì anh em lấy giấy thơm ra bỏ là xong. Anh em đừng lo bỏ giấy vào thì nó sẽ nát ra hay quần áo sẽ bị dính sợi vải, không có đâu vì giấy thơm được làm từ vải không dệt nên sau khi giặt nó sẽ chỉ bị co nhúm lại thôi.

5. Loại vải quần áo nào sử dụng được/không được với giấy thơm?

Đa số các loại quần áo thường ngày của anh em hoặc các loại quần áo làm từ vải sợi tự nhiên đều có thể dùng với giấy thơm khi sấy.
Nhưng có một số loại quần áo không sử dụng được hoặc không nên dùng với giấy thơm như quần áo thể thao (thường làm từ sợi tổng hợp), vải microfiber, đồ chống lửa hoặc đồ làm từ vải trượt nước. Các loại đồ vải này có thể sẽ bị giảm chất lượng do các loại hoá chất trong giấy thơm.

6. Những công dụng khác của giấy thơm.

Ngoài công dụng chính ở trong việc giặt sấy thì giấy thơm còn là một loại giấy đa năng và anh em sẽ thấy ứng dụng được cho rất nhiều mặt trong cuộc sống, một số công dụng khác có thể kể đến như:
  • Dùng để lau nhữg bề mặt có bụi, khả năng lấy bụi của giấy này (qua các thử nghiệm thấy được) là tốt hơn khăn giấy ướt bình thường.
  • Dùng để tạo mùi thơm và ngăn ẩm mốc cho tủ quần áo (anh em có thể cho cả hộp giấy thơm vào hoặc bỏ vào tờ trong các ngăn tủ quần áo để tạo mùi thơm nhé).
  • Dùng để tạo mùi thơm cho vali du lịch. (Đây chính là "mùi Mỹ" hay "mùi Việt kiều" mà anh em hay nhắc đến đây)
  • Dùng để tạo mùi thơm cho bất kì thứ gì anh em có thể nghĩ ra.
  • Dùng để làm giấy lăn bụi trên quần áo. (Hoặc những nơi khác có hiện tượng bám tĩnh)
Và còn nhiều nhiều công dụng khác nữa, anh em Tinh Tế nếu tìm ra thêm khả năng sử dụng khác của giấy thơm thì nhớ bình luận bên dưới cho mọi người biết nữa nhé!

Quảng cáo

7. Lưu ý khi sử dụng giấy thơm.

Những chất hoá học trong giấy thơm hoặc mùi hương trên giấy thơm có thể gây dị ứng hoặc kích ứng da với những cơ thể mẫn cảm. Anh em nên lưu ý nếu thành viên trong gia đình anh em đã từng có tiền căn bị dị ứng với mùi thơm thì không nên sử dụng nhé.

8. Giấy thơm mua ở đâu?

Anh em có thể mua được giấy thơm khá dễ dàng trên các trang thương mại điện tử tại Việt Nam (Shopee, Tiki, Lazada,...) với rất nhiều thương hiệu như Bounce, Downy, Swirl,... với giá cũng tương đối dễ chịu (như hộp giấy thơm hiệu Bounce anh Nam Air mua được với giá 175k/hộp 160 tờ, chia ra khoảng ~1000đ/tờ)

Anh em có thể đọc bài trên tay giấy thơm Bounce của anh Nam Air tại: https://tinhte.vn/thread/tren-tay-giay-thom-gia-1k-to-cho-may-say-quan-ao-rat-thom-gia-re-tiet-kiem.3322733/
50 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mùa mưa ẩm mốc hay hôi đồ sấy cái này là ngon lành 👍🏽
Khanh TT
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình đang sài… nhưng không có mấy sấy nên toàn ủi đồ.. công nhận xịn thật
@Khanh TT Thêm một đống hóa chất vào người đó bạn. Nên hạn chế dùng thôi.
@Khanh TT haha đừng sài với máy ủi nha ,ko khuyến khích
trên cái hộp bounce có ghi luôn ,seriously do not use with iron 😁
cattrieu
TÍCH CỰC
3 năm
@Khanh TT giấy thơm không chịu được nhiệt cao đâu, coi chừng cháy đó
Để gửi link cho vợ xem :3
minhieu89
TÍCH CỰC
3 năm
@clemantis135 Mình cũng mới gửi cho vợ , đọc xong nghĩ tới vợ liền
Cười vô mặt
@minhieu89 chúng ta là những ng đàn ông yêu vợ :3
minhieu89
TÍCH CỰC
3 năm
@clemantis135 Yayyyy
Cười vô mặt
@clemantis135 Vợ mình mua rồi.
giờ mới biết.. quá hửu ích
Cái này phải là Chị , Em mới phải chứ Anh ,Em có mấy khi giặt đồ mô!
jk.y
TÍCH CỰC
3 năm
@tuanbida Thì ông mua cho vợ.
Ở mẽo gửi về cho mấy hộp. Lấy 1-2 tờ bỏ tủ quần áo thơm mát dài lâu 😁😁😁
minhieu89
TÍCH CỰC
3 năm
Thank mod nhiều !
rayz
TÍCH CỰC
3 năm
giống cái lá cây mấy ông tài xế hay treo xe bên mẽo phải ko nhỉ 😁
sherlockaled
ĐẠI BÀNG
3 năm
great job, bài viết hay, cảm ơn bạn 😃
Vợ mình cũng mua mà sấy toàn quên bỏ vào 😔
beend
ĐẠI BÀNG
3 năm
Xác nhận mềm vải hơn khi phơi, thơm thơm dễ chịu 😃
bài viết này mục đích thúc đẩy người dùng mua giấy thơm hay gì?
Mình cũng từng đọc bài viết về giấy thơm trên tinhte và cũng đã đặt 1 hộp Bounce về, thấy cũng bình thường, mùi không có gì gọi là đặc biệt hay "mùi Mỹ" - "mùi việt kiều" gì cả, mùi y như xà bông cục thôi chứ chả có gì thơm tho. Đồ giặt xong có mùi nước xả thơm phức rồi còn quăng cái mùi xà bông cục này vô làm gì?
boyyeugirl
TÍCH CỰC
3 năm
@Methylamine ha ha
@Methylamine Mod cũng có thể bị lừa chứ đâu phải thần thánh gì. Trước khi ra đường đằng nào cũng xịt dầu thơm, tốt hơn 69.96 lần!
HieuPVC
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cái này có ảnh hưởng sức khỏe không ta?Sợ hóa chất không rõ ràng
@HieuPVC Xác định là có ảnh hưởng
Hương hóa học chưa bao giờ tốt nha anh em.
@nguyenly2016 9 xác
Ngon
takashi001
ĐẠI BÀNG
3 năm
mình xài giấy này lâu nhưng lúc bỏ vô máy sấy lâu lâu nó cứ chui vô hộc lọc khí của máy sấy rồi nằm đó, nhìn khó chịu vãi
Sử dụng đc 1 hộp từ đó về sau k sử dụng nữa
JunoCute
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình bỏ giấy thơm vào do nhẹ quá nên nó bị hút vào lưới lọc bụi và coi như tờ giấy thơm đó vô dụng, do máy của mình hay do tư thế đặt máy (mình úp ngược chồng lên máy giặt), anh em có ai bị như mình và có cách khắc phục không
AQBEN
ĐẠI BÀNG
3 năm
@JunoCute Chắc do máy úp ngược nên cái lọc nó ở phía trên, nên giấy cũng hút vào luôn. Nếu đặt đúng chiều chắc ko bị.
JunoCute
ĐẠI BÀNG
3 năm
@AQBEN Đúng rồi bác, em úp ngược thì cái khe lọc nó quay lên trên, chắc đúng như bác nói rồi
AQBEN
ĐẠI BÀNG
3 năm
@JunoCute Thế nên mình khỏi cần mua giấy thơm làm gì cho tốn. Dùng xả vải cũng thơm lắm rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019