Giới thiệu hệ thống ổn định camera cho máy bay điều khiển

Nam Air
3/5/2014 6:41Phản hồi: 134
Giới thiệu hệ thống ổn định camera cho máy bay điều khiển
Hôm rồi mình có chia sẻ một ít hình ảnh về dòng kênh Nhiêu Lộc, nhiều anh em có nhắn tin hỏi là vì sao máy bay lại ổn định như vậy, thực ra thì nó cũng không ổn định lắm đâu, khi chơi thì các bạn sẽ hiểu là nhiều yếu tố ảnh hưởng, ví dụ như gió mây, thời tiết vân vân sẽ làm cho máy bay lắc lư, vậy thì làm sao để có thể có hình ảnh vẫn đứng yên một chỗ, không lắc lư theo máy bay? Người ta đã nghĩ ra cách giải quyết vấn đề này từ lâu rồi, đó là nhờ vào các hệ thống gimbal.

Các gimbal này sẽ di chuyển ngược hướng với chuyển động của máy bay, ví dụ khi máy bay nghiêng sang trái, gimbal sẽ nghiêng sang phải bù trừ lại để đảm bảo hình ảnh luôn giữ ở góc định trước. Gimbal có lịch sử rất lâu đời rồi, nhà toán học và vật lý học người Ý Gerolamo Cardano (1501–1576) là người đã nghiên cứu và ghi chép kỹ về hệ thống này vào sách vở đầu tiên, nên nó còn được gọi là khớp Các đăng (Cardan) theo tên ông - Tuy nhiên khớp các đăng cơ học đã xuất hiện từ những năm 200 trước công nguyên do người Hy Lạp cổ đại sử dụng (các bạn có thể đọc thêm ở đây) Có rất nhiều hệ thống gimbal dành cho các máy quay chuyên nghiệp và lớn, gimbal cũng được dùng ở rất nhiều nơi như trong công nghiệp du hành vũ trụ hoặc máy bay chiến đấu.

Quay trở lại vấn đề của chúng ta, thì máy bay đồ chơi của mình muốn ổn định hình ảnh thì phải gắn gimbal, mời các bạn xem một video ngắn giới thiệu về gimbal

Mời các bạn xem một video ngắn quay bằng hệ thống gimbal của mình.

Chúc các bạn vui vẻ
134 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tuyệt vời ..... ông mặt trời.
Thú chơi hay quá 😃
Sau này nâng cấp lên bộ Vixion 2 nữa là bá chấy luôn
quá là ổn định nhuôn 😁
có lẽ nào sài gòn đẹp hơn hà nội nhỉ 😔
CloudNine
TÍCH CỰC
10 năm
@nguyễn thế duân đó là điều đương nhiên 😃
@nguyễn thế duân lúc đầu nhìn qua cứ tưởng ở nước ngoài :eek:
@ishindao bác giống em vãi 😁
@CloudNine bác đừng nói nữa em buồn lắm,mang tiếng hà nội mà chẳng có vẹo gì
hcdt
TÍCH CỰC
10 năm
@nguyễn thế duân Mình thấy mỗi nơi đẹp mỗi kiểu, nhưng nhìn chung cả hai đều đẹp lắm 😁
britgaga
TÍCH CỰC
10 năm
Chống rung quang học, chính nó. 😁
@britgaga Khác nhau nhé

Gửi từ GT-N7100 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
Red_Skin
TÍCH CỰC
10 năm
@britgaga Cái này ko phải là chống rung quang học (IS hay VR), chống rung quang học là cái khác.
mucelago
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Red_Skin Cái này là chống rung cơ học
@britgaga
@britgaga Sai hoàn toàn.
Cái hệ thống ổn định đó hơi bị
QUÁ ĐÃ 😁
Quá hay cho những bạn quay MV
Red_Skin
TÍCH CỰC
10 năm
Giao lưu với các bác đồ chơi bên em.

Lúc cần thiết nó có thể kéo được 3 máy DSLR kèm ống kính
download012
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hay quá,giống như đang lái trực thăng đấy 😁 cái này quay giám sát dc
Quá độc..
Tt phải đem tới trường phóng của SpaceX làm clip khi họ test nhỉ

Mình phải nói thật 1 câu là : "Quá Hay 😃"Nhìn giống như là xem google earth trên nhật bản ấy,nét mà rõ nữa 😃
Chắc phải trên 40 củ chứ chả rẻ😔
Sáng nay quay phim ngay chỗ này, cả đám đang loay hoay thì có chú đi xe đạp chứng kiến vụ này, kể lại mà lạnh sống lưng:

http://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-su/cuu-nguoi-ca-hai-cung-chet-duoi-o-kenh-ben-nghe-2985758.html
Quá hay, quá tuyệt cho 1 thú chơi & cũng rất nguy hiểm nếu sử dụng vào các m ục đích xấu
@LionelRichie vậy mấy người bán dao cần bị bắt hết
Cho mình hỏi 1 chiếc như vậy có lên đến giá hàng chục triệu không nhỉ ?

Sent from my LG-D802 using Tinhte.vn mobile app
@Tuấn Arrow chắc có quá....
@Airblade14 Làm clip khi nhào lộn, tăng tốc đi mod. Kiểu quay phim hành động, đua xe ý

@Tuấn Arrow Hơn nhiều chứ, máy bay hơn 10t, gimbal khoảng 6t, pin 500k 1 cục, chưa kể camera, linh tinh nữa, tầm 30t.
@TYA máy bay quay phim chỉ có 4 kênh nên ko nhào lộn được đâu bác ah

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019