Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Giới thiệu một vài USB 2 đầu cho cả điện thoại và máy tính

sonlazio
19/7/2014 10:35Phản hồi: 164
Giới thiệu một vài USB 2 đầu cho cả điện thoại và máy tính
USB 2 đầu là một phụ kiện hữu dụng cho những ai có TV thông minh, đầu giải mã HD hoặc điện thoại/máy tính bảng Android hỗ trợ OTG. Không chỉ chứa dữ liệu khi giao tiếp với máy tính mà các USB dạng này còn có thể mở rộng bộ nhớ cho điện thoại. USB 2 đầu cực kỳ phù hợp với những chiếc điện thoại không có khe cắm thẻ nhớ MicroUSB đang xuất hiện ngày càng nhiều. Mình có dịp thử qua 3 chiếc USB từ Sony, Corsair và Toshiba để giới thiệu sơ cho các bạn về giải pháp này. Giá các USB này cũng không quá cao so với các USB truyền thống, từ 15$ cho bản 16/32GB ở thị trường Mỹ và cao hơn khoảng 2-300 ngàn nếu mua về Việt Nam.

Hầu hết các TV thông minh hay đầu giải mã HD đều hỗ trợ chiếu phim trực tiếp từ USB hoặc ổ cứng gắn ngoài, chúng ta chỉ việc cắm USB vào là nó sẽ nhận và phát ngay chứ cần tốn nhiều thời gian thiết lập. Cũng như USB truyền thống, USB 2 đầu cũng có thể dùng để lưu trữ, truyền tải dữ liệu nhưng nó còn có thêm một cổng MicroUSB giao tiếp với điện thoại. Rất nhiều điện thoại Android hiện đại hỗ trợ USB OTG và ngay khi cắm vào thì các USB 2 đầu sẽ hoạt động như một khe cắm thẻ nhớ ngoài, tức bạn có thể chép nhạc, phim hay hình lên đó rất nhanh bằng máy tính và chuyển sang điện thoại thưởng thức khi ra đường.

Trong 3 USB mình thử thì chiếc của Sony là lớn nhất nhưng nó lại ngắn nhất. USB này chỉ hỗ trợ 2.0 khi giao tiếp với máy tính nhưng tốc độ cũng không thua kém quá nhiều so với 2 chiếc còn lại vì các con chip flash trên cả 3 USB đều có tốc độ không cao, nếu muốn cao hơn người tay phải thay chip điều khiển khác và dàn trải các mạch flash ra, tăng kích cỡ USB. Do vậy, nếu muốn dùng USB dạng này thì bạn sẽ phải chấp nhận đọc tối đa khoảng 40MBps trên chiếc USB của Toshiba, USB Corsair chậm hơn một chút đứng giữa. Cả USB Corsair và Toshiba đều hỗ trợ USB 3.0 và có dạng thanh mảnh, phù hợp với tất cả các máy tính nhưng khi gắn vào điện thoại sẽ lồi ra hơn nhiều, không gọn như loại của Sony. Đừng quá lo lắng về việc xem phim sẽ giật hay đứng hình khi dùng 3 USB này, mình xem phim 4K chưa trên chiếc chậm nhất vẫn rất mượt.

USB to go.jpg USB to go-2.jpg USB to go-3.jpg USB to go-4.jpg
164 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngon ta.
Thiêt kế kiểu cây thánh giá và bé lại xíu để đeo cổ nữa thì quá thời trang và tiện dụng. 😁
hix cái đầu này chỉ chơi với Symbian và Android thôi IOS không có quen, có adapter chuyển từ MicroUSB-lightning không nhỉ?
15$ cho 16GB là quá mượt rồi, về VN thì 5-600k là cùng, còn cái bán cho Iphone thì đến những hơn 1 triệu, thấy phí.
olahoma
TÍCH CỰC
10 năm
@buathanqn1 Bạn dùng cái gì để kết nối USB vào iphone vậy? Mình tìm hiểu trên mạng thì nghe nói IOS 7 đã hỗ trợ iphone dùng camera connection kit nhưng chỉ dùng đc 1 số phụ kiện như keyboard gì đó thôi chứ cắm usb hay thẻ nhớ vào thì k được 😔 Iphone của mình chỉ 16GB nên chẳng đủ để chép phim, clip vào xem nên muốn kết nối USB hay thẻ nhớ ngoài vào mà k biết làm cách nào.
@tieu_long_kom camera kit...nhìn tên mình đoán là liên quan đến camera thì phải. Ko biết có tăng thêm bộ nhớ cho iphone, ipad được ko bồ tèo
@buathanqn1 Quá khổ cho mấy bạn dùng iOS.
@buathanqn1 Nè bác, chắc hàng China, mua về thử xem
vinhbao1989
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sao ko có nơi mua và giá bán chi tiết bạn
@phuocxuan2004 giờ chỉ có Sandisk 16G giá 350k và 32G 580k nhé bác
@nguyenson.pk Uhm, tại mình mua 64gb bên Tân Bình giá 860k BH 2 năm 1 đổi 1. Nếu bann có rẻ jown làm thêm cái nửa. Ths bạn
@phuocxuan2004 http://saiback.com/sp/danh-sach/54/v=0/54.html
800k đó
@huyhoangytn Việt Nam giờ đầy ra bác ơi. Bản 8gb của Kingston có 149k. Hàng cua fpt luôn
USB này giới thiệu hơi bị lâu rồi, giờ có đợt giảm giá trên amazon mà ko mua dc :oops:
http://secafe.vn/cac-san-pham-the-nho-luu-tru-ban-phim-bluetooth-cua-sony-duoc-giam-gia-o-at-tren-amazon/
V’t
TÍCH CỰC
10 năm
Ko có cái usb bluetooth nào mua cái nhỉ
.AJ.
ĐẠI BÀNG
10 năm
kể mà có cho WP thì ngon...
kingston-9747-702131-1-product.jpg kingston-9750-702131-4-product.jpg
Em đang xài con Kingston 8G 2.0 nè, ngon bổ rẻ, 149k giao tận nhà. keke. Nhưng giờ lên giá 169k rồi. Bên Lazada đó 3.0 cũng có nữa!
@lovesky Bạn vào đây xem thử nha.
http://thenhominhhang.com/chi-tiet/usb-otg-kingston-microduo-16gb-74306
@hihoboylovely bác có csi link sp này ko cho mjnh với....
a1a1a
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hihoboylovely úb 2 đầu hả bác
nhoctinhvi
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kutekuto89 http://saiback.com/usb-otg-cho-dien-thoai-d54.html
ko thích dùng loại này

nó tù ở chỗ là máy android ko hỗ trợ NTFS
muốn chép file lớn thì buộc phải dùng định dạng exFAT
mà Smart TV lại ko hỗ trợ định dạng này

nên việc dùng chung cái USB kiểu như vậy để xem phim qua lại giữa TV và phone là ko thể
tranthiti
ĐẠI BÀNG
10 năm
@voldemot Tù thì mua thêm một chiếc USB khác mà dùng chứ có gì đâu :3
@voldemot AI nói nó không hỗ trợ NTFS ? Bạn muốn thì phải root máy và cài ứng dụng Paragon exFAT, NTFS & HFS+ trên Gôgle play là ok. Cái này tui dùng thì thời S1 nhưng phải cài rom mod và Adam Kernel để nhận OTG. Còn từ S2 trở đi thì đã hỗ trợ OTG cho nên chỉ cần root rồi cài app này là dùng được thôi. nhớ làm theo hương dẫn trong clip là phải định dạng lại thẻ nhớ hay ổ USB thì mi được. App này nó chỉ hỗ trợ máy đọc được định dang đã được hỗ trợ không có chức năng gây hại cho máy như đụng chạm tới partition. Theo kinh nghiệm của tui thi chỉ nên dùng thẻ nhớ ngoài (ổ đọc gắn vô cắp OTG, ổ USB đừng dùng trên thể nhớ của điện thoại vì sẽ có 1 số chương trình trên máy sẽ không hỗ trợ khi bạn cài trướcđó do bung từ titanium hay xài lại data cũ như game. Và quan trọng nhất là nó sẽ đụng Foldermount gây ra lỗi vì thế không nên xài trên thẻ nhớ SD của thẻ trên điện thoại(ExtSdCard). Xài OTG lâu sẽ không tốt cho điện thoại hay máy tính bảng rất hao pin và nóng máy. Nếu xài trên 2 tiếng thường xuyên thì có nguy cơ sẽ hỏng chip do quá tải vì bị quá nhiệt mà tablet hay diện thoại thì không có quạt hay chỗ thoát nhiệt. Tuy nó có thể tự shutdown khi nhiêt độ cao hơn 55 độ nhưng nếu xảy ra thương xuyên cũng dễ làm hư linh kiện và máy. Đó là lời khuyên của nhà sản xuất có trong quick manual hay cát-tô-lồ khi mua máy. ( chú ý sau khi cài xong gắn vào máy sẽ tự mount nhưng bạn phải vào bộ nhớ máy nó năm trong thư mục "ParagonNTFS")
lovesky
ĐẠI BÀNG
10 năm
@voldemot Bạn cứ format là FAT32 nhé, ổ tối đa 32GB cả android và tv đều hỗ trợ. Còn NTFS thì mình thấy cái android tv box mình cắm ổ 1TB vào vẫn nhận
@lovesky Ok ngang ngữa với 16g sandisk. Bảo hành 2 năm nhưng nhớ lên trang web của nó đang nhập và điền số serie xem có chính hãng không (Barcode cũng được) nếu không thì là hàng fake.
@voldemot Android vẫn xài ntfs được bạn nhé xài paragon ntfs&hfs. Đang xài chiến file lớn vô tư. Quan trọng là tivi nhà bạn có hỗ trợ ntfs hay không thôi.
nhỏ gọn hóng về VN,con USB lậu của em cũng mòn rồi 😃😔
Loại nào rẻ như cái này ko nhỉ

OTG, 50k

(. )( .)
@TYA Cái này là đầu đọc OTG mà bạn.
bmtzooz
ĐẠI BÀNG
10 năm
@TYA Quá chất! và tiện dụng

Mua chỗ nào vậy bác?
bmtzooz
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thenhovnt Có ai bảo nó là USB đâu bạn 😆
ukuru2p
TÍCH CỰC
10 năm
@TYA mua ở đâu bác..?
Xel Naga
ĐẠI BÀNG
10 năm
Máy Lumia 520 của mình không hỗ trợ kiểu USB này. Chán thật.
Cái Toshiba mua ở đâu vậy bác chủ? Tìm mãi chả thấy chỗ bán 😁
Lão Microsoft làm ăn kiểu gì vậy?
Xel Naga
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Ku Nai Windows Phone 8.1 vẫn chưa hỗ trợ USB OTG đâu. Chắc phải đến WP 9.
vụ này mình nghe thông tin lâu lắm rồi mà giờ mới xuất hiện đấy.
@hongquang05t1 Bán từ đời nào rồi bạn ạ.
bb9000bn
ĐẠI BÀNG
10 năm
ngon
Mình thì dùng cáp otg có 40k vẫn ngon như ai
songoku01
ĐẠI BÀNG
10 năm
Pass mở màn hình điện thoại của bác là 4411 thì phải
He he 😃
MinhHair
ĐẠI BÀNG
10 năm
@songoku01 4419 thì phải. ^_^
Loại usb này chưa thấy bán phổ biến nhỉ ? 😃

mới Search ra cái này, các tềnh yêu cho mềnh xin cái địa chỉ ở đâu bán cái nầy được hơm.
@tieu_long_kom 😔 k đc 7.x à bùn quá :(
HaiYuichi
ĐẠI BÀNG
10 năm
@buathanqn1 Ngoài furture world đó bác.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119