Giới thiệu Orange Pi: một bản giá rẻ của Raspberry Pi, nhiều cấu hình, giá chỉ từ 380k

Duy Luân
12/2/2019 22:40Phản hồi: 122
Giới thiệu Orange Pi: một bản giá rẻ của Raspberry Pi, nhiều cấu hình, giá chỉ từ 380k
Orange Pi là một dòng máy tính nhỏ gọn kiểu như Raspberry Pi nhưng được một hãng Trung Quốc làm lại nên có giá rẻ hơn (RPi thì do Anh phát triển), đa dạng cấu hình / mẫu mã hơn và cũng chạy được nhiều hệ điều hành hơn. Orange Pi có thể chạy ngon Android trong khi Raspberry Pi phải làm nhiều thứ mới chạy ổn, các nền tảng Linux khác thì đương nhiên ngon lành rồi. Hiện tại mình biết nhiều công ty cũng đang dùng Orange Pi để triển khai các dự án kết nối, mình cũng đang dùng Orange Pi Lite để làm trung tâm điều khiển nhà thông minh ở nhà (do có mua 1 con để test, dư ra nên tận dụng luôn).

Tổng quan

Những chiếc Orange Pi vẫn có đầy đủ những tính năng tương tự như Raspberry Pi: chip Wi-Fi tích hợp sẵn, cổng Ethernet, cổng USB, cổng HDMI để xuất ra màn hình ngoài... Nó cũng chạy lên từ thẻ nhớ, ngoài ra một số dòng có riêng bộ nhớ flash trên bo mạch để khởi chạy. Một số dòng Orange Pi 2G, 3G thì có sẵn khe SIM để bạn nhét SIM vào sử dụng rất tiện so với Raspberry Pi.

Tuy nhiên do nó có rất nhiều model nên có thể mẫu này sẽ khuyết một vài tính năng của mẫu còn lại, bù lại chúng nhỏ gọn hơn, giá rẻ hơn... Tùy nhu cầu của bạn mà bạn chọn lựa model Pi cho phù hợp chứ không có cái nào phù hợp cho tất cả mọi mục đích cả.

Ví dụ, nếu chỉ cần làm trung tâm cho nhà thông minh thì chỉ cần Orange Pi Zero là đủ, giá của nó chỉ 380k, nếu chịu chi thêm thì chỉ 550k là có Orange Pi Zero + Case + thẻ nhớ 16GB đã cài sẵn hệ thống Home Assistant HASS. Và do chiếc Pi Zero này không cần xuất ra màn hình ngoài làm gì nên không có HDMI.

Hay như chiếc Orange Pi Lite giá 400k của mình (hình đầu bài) có thêm cổng HDMI để xuất hình ra màn hình ngoài, mình để làm một máy tính nhỏ phục vụ cho việc hiển thị thông tin về phòng họp trong văn phòng công ty chẳng hạn. Nếu cần máy mạnh hơn thì có thể mua Orange PC Lite với cấu hình cao hơn và RAM 2GB, chẳng hạn để bạn tính toán hay xử lý nhận diện gương mặt chẳng hạn.

Tuy nhiên, bạn cũng cần để ý rằng Orange Pi có một số nhược điểm như sau:
  • Đa số chip của nó yếu hơn so với Raspberry 3 Model B và B+, nhân Cortex-A7 đã cũ so với nhân Cortex-A53 của RPi
  • Cộng đồng hỗ trợ ít hơn, ít đồ nghịch hơn, nhiều thứ phải tự làm hoặc hiểu Linux mới làm được chứ hướng dẫn không có nhiều
  • Bạn sẽ phải tự mò nhiều hơn, các bộ cài Linux được cung cấp sẵn phải thử nghiệm nhiều mới tìm ra cái ngon
  • Chạy nhanh nóng hơn Raspberry Pi một tí, tuy nhiên cái này không nghiêm trọng lắm trong đa số trường hợp
  • Một số mẫu Orange Pi dùng nguồn từ cổng tròn không phải cổng microUSB nên có thể bạn sẽ phải mua cục sạc riêng cho nó
  • Orange Pi rất nhạy cảm nếu nguồn không đủ và nó có thể hoạt động thiếu ổn định nếu dòng vào không đủ mạnh
Mua ở đâu?

Ở Việt Nam, bạn có thể mua Orange Pi tại những cửa hàng sau:
  • Hshop.vn
  • ProE.vn
  • OrangePi.me
  • Các trang thương mại điện tử như Tiki, Lazada, Shopee cũng có bán nhưng hiếm
  • Anh em rành chỗ bán thì giới thiệu thêm coi còn chỗ nào giá rẻ dịch vụ tốt để anh em thích nghịch có thể đi mua nhé.
Khi nào nên mua Orange Pi?

Mình không khuyến khích Orange Pi nếu bạn là người mới bắt đầu nghịch dòng máy tính nhỏ gọn hay có dự tính nghiên cứu gì đó về IoT. Việc tiếp cận và bắt đầu với Raspberry Pi vẫn dễ dàng hơn rất nhiều, từ hướng dẫn cơ bản do nhà sản xuất viết cho tới cộng đồng hỗ trợ đều đầy đủ, chi tiết và đông đúc hơn rất nhiều. Orange Pi có một số cộng đồng bên Trung Quốc cũng khá mạnh nhưng tiếng Trung sẽ là rào cản với nhiều anh em.

Để bắt đầu nghịch mấy thứ này, 1 con Raspberry 3 Model B+ vẫn là lựa chọn tốt hơn. Sau khi đã nghịch quen, biết cách dùng dòng lệnh, biết cách flash firmware lên thẻ nhớ và hiểu được cách thiết lập, kết nối của những chiếc máy này, bạn hãy cân nhắc tới Orange Pi.

Orange Pi có thể dùng làm những mục đích như sau:

Quảng cáo

• Làm trung tâm xử lý tín hiệu video cho camera
  • Làm trung tâm điều khiển nhà thông minh
  • Làm máy tính đơn giản tại nhà (nếu có dùng cái này thì nhớ chọn bản distro Lubuntu để được cài sẵn nhiều công cụ hữu ích)
  • Làm thiết bị xử lý thông tin từ các hệ thống IoT khác trong doanh nghiệp
  • Làm máy chơi game console PS1, PSP...
Sắp tới mình sẽ viết bài hướng dẫn anh em cài hệ thống Home Assistant lên chiếc Orange Pi Lite giá chỉ 400k, rất tiện lợi cho bạn nào thích nghịch smarthome.
122 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

oài hôm qua mới đặt con Ras nghịch theo mod, giờ lại thêm Orange à :p
taolao100
ĐẠI BÀNG
5 năm
@chamcham737877 Mình cũng giống bác mới đặt một bộ ras mode b + hộp nguồn hết tầm 960K.. định nâng cấp smarthome lên 2.0
taolao100
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ntquyet1802 mình chẳng thấy thông tin khi nào có có pi4 nên mua đại pi3 +
ultratrung
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân Dư mấy cái usb mà ko biết để làm chi
@Duy Luân Nhỏ gọn này chỉ dùng cho sờ mát hôm là ổn,...liệu hắc kơ tầu khựa hack cái lại toi...theo ý của họ...toi...
Sau mấy vụ lùm xùm, thiết nghĩ dùng mấy cái này của Tàu thấy hơi nhột nhột.
heaven1987
TÍCH CỰC
5 năm
Xưa mua 5 chiếc Orange Pi One hết 1tr. Nghịch nhiều nhưng nóng và ko chịu nổi nên tèo nhanh. Phải mod tản nhiệt
ZeusFate
TÍCH CỰC
5 năm
Chừng nào con Raspberry Pi cài Android TV ổn định làm 1 con chứ mua mấy con Android Box của tàu kể cả Mibox chạy 1 thời gian hay lỗi lắm
nforce
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân Android things thì giờ xác định làm đồ chơi nhé. Chịu khó xài green grass thì còn ngon. Cơ mà Green grass thì cứ phải Rasp Pi
KingR
TÍCH CỰC
5 năm
@ZeusFate Của đáng tội, mấy em TV Box Tàu nhà mình xài hơn 2 năm rồi vẫn chạy tốt, mới phải reset 1 lần duy nhất, Mibox 3C ( thuộc dạng rẻ nhất trong mấy con Mibox ) thì từ khi cài ROM ATV đến giờ chưa phải reset lần nào.
Hi Im Pig
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ZeusFate custom ROM có bản Android TV rồi nhưng DRM cả Youtube Live không chạy được thôi
hunhun
TÍCH CỰC
5 năm
@ZeusFate mua con mi box s đi, thấy cũng đáng tiền
900kaonashi
ĐẠI BÀNG
5 năm
giá rẻ.. rồi khi mà nó bán ra đc nhiều thành 1 mạng lưới sử dung lớn… và nó làm gì phía sau thì chả ai biết.. thâm như tàu nên ko nên dùng
900kaonashi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@zodzeus 😃)) cao siêu quá cơ... triệu like :v
@900kaonashi Hỏi chút là dùng con Pi bạn có tự tin khả năng tự config, tự build OS, tự nạp xuống Pi mà không cần mạng không mà chê người khác làm theo TUT trên mạng. =))
À mà con Pi bạn mua khéo cũng toàn made in China đấy.
900kaonashi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@elevation_118 Config hay build gì gì đó mấy ông thì cao siêu hơn tôi rồi cũng đâu cần thể hiện :3
còn Made in China mà cho là của China thì kiến thức ông còn hạn hẹp lắm.. lên mạng bổ túc thêm đi phân biệt cho rõ ràng :v
@900kaonashi Ơ thế bạn chê người khác làm theo tút trên mạng, giờ lại kêu không cần thể hiện. Kiểu gì cũng nói được. Hay vậy. =))
caolamvinh
ĐẠI BÀNG
5 năm
Em có thể mua về để kết nối với tivi và thành internet tivi không ạ? Nếu thiếu thì cần thêm gì ạ?
ntquyet1802
ĐẠI BÀNG
5 năm
@caolamvinh Muốn xài internet TV thì mình khuyên là nên mua con Mibox 4K cũ tầm 7-800 xài cho dễ dàng!!!
taolao100
ĐẠI BÀNG
5 năm
@caolamvinh bác mua cái box của vinabox mà dùng hỗ trợ update và có free ac xem hd một năm kìa giá cũng mềm.
nforce
TÍCH CỰC
5 năm
Con này fw ít hơn, nhìn chung phải tự cài nhiều hơn. Được cái có hội Armbian support nhiệt tình.
Con mới nhất có H6, giá như rasp 3 mà lại cấu hình ngon hơn nhiều nha @Duy Luân. Cùng giá bao giờ Orange vẫn rẻ hơn.
@nforce mà lệch ít à, không đáng, so với lợi thế cộng đồng thì Rpi ngon hơn nhiều hehe
nforce
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân Một thời gian làm quen thì sẽ thấy lợi thế của Rasp là ko đáng kể. Nhất là khi làm quen rồi thì vẫn phải dùng docker để đỡ công cài cắm à. 😁
@nforce Giờ mình vẫn deploy bằng docker đây :D vẫn thấy Rasp dễ hơn cho người mới bắt đầu, và nó làm mình tin tưởng hơn nữa haha. Lấy cái lệch 100k đó mua sự tin tưởng
haivvl
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hay qua mod béo
Đây không phải bản giá rẻ của RPi mà là 2 loại khác nhau tuy có cùng chung nhiều mục đich sử dụng.

Orange Pi thì có phần yếu và nóng hơn so với RPi.
Điểm nổi trội là nó dùng chip có thể mua được nên có thể tuỳ chỉnh và sản xuất phần cứng còn RPi thì không.
zodzeus
TÍCH CỰC
5 năm
@ntquyet1802 open source mà đạo nhái gì, clone free mà, chỉ là ko đc dán tên ras lên thôi.
@lazyboy76 Nguồn mở không có nghĩa là thích làm gì cũng được bác nhé, nguồn mở cũng có nhiều loại bản quyền khác nhau. Con này dùng chip của Broadcom, không ký NDA với nó còn không có mã nguồn để dùng hết API của con chip ấy chứ. 😃
@elevation_118 1. Bản thân Orange pi không dùng chip Broadcom mà dùng chip Allwinner.
2. Mình mới tìm hiểu đôi chút về Raspberry Pi Foundation, đây là một tổ chức xã hội/từ thiện nhằm phát triển khoa học công nghệ cho những khu vực còn thiếu. Rất nhiều thiết kế của Raspberry pi được công bố, tuy nhiên không có bất kỳ bản quyền nào được đề cập, những thông tin thiết kế mà raspberry pi công bố mang tính chất quy chuẩn, hướng dẫn (trong việc tạo ra thiết bị làm việc với raspberry pi) hơn là có thể trực tiếp sử dụng để làm ra mạch tương tự raspberry pi. Với những thông tin này, bạn có thể tạo ra các mạch tương thích vơi raspberry pi, tuy nhiên hầy hết sẽ do bạn tự thiết kế nếu bạn muốn làm ra một sản phẩm như thế.
Những sản phẩm mà mọi người gọi là "raspberry pi clone" thực chất không copy phần cứng mà chỉ sử dụng chung cổng kết nối như Pi Foundation "đặt ra". Trường hợp cụ thể sẽ cần xét riêng.
@lazyboy76 1. Mình cũng đang nói con Pi mà, đâu nói con Orange đâu.
2. Bạn tìm thông tin về GPU của con SoC trên pi ấy, nó bị khóa phải ký NDA với Broadcom thì mới có tài liệu, cái cổng xuất tín hiệu ra màn hình cũng thế, không phải hàng auth nó không chạy được. Mà có lẽ bạn và mình đang không hiểu ý nhau việc clone một con Pi y hệt con gốc với việc dùng lại form factor của con Pi. Đồng ý là clone 1 con có kiểu dáng giống Pi thì ok, nhưng clone nguyên xi 1 con Pi thì mình nghĩ sẽ gặp nhiều vấn đề về bản quyền. Nếu không làm việc với Broadcom để cho họ xem khả năng sản xuất thế nào, thị trường, sản phẩm ... thì khó có cơ hội họ bán chip cho mà clone.
lucifer009
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hay đấy.
bakery00
TÍCH CỰC
5 năm
Tốt nhất cứ thủ sẵn 1 e rpi đi, con orangepi này mod k khuyến khích nên xác định sau vài bài TUT là mất tích luôn
@bakery00 Mọi thứ khác nó giống Rasp Pi mà, đâu cần làm gì đâu bạn.

Cơ bản thì thằng nào cũng là máy tính Linux hết
bkb_ct
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân Mod ơi, e thử và ko xuất đc âm thanh qua hdmi, mod check giúp e nhé, con rasp cũng thiết bị đó xuất âm thanh qua hdmi bình thường ^^, iu mod
@bkb_ct Mình chưa thử được với con Orangepi 😆 chắc do bạn set HDMI mode chưa đúng thôi, google thử xem. enforce audio gì đó
bkb_ct
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân cám ơn mod để e thử tìm hiểu xem
thinhbk11
TÍCH CỰC
5 năm
Mình muốn mua 1 con như này mà có cổng COM (RS232 hay RS285 đều được ) và có thêm 1 cổng mạng RJ45 nữa.
Bluetooth hay wifi hay HDMI các thứ không cần thiết.
Các bác biêt con nào ngon bổ rẻ không?
zodzeus
TÍCH CỰC
5 năm
@thinhbk11 có sẵn uart rồi, bác mua thêm module ra rs285 là đc http://mlab.vn/15129-bai-4-lap-trinh-raspberry-pi-su-dung-cong-truyen-thong-uart.html

Bài 4 : Lập trình Raspberry Pi sử dụng cổng truyền thông UART

Lập trình Raspberry Pi sử dụng cổng truyền thông UART
mlab.vn
zodzeus
TÍCH CỰC
5 năm
hồi xưa quất con này, vừa mua về cắm 9v vào, bùm ....
tnguyen_99
TÍCH CỰC
5 năm
@duy Luan có cách nào điều khiển Z-wave không bạn? Homeseer bán phần mềm không mà lại mắc hơn mua cả controller
Thân
@tnguyen_99 mình chưa thử bao giờ 😁
nforce
TÍCH CỰC
5 năm
@tnguyen_99 zwave thì dùng node red nhe. Mua thêm adapter nữa
nforce
TÍCH CỰC
5 năm
Orange Pi có nhiều dòng, các bác muốn nhanh gọn thì lên Armbian down.
Xài quen thì Rasp cũng như Orange, chả khác gì. Kiểu gì thì cũng phải cài docker, rồi build 1 script compose.
Còn lụm lụm cài cài miết thì 3 bữa mệt cũng vất xó thôi.
Image ăn sẵn nó chả giải quyết dc nhu cầu của mình đâu.
@nforce Để thử Armbian Down xem sao.

Bữa cài ubuntu desktop dô mà không chay, đang xài Armbian haha
nforce
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân Sorry, ý mình là armbian ấy. Armbian rồi cài docker cũng mất có tí thời gian thôi.
nsontung
ĐẠI BÀNG
5 năm
Muốn khoẻ thì làm hẳn con Odroid của Hàn ấy 😁 bao khỏe
Luân nghịch chán thì cho e xin nha 😁.
theo em biết thì có cả loại nhái là banana pi. mà cơ bản là hệ điều hành linux nên mọi thứ cơ bản là giống nhau.
ntquyet1802
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hoangduong93bg Mấy loại khác Pi thì chạy Armbian 😁
zodzeus
TÍCH CỰC
5 năm
@hoangduong93bg "nhái" chỗ nào bác
@zodzeus ý mình là kiểu ăn theo ấy mà 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp