Giới thiệu Pitech Rhino: Hệ thống quản lý cửa cuốn bằng điện thoại thông minh
Nam Air
2 năm trướcBình luận: 109Lượt xem: 23.995
Giới thiệu Pitech Rhino: Hệ thống quản lý cửa cuốn bằng điện thoại thông minh
Công nghệ cửa cuốn có thể nói là đã trải qua một mốc lớn, đánh dấu bằng việc chuyển đổi từ bộ điều khiển sử dụng sóng radio không mã hoá, dễ bị kẻ gian copy sang loại sử dụng bộ mã hoá phức tạp, rolling code giúp bảo mật hơn, an toàn hơn. Biết đâu cửa cuốn sẽ có một cột mốc nữa, là cột mốc gia nhập vào IoT, cửa cuốn được điều khiển qua internet và điện thoại thông minh? Tương lai đó có xa vời không?

Thực ra cái mốc cửa cuốn IoT không xa mà đang là hiện thực, hôm nay mình giới thiệu với các bạn bộ quản lý cửa cuốn Pitech Rhino, có thể gắn vào cửa cuốn hiện tại, giúp bạn biến cửa thường thành cửa có thể quản lý được bằng điện thoại di động!

Giá tham khảo đề xuất của bên Pitech cho bộ Rhino là 2,4tr đồng miễn phí lắp đặt, các bạn gắn vào cửa đang có sẵn thì sẽ làm được các điều sau:

- Điều khiển cửa ở bất kỳ đâu trên thế giới bằng điện thoại, miễn là có internet
- Biết được ai đang mở cửa, mở lúc nào, đóng lúc nào
- Cấp quyền cho người mới, thu hồi quyền điều khiển cửa
- Xem được lịch sử hoạt động của cửa
- Có báo động khi cửa bị nạy, phá
- Có push notification mỗi khi cửa hoạt động

Bộ quản lý cửa cuốn đây, nhỏ gọn như thế này

Mặt sau là thông tin số serie và dòng chữ Made in Vietnam

Đây là nội thất của bộ quản lý cửa, bộ này hỗ trợ nâng cấp firmware, việc thi công vào các cửa cuốn mất khoảng 30 phút. Có pin dự phòng để vẫn có thể đóng mở cửa nếu mất điện (thông qua bluetooth)

Combo 2.4 triệu sẽ bao gồm bộ quản lý, 1 remote, bộ modun wifi, bạn nếu cần có thể mua thêm nhiều remote nếu muốn, mỗi cái remote giá 350 nghìn

Tức là ngoài việc sử dụng điện thoại, bạn có thể trang bị remote cho những người không có smartphone hoặc không biết sử dụng smartphone

Mặt sau và bao da của remote, bao da này bạn phải mua thêm nhé, hoặc qua khacten.com may cũng được

Nói thêm một chút về remote, cái remote này có thể dùng cho nhiều thiết bị như xe máy, ổ khoá, cửa cuốn, két sắt vv

Sau khi gắn bộ quản lý cửa cuốn Rhino thì các chức năng cũ của cửa vẫn hoạt động bình thường, bộ nút bấm chỉnh cửa vẫn bấm được, cửa được thêm chức năng chứ không bớt chức năng.

Mỗi khi có người đóng, mở cửa thì sẽ có push notification, cho mình biết ai đang ra vào nhà. Khi cửa bị nạy cũng sẽ có thông báo trên điện thoại.

Có thể xem lịch sử hoạt động của cửa theo từng user mà bạn đã cấp quyền

Việc quản lý, chia sẻ thêm bớt người sử dụng cửa rất đơn giản, chỉ cần cài trên iOS hoặc Android là ok

Mở app ra nhìn góc trên bên trái là biết cửa đang đóng hay đang mở

Và bạn có thể dùng các nút bấm trên màn hình để điều khiển cửa

Thêm một số thông tin theo trang web của Rhino về Remote thiết bị Pi:
  • Đóng mở cửa cuốn dễ dàng chỉ với một nút bấm
  • Công nghệ kết nối sóng Heart Beat BLE 4.1
  • Không thể bị sao chép bằng bất kỳ cách nào
  • Kháng nước và chống va đập tốt
  • Điều khiển tất cả các thiết bị bảo mật của Pitech
  • Thiết kế nhỏ gọn

Một số thông tin thêm:
- RHINO có thể tích hợp với hầu hết dòng motor cửa cuốn điện 220V-AC.
- Tuy nhiên một số motor cửa Austdoor, motor ống và motor điện 24VDC không hỗ trợ được. (do vấn đề đi dây)
- Hiện sp ra mắt tại thị trường TP.HCM, Hà Nội, Đà Nẵng và Hải Phòng. Khách hàng có thể trải nghiệm demo tại hệ thống showroom PiStore và đại lý, trang web https://rhino.pistore.asia/
RHINO
rhino.pistore.asia

- Giá đề xuất từ NSX: 2.400.000 đ.
- Pitech sẽ chính thức tổ chức sự kiện ra mắt RHINO tại VIETBUILD T12/2018 ở TP. Hồ Chí Minh.

For fun, Máy android đang dùng mà bị crash thì cửa đang mở có bị dừng mở đột ngột k 😁
@deluxe1817 ý mình là đến lúc hỏa hoạn ấy, khả năng sử dụng cửa cuốn chết cao hơn cửa thường.
@#JK Sắp tới Pitech sẽ show những thiết bị tiếp theo của bộ sản phẩm IoT của mình, trong đó có thiết bị báo động sự cố (cháy, khí độc,...). Khi có sự cố xảy ra thì chủ nhân sẽ nhận được notify ngay lập tức và cho phép mở cửa cuốn trước khi sự cố gây ảnh hưởng lớn hơn 😃 đây chính là hướng phát triển IoT mà bộ điều khiển cửa cuốn mới chỉ là một phần trong đó thôi ạ. Mời anh tới triển lãm SmartIoT vào tại sheraton vào ngày 24/10 tới đây để trực tiếp trải nghiệm ạ
@Pitech IoT2u cúp điện, mất net thì sao?
@#JK 1. Chết khi có hỏa hoạn: 100% là do sử dụng mà không chịu tìm hiểu thiết bị. 100 người xài cửa cuốn thì hết 99.9 người không biết là nó có sợi dây xích để kéo cửa bằng tay, khi lắp xong vứt luôn sợi dây đó lên nóc cửa. Không chết mới là lạ.
2. Cúp điện: Thế bạn dùng cửa cuốn thường cúp điện thì làm sao???
=> Cửa cuốn luôn có bộ lưu điện gắn kèm, và, như trên, có dây kéo bằng tay.
3. Mất net: Remote và điện thoại làm việc với cửa qua sóng Bluetooth.
Quá ngon cho nhà nhiều người.
thằng con nó phá điện thoại, đóng/mở cửa hoài là tiêu
@hieuvn12 dùng app lock
Tiện thật, nhà mình dùng cửa cuốn nhưng hay vứt điều khiển lung tung.
@Khanh.ha.26 Pitech hiện hỗ trợ cho phép hoàn trả trong vòng 30 ngày không cần lý do ;) nếu cần bạn vui lòng gọi hotline 1900 633 430 để được hỗ trợ nha
Sản phẩm hay quá!
Ko có tiền. Tự chế chức năng tương tự giá chưa đến triệu
@tuanquang_caxc Thêm ít Relay và mạch lệnh để thành ấn nhả thôi. Mình nhờ đứa bạn nó biết tí về điện tử nó làm cho rồi tự đấu vào
@noblemanhp Ah ra vậy, mình thì ko biết về điện tử
@noblemanhp Bác làm bán cho em 1 bộ đc ko?
@noblemanhp Bạn có thể cho mình sdt để liên lạc với bạn được không. Thấy cái vụ này hay quá
Thấy cũng hay mà giá hơi cao
@John Chris Cao gì bộ điều khiển cửa cuốn của TQ cũng 1,5 t
Giá như vậy thì không hợp lý nếu không hỗ trợ dynamic code như của Ausdoor. Giải pháp đơn giản hơn cho fixed code là dùng Sonoff RF 433MHz Bridge giá chỉ khoảng 300K và có thể thêm được 4 remotes. Thiết kế mạch còn quá sơ sài - "nghiệp dư" cho cái giá 2tr4.
@vtkhang hiện tại giải pháp bảo mật của Pitech sử dụng công nghệ hoàn toàn khác (độc quyền về giải pháp bảo mật) và chắc chắn là hơn fixed code (vốn dễ dàng bị dò chép mã), anh yên tâm về vấn đề bảo mật của Pitech 😃
@vtkhang Bác đang nói gì dạ?
Cái này nó dùng Bluetooth mà, có ăn nhậu gì với RF đâu mà dynamic với chả fix code hở bác?
Nhìn mạch có vẻ ko ổn 😁
@narutoxboy Không ổn ở chỗ nào hả bác
giá còn hơi cao nhỉ k bít có ưu tiên km giá cho người dùng lần đầu nhỉ 😔
@thiensu_email Pitech hiện hỗ trợ cho phép hoàn trả trong vòng 30 ngày không cần lý do ;) nếu cần bạn vui lòng gọi hotline 1900 633 430 để được hỗ trợ nha
Cuộc sống càng ngày càng hiện đại
@tranthihong Thì hại điện
Hihi
Theo mình nghĩ thì độ trể của nó chậm lắm
Dạng như camera wifi dùng rồi mới bt tốc độ load hình của nó ntn dù xài cam easy’n và wifi cũng khá mạnh
@băng tải hai tín xài cam là nó load hình nên lâu thôi bạn, còn cửa cuốn thực tế là nó gửi lệnh để cửa đi xuống thôi, độ trễ trong khoảng 1-2 giây
@băng tải hai tín hai loại công nghệ nó khác nhau mà so sao được bác 😆
hàng thì ok mà kỹ thuật xử lý như gì á. ghét bỏ luôn bộ fox.
cái Pi bị lỗi. bận gần chết, ghé qua cửa hàng nhờ giữ lại xem giùm thì bắt phải mang cả 2 thiết bị lên để kiểm tra trong khi cục Pi lỗi 100%. thua. pin mua cho cục Pi là pin xịn, mạch bị hao điện cắm vào 1 ngày pin bị tụt điện đem tới thì ông kỹ thuật bảo pin k đủ điện. po tay thua luôn.
@Martin BN Mình mua 4 tháng thì bị vỡ nút bấm trên remote. Chat FB với bộ phận hỗ trợ của Pitech thì họ cho người đến đổi remote khác ngay trong ngày. 20181005_195952.jpg
@Pnmr560 Mình cũng chat. Mà chả ai tới. Kỹ thuật thì như ... đem cục pin hết so vs cục pin mới . Thua luôn. Thôi chào pitech. Xài đồ hãng ổn định hơn 😁
@Pnmr560 Anh kỹ thuật đã tới đổi mình cục khác r.
Lát sẽ đổi cục fox vào xe vì hiện tại đang xài cục của hãng 😃
Thế này bị hacker nó hack vào hệ thống máy chủ, nó mở hết cửa lên 😆
@tranduymb Pitech đã lường trước các sự cố và đã có biện pháp đề phòng, bạn yên tâm ;)
@tranduymb Yên tâm dùng đi bạn ! Những ông lớn IT đều lường trước được điều này, Facebook, Yahoo chẳng hạn ...:p:p:p
@tranduymb Mới nên giá hơi chát, giá bằng nửa thì nhà nhà lắp :3
Nhà mình dùng hãng Broadlink mua trên shopee mà có tầm hơn 1 triệu bao gồm 1 bộ điều khiển trung tâm, mấy hạt công tắc wifi, camera yoosee để theo dõi hình ảnh cửa. Cái này có thêm thông báo, lịch sử phản hồi lệnh đã thực hiện (tức là thêm cảm biến và ít lệnh ) so với phương pháp nhà mình dùng mà đắt hơn 1tr2 thì cũng ko đáng lắm. Của nhà mình cài chế độ tự động đóng mở theo giờ (đóng cửa trước khi đi ngủ và mở cửa trước khi đi làm nên cũng đỡ quan tâm lắm).
Phương pháp này tuy tiện nhưng vẫn có nhược điểm khi mất wifi, hoặc trục trặc internet thì trung tâm điều khiển sẽ ko mở đc cửa, vậy nên các bác vẫn cứ đề phòng mang theo bấm cửa cuốn nhé, ko là khóc ròng đấy ah. :p
@kenshin13579 Bạn dùng Broadlink mà học lệnh cửa cuốn đc thì cửa nhà bạn là loại dùng mã cố định rồi. Loại này bảo mật kém lắm, ko nên dùng, bạn nên thay sang loại mã nhảy đi. Đứa nào nó chủ mở cửa nhà bác nó chỉ cần làm bộ Broadlink đứng gần là học đc lệnh ngay
@noblemanhp em tưởng phải cực gần mới học đc ạ 🤔 em đi clone chìa toàn phải để 2 chìa sát cạnh nhau
@kenshin13579 mất wifi thì dùng bluetooth mở được bác ơi, họ làm sp cũng lường trước vấn đề này rồi
@silverhand1990 sóng RF học thoải mái trong chục m. Hồng ngoại mới phải để gần. Nó chỉ cần đứng nhà hàng xóm là học đc lệnh khi mình đứng trước cửa nhà bấm mở.
Mình cũng có xài dạng tắt mở bóng đèn bằng smart phone, nhưng mình bị trường hợp đèn tự sáng hoặc tự tắt (thỉnh thoảng bị nhưng ko thường xuyên). Ko biết thiết bị đk cửa cuốn này có bị lỗi như mình ko? Nếu có thì chắc đêm khuya đang ngủ mà cửa tự động mở thì coi như xác định mất đồ là cái chắc!
@caonhutroi dạ về quy mô thiết bị thì cửa cuốn rõ ràng quan trọng hơn rất nhiều so với chiếc đèn rồi, Pitech rất quan tâm và đặt vấn đề ổn định của thiết bị lên hàng đầu. Anh yên tâm
Thường thì mở cửa em ít tin vào công nghệ.
Mua mẹ con broadlink rm pro+ có 500k shopee cho nó học lệnh rf điều khiển app trên điện thoại hoạc thich oai hơn kết hợp voi con google home mini ra lênh bằng giọng nói cho mở cửa đóng cửa
@Leduan Học mã RF chỉ dùng cho cửa mã cố định thôi, loại này cổ bải mật kém dùng nguy hiểm. Giờ đa số cửa dùng mã nhảy rồi Broadlink ko học đc
@Leduan Bạn cho mình hỏi con Broadlink rm pro+ có kết hợp với home mini được không ?
Mình định làm hệ thống nhà thông minh điều khiển đèn và máy lạnh cho 2 phòng ngủ và phòng khách. mỗi phòng sử dụng 1 loa home mini đều kết nối chung vào 1 cái Broadlink này thì có được không ?

Cám ơn
Các bác cho em hỏi tí hãng Pi này là hãng Pi có sản phẩm gắn xe máy đấy à.
@Quang Ngọc 2401 đúng rồi đó bác... bộ gắn xe máy tên Fox thì phải
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019