[Giới thiệu sách] Một vài cuốn sách của Thiền sư Thích Nhất Hạnh đã được tóm tắt trên Blinkist

23/1/2022 9:30Phản hồi: 0
[Giới thiệu sách] Một vài cuốn sách của Thiền sư Thích Nhất Hạnh đã được tóm tắt trên Blinkist
Chào các bạn.
Mấy ngày gần đây việc Thiền sư Thích Nhất Hạnh viên tịch là một chủ đề được nhiều bạn quan tâm và chia sẻ. Thiền sư không chỉ là người thầy về Phật pháp, mà Thiền sư cũng là tác giả của nhiều cuốn sách giúp mọi người tìm được sự tĩnh tại trong tâm hồn, hướng thiện trong cuộc sống.
Mình xin giới thiệu dưới đây một vài cuốn sách của Thiền sư đã được nhóm tác giả Blinkist tóm gọn.
Rất tiếc là những đầu sách này không thuộc danh sách đọc lại của mình nên mình chỉ lược dịch nội dung từ Blinkist. Nếu các bạn cảm thấy quan tâm và phù hợp thì mình nghĩ nên đọc chậm để chiêm nghiệm hơn là đọc tóm tắt trên Blinkist.

Bài chia sẻ của mình dưới đây hoàn toàn là quan điểm cá nhâm, trung lập về mặt tôn giáo, chính trị nhé các bạn.

How to love - Một bài học về tình yêu…

Làm thế nào để biết liệu chúng ta đã tìm thấy tình yếu đích thực của đời mình?

Yêu thương bản thân có phải là điều đầu tiên để có thể yêu thương mọi người?
Tình yêu thăng hoa cùng người bạn đời dễ hay khó?

Những câu hỏi này sẽ được Thiền sư dẫn dắt và giải đáp cho các bạn qua cuốn sách này.
+ Tình yêu phải được nuôi dưỡng bằng niềm hạnh phúc và sự chia sẻ với mọi người.
+ Bốn đặc điểm của một tình yêu đích thực.
+ Tình yêu thật sự phải dựa trên sự tin tưởng và tôn trọng bản thân và lẫn nhau.
+ Bên cạnh những gần gũi về mặt thể xác thì những bài tập về tinh thần cũng là một cách chúng ta xây dựng tình yêu thương.
+ Tình dục không phải là tình yêu. Cách tình dục diễn ra giữa chúng ta mới là tình yêu.
+ Chúng ta nên chia sẻ, giao tiếp nhiều hơn với nhau để yêu thương nhau nhiều hơn.
+ Yêu thương bao gồm cả việc quan tâm và cùng nhau bồi đắp
+ Nếu có thể, hãy tìm cách đặt câu hỏi về những tình huống giả định có thể xảy ra với tình yêu của mình. Và tìm cách tuyệt vời nhất để xử lý nó (nếu điều đó thực sự xảy đến).

2. Savor: Mindful Eating, Mindful Life - Thật sự là Ăn - Thật sự là Sống

Quảng cáo

Nhiều người trong chúng ta ngày nay đang vật lộn với ám ảnh về cân nặng, đang cố o ép mình vào một thực đơn ăn kiêng nghiêm ngặt và những bài tập thể thao nặng nhọc và đau đớn để hướng đến những gì chúng ta nghĩ là tốt đẹp.

Nhưng cuộc sống như vậy có xứng đáng là một cuộc sống. Thiền sư Thích Nhất Hạnh đã dựa vào phương pháp tiếp cận của Phật giáo và những kiến thức về khoa học dinh dưỡng (của Dr. Lilian Cheung) để đưa ra một phương pháp bền vững, toàn diện để chúng ta có thể vừa thực sự giảm cân, vừa duy trì được vẻ đẹp trong cuộc sống.

3. The Art of Communicating - Nghệ thuật giao tiếp

Cuốn này tựa tiếng Việt là “Nghệ thuật thiết lập truyền thông” nghe chẳng nhẹ nhàng tí nào nên mình để tựa tiếng Việt theo ý mình.

Vẫn là dựa vào những kiến thức về Phật pháp, Thiền sư sẽ dẫn chúng ta đến từng bước để đạt được sự hiệu quả trong việc giao tiếp với mọi người. Từ gia đình, đồng nghiệp, xã hội…và cả giao tiếp với chính bản thân mình…Nghe thật lạ phải không?

4. The Miracle of Mindfulness - Điều kỳ diệu của chánh niệm

Quảng cáo

Những bài tập thiền cơ bản giúp ta trân trọng từng khoảnh khắc của hiện tại, đừng quá lo lắng về tương lai hoặc chìm đắm trong quá khứ mà bỏ quên thực tại của mình…

Sách của Thiền Sư Thích Nhất Hạnh - Một người con của đất Việt nổi tiếng trên toàn thế giới thì chắc là hay mà lời văn của mình thì lại hạn hẹp nên những bạn nào đã từng đọc qua những quyển trên cũng như những quyển khác của Thiền sư thì bổ sung thêm giúp mình với nhé.

Cảm ơn mọi người rất nhiều!
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019