Giới thiệu sách: "Story of your life and others"

Nam Air
24/10/2022 4:52Phản hồi: 44
Giới thiệu sách: "Story of your life and others"
Ted Chiang, một tác giả tương đối trẻ (SN 1967) nhưng lại là người rất nổi tiếng trong giới viết sách khoa học giả tưởng.

Có thể nói truyện ông viết ra hầu như cái nào cũng đều có giải, thậm chí có truyện có 2-3 giải luôn. Một điều xấu hổ là mình chỉ mới biết đến Ted Chiang khi đọc cuốn này 😀 mà sau khi đọc xong thì mới biết có phim được làm từ sách của ông, cụ thể là phim Arrival, được đánh giá rất cao - Nếu bạn xem sách thì bạn còn đánh giá cao nữa.

Cuốn này là tuyển tập truyện ngắn, Ted Chiang tính đến nay chỉ viết truyện ngắn thôi, và chỉ mới viết 15 truyện nhưng được nhận tới 19 giải thưởng! Nếu nói mỗi truyện ngắn của ông thực sự chứa kiến thức, trí tuệ và suy luận của cả vũ trụ thì cũng không ngoa.

Sau khi tìm đọc truyện của ông, mình biết nhiều người cũng đã rơi vào tình trạng “chỉ cần đọc 1 truyện ngắn của Ted Chiang, thì lập tức muốn tìm đọc cho bằng được các tác phẩm còn lại”

Ca ngợi ông này đủ rồi, quay lại cuốn sách, như mình đã nói, đây là tuyển tập truyện ngắn, bạn đọc từng truyện và bạn sẽ bước vào từng thế giới khác nhau, các thế giới này rất khác nhau, và ông đã rất tài tình khi lồng ghép những điều vừa giả tưởng, nhưng lại rất là gần gũi với mong muốn và suy nghĩ của con người.

Nói thế nào nhỉ, mình đã mơ màng rất nhiều khi đọc Tower of Babylon, đọc Understand thì thấy thông minh hẳn ra, và tự dưng muốn tìm hiểu thêm về não bộ và suy nghĩ cá nhân, đọc Story of Your Life thì ngập tràn cảm xúc (đây cũng là truyện ngắn được chuyển thành phim Arrival (2016 - 8.0 IMDB) Bạn có thể tưởng tượng được chỉ với 2 câu 20 chữ, ông có thể diễn tả trọn vẹn tình cảm của một người có con nhỏ, tình cảm bạn dành cho con ra sao, thế nào vv và vv, mình đọc và đã đọc đi đọc lại câu đó đến cả chục lần vì ông ấy viết tuyệt vời quá.

Nói tuyển tập này trọn vẹn toàn là các truyện hay thì là hơi quá lố, ít ra với mình thì có khoảng 2 truyện mình vẫn chưa thấm được điều ông muốn nói, chắc là cần đọc lại.

Cuốn này hơi hơi khó đọc 1 xíu, vì ông là người học khoa học máy tính (Computer Science) và đang viết cho mảng khoa học này, nên truyện của ông có chút gì đó kỹ thuật, và ít ra là cần 1 xíu nền tảng suy luận để có thể thực sự thấm được một số truyện (Ví dụ Understand hoặc 72 letters) Các truyện khác chỉ cần đắm chìm vào thế giới đó thôi là đọc ok hết.

Sau khi đọc cuốn này, mình cũng lên mạng xem, và không ngoài dự đoán là có rất rất nhiều nghiên cứu, bài giảng, tranh luận, bình luận, diễn dịch, diễn giải của hàng ngàn hàng ngàn người nói về các tác phẩm của Ted Chiang.

Các tranh luận này là dễ hiểu, vì tuy truyện ông ngắn thôi, nhưng như mình nói, nó chứa đựng triết lý, suy luận, tưởng tượng, triết học và tư tưởng của cả thế giới.

Tóm lại, nếu bạn thích máy tính, thích khoa học viễn tưởng mà chưa biết gì về Ted Chiang, chưa đọc Ted Chiang, có thể nói là bạn rất thiếu sót. (Mình biết là mình rất thiếu sót, nhưng dù sao giờ cũng được đọc rồi 😀 ).

Cám ơn các bạn đã đọc đến đây 😃. Bài này mình đăng trên fb cá nhân tháng 7/2017.
44 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có ebook để đọc trên kindle không thớt 😅
ntherol
TÍCH CỰC
2 năm
@KhiBungTo Cảm ơn bạn
@KhiBungTo Thanks bạn 😁
KhiBungTo
ĐẠI BÀNG
2 năm
@CayXe Bác xem trong file trên. Chuyện thứ 2 là Understand. Hoặc nếu file lẻ thì file này nhé.https://1drv.ms/u/s!Al9xdBS-ifeLgvZbxq0t8Pt82wGkvA?e=4MRboM
CayXe
ĐẠI BÀNG
2 năm
@KhiBungTo thanks bác
Sách này chưa đọc và cũng sẽ không đọc
@anhlucky2 Cô giáo thảo
@Lehiepkhach1990 đúng, truyện đó mới đọc 😆
@anhlucky2 Truyện đó xưa lắc mà vẫn còn nổi tiếng vậy sao.
thaiduy911
TÍCH CỰC
2 năm
Search tiếng Việt ko thấy có bản dịch thôi nhai tạm bản tiếng Anh như của mod
ros12810.9
TÍCH CỰC
2 năm
@vicktorbui Mấy ông tiếng Anh đỉnh đọc sách không cần dịch tìm nguồn tiếng Anh sướng. Tôi chỉ chuyên tiếng Trung nhưng sách của Trung nó định hướng thẩm du tinh thần quá đọc phát ngấy. ··
@ros12810.9 Mình thích truyện trinh thám TQ lắm, hy vọng có ngày tự đọc dc hehe
Cam on bac
maxymono
ĐẠI BÀNG
2 năm
có ebook tiếng việt ko ad
@maxymono Không có bác ơi.
CayXe
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bác nào có cuốn Understand cho mình xin với, tìm hoài ko thấy
Arrival ha. Để mình đọc thử
@nightwish47 Hic t thấy phim này ko hợp gu lắm, tiết tấu cứ chầm chậm hơi sốt ruột..
hai.phan
ĐẠI BÀNG
2 năm
Screen Shot 2022-10-24 at 5.06.14 PM.png
daskrene
ĐẠI BÀNG
2 năm
em cực kết film Arrival, mới vừa để ý là nó dựa trên sách thì anh có bài 😃 Chắc chắn sẽ đọc cuốn này. Cảm ơn anh
@daskrene có link xem onl free không bác,hic
@daskrene Mình đang chờ phim phần 2 mà không biết khi nào họ mới làm.
Hyper But
TÍCH CỰC
2 năm
Thanks mod đã chia sẽ
Không thấy anh zai hay chia sẻ sách thành công nói về các sách kiểu như thế này nhỉ 😆
@vicktorbui Người thành công có lối đi riêng nha anh ơi
@Nam Air Người thành công còn đang phải self-help rồi bác =))
Science fiction có bộ tam thể đọc cuốn vl. Đang chuyển thể thành phim thì phải
@Tech Man Cũng của ổng đó bác, cuốn đó đọc hay ghê, mà cuốn 2 e đọc mãi không vô
rassen
TÍCH CỰC
2 năm
Nice, arrival ra là bởi tác gia này
Hieuhuynhhuu
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ngưỡng mộ mod lắm, em cũng nằm trong team đọc nhiều, nhưng sách lập trình, toàn là plain english. Không đọc được báo và truyện.
@Hieuhuynhhuu Cảm ơn bác, mỗi ngày e đọc vài trang thôi ạ
@Hieuhuynhhuu Đọc nhiều quen bác ạ. Em đi du học về là dân academic lòi ra nhưng đọc dần cũng hiểu được novel. Chưa kể văn phong của ông tác giả này ko bay bổng lắm đâu.
@vicktorbui bác đang đọc cuốn tâm lý học hành vi con người nào vậy bác nhỉ,hic
@toilachi9 Em đang đọc về Cognitive, nó thiên về não bộ để hiểu về hành vi bác ạ.
cuanghe
ĐẠI BÀNG
2 năm
Hay quá anh. Anh cho hỏi anh thường mua sách tiếng anh ở đâu?
bài năm 2017....
@P.W Hồi đấy tôi chưa post tinh tế 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019