[Giới thiệu sách] The Culture Map: Sách hay dành cho người hay làm việc với nước ngoài

Nam Air
25/8/2018 15:17Phản hồi: 66
[Giới thiệu sách] The Culture Map: Sách hay dành cho người hay làm việc với nước ngoài
Chúng là là người Việt Nam, sinh ra và lớn lên trong cái nôi văn hoá Việt, thế thì văn hoá Việt là gì? Bạn có nhận ra được nét đặc trưng văn hoá của người Việt không? Chắc hẳn là rất khó, có câu là "cá bơi trong nước thì không thấy được nước" (cũng là tên một cuốn sách về đề tài khác biệt văn hoá) ngụ ý là chúng ta hằng ngày ở trong môi trường nào đó thì mặc nhiên cho rằng cách cư xử như thế, giao tiếp như thế mới là đúng, mới là bình thường, và khi tiếp xúc với đối tác, khách khứa nước ngoài, có thể vì những ngộ nhận này có thể sẽ dẫn đến nhiều điều không đáng có.

Cuốn sách ngày hôm nay dành tặng cho các bạn đã, đang và sẽ làm việc với người nước ngoài. Có thể bạn là sinh viên sắp đi du học, có thể bạn là nhân viên văn phòng nhưng thường làm việc xuyên lục địa, có thể bạn là nhân sự cấp cao thường được cử đi Tây đi Tàu, mình tin là cuốn này sẽ bổ ích với bạn.

Trong cuộc sống hằng ngày, ta có thể nhìn nhận một sự việc hoàn toàn theo một nền văn hoá nào đó mà mình không hề biết luôn. Ví dụ bạn nhìn thấy 1 cậu bé Mỹ cầm đồ 1 tay khi người lớn đưa thì lắc đầu "cái đám con nít tây thật thiếu giáo dục" nhưng thực sự có phải là họ thiếu giáo dục không? Hay văn hoá của người ta như vậy, và mình đang đánh giá người ta qua lăng kính của mình và cho rằng họ sai, trong khi với họ thì họ đang làm rất đúng chẳng có gì phải nghĩ?

Có khi nào bạn đi họp với Tây và thấy là tại sao họp xong lại còn phải gởi mail để brief tóm tắt cuộc họp, làm như bạn đi họp không chú ý vậy? Có khi nào bạn thắc mắc vì sao ông sếp nước ngoài nói việc gì cũng lập lại 1 ý tới 3-4 lần trước khi qua ý khác? Có phải vì ổng sợ người Việt không hiểu, hay là vì đó là cách người ta làm việc?

Cuốn sách khá dễ đọc với nhiều ví dụ hay và vui, bạn có thể học được một số kỹ năng sau:

- Xác định được các "vùng xã hội" khác nhau dựa trên bản đồ mà sách cung cấp
- Phân biệt được người đến từ vùng nào thì sẽ dễ tính hay khó tính trong một chuyện gì đó
- Xác định mức độ tin cậy nhau trong công việc và giao việc
- Làm sao để giao tiếp cụ thể và hiệu quả với một người khác văn hoá với mình
- Làm sao để chê một cách lịch sự với người khác biệt văn hoá với mình?
- Vì sao với một số người nên chê trực tiếp, còn với một số khác thì chê gián tiếp mới hiệu quả?
- Làm sao để khen đúng mực không làm cho người bên kia hiểu lầm?
- Làm sao để từ chối không đồng ý một cách lịch sự?
- Làm việc đúng giờ với khách này có thể là đi trễ 30p, nhưng với khách khác phải là tới trước 10p, vậy làm sao để biết?

Vân vân và vân vân.

Cuốn này do một anh bạn (thành viên Tinhte.vn) làm cho công ty nước ngoài gợi ý với mình, anh ấy nói khi ra nước ngoài và phải làm chung team với nhiều người đến từ nhiều nước khác nhau, cuốn sách này thực sự đã cứu nguy anh ấy trong nhiều dịp khác nhau, và anh ấy đã phải đọc lại nhiều lần để có thể vận dụng được thật sự hiệu quả.

Mình thì đọc xong mới hiểu được nhiều cái mà trước đây thực sự mình chẳng hiểu nổi khi làm việc với mấy ông trong công ty 😁 (mình làm chung với người đến từ nhiều vùng, UK, Mỹ, Châu Âu, Arab, Ấn Độ vv và vv)

Quảng cáo

Hy vọng sau khi đọc các bạn có thể nhìn nhận một việc gì đó qua nhiều góc nhìn văn hoá khác nhau, và biết đâu sau này bạn ra nước ngoài sống, nhờ đã đọc cuốn này mà bạn rất thành công?

Chúc anh em cuối tuần vui!, anh em google là thấy chỗ bán tại VN nhé, hoặc lên mua bản Kindle trên Amazon cũng được!
66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cứ nghĩ thớt sẽ cho thêm cái link tiki 😆
kaichuan
TÍCH CỰC
6 năm
Ủng hộ Tinhte cho vụ review những cuốn sách bổ ích như thế này.
PentiumT
TÍCH CỰC
6 năm
Bác nào có link down cho paperwhite không share cho ae nhé
ronaldomu
TÍCH CỰC
6 năm
@PentiumT Mua paperwhite rồi thì mua sách luôn đi bro 😃
conan1907
ĐẠI BÀNG
6 năm
Rất hy vọng có trang web Việt Nam review sách. Trước giờ toàn xem tiki hay blog review sách thui. Đôi khi đọc xong một cuốn sách thì cũng muốn xem quan điểm của mọi người về cuốn sách đó như thế nào?
kaichuan
TÍCH CỰC
6 năm
tramdoc.vn mình thấy cũng nhiều người xem. Trang facebook của nó cũng đông.
hoangtuna
TÍCH CỰC
6 năm
@kaichuan Trang này là của a Bình Alphabooks. Nên nhiều khi cũng hơi thiên vị các sách của a Bình...
Review thì mình thường vào goodreads
tuxedo198x
TÍCH CỰC
6 năm
Đây là sách tiếng việt hay tiếng anh vậy . mình ko làm với tây , muốn tìm hiểu để có kiến thức du lịch 😃
Sao Mod giới thiệu sách, sẳn quảng bá cho người bạn ấy link luôn, 1 công đôi việc, giúp bạn và quảng cáo luôn 1 thể.
ONE NO!
TÍCH CỰC
6 năm
Thường thì làm mấy cty lớn, đa quốc gia như bosch sẽ có 1 buổi training nói về văn hoá các nước, để khi skype dễ dàng hơn
Chủ bài viết cho mình hỏi. Trên hình có 2 quyển với 2 bìa nhau, là 1 quyển sách nhưng xuất bản 2 lần Hay là 2 quyển khác nhau vậy?
@thanhkhoi0604 Theo Amazon thì cuốn bên trái là hardcover, cuốn bên phải là paperback. Nội dung bên trong thì giống nhau.
Link sách epub cho bác nào có nhu cầu

https://yadi.sk/i/SwjfuRZQ3aZTvC
ChienNghiem
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ntdieu Quên không like, ngủ trưa dậy thao thức vào like bác phát
@ntdieu phải đăng nhập vào like và cảm ơn bác. cảm ơn bác nhé
vinatc
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ntdieu Cám ơn bác nhiều nhé!
@ntdieu Đăng nhập vào tính hỏi làm sao mở file epub nhưng em google xong rồi, quay lại đây like cho bác nhé :3
lqphong77
TÍCH CỰC
6 năm
Hay và rất cần thiết.
thangloi
TÍCH CỰC
6 năm
wow thanks ad. Lần đầu đúng cuốn mình phải mua luôn, vì đang suy nghĩ mua quà tặng 1 người bạn sắp đi du học ở Pháp, nơi giao thoa nhiều nền văn hóa. cuốn sách này là hết ý 😃
sẻ tìm hiểu
blogkien
TÍCH CỰC
6 năm
Việt nam chưa bán hoặc hết hàng 😔
tieu.ngao
TÍCH CỰC
6 năm
Xin link tiki
Mắc công tìm
tt2me
TÍCH CỰC