Giới thiệu sách tuần này: Elon Musk, một Iron Man ngoài đời thực

Nam Air
12/9/2019 1:26Phản hồi: 109
Giới thiệu sách tuần này: Elon Musk, một Iron Man ngoài đời thực
Hai mươi lăm năm trước thần tượng của giới yêu công nghệ có thể là Bill Gate, mười năm trước thần tượng của giới trẻ yêu công nghệ có thể là Steve Jobs, và có thể ngay bây giờ Elon Musk là thần tượng của nhiều người. Ai mà không thích một anh chàng đẹp trai, con nhà giàu và quá giỏi như thế chứ! Thế nhưng, Elon Musk có thực sự giỏi như người ta nghĩ không?

Nếu muốn có một cái nhìn khái quát hơn về cuộc đời Elon Musk, mời bạn đọc cuốn sách do Ashlee Vance viết nhé.

Mời bạn xem video giới thiệu sách:

Cảm nhận của mình về cuốn sách này:

Cuốn sách khá lôi cuốn, nó không phải dạng sách "lịch sử" ngày này tháng này năm này Elon sinh ra đời, ngày kia tháng kia Elon đạt được thành tựu thế này thế kia, nó như một bữa ăn do một đầu bếp khéo léo sắp xếp, bạn sẽ có những món khai vị, món chính, món tráng miệng, những món ăn đều được chuẩn bị kỹ càng và từng món đều hoà quyện, tôn vinh lẫn nhau.

Cuốn sách này không phải do Elon Musk viết, vì vậy nó tránh được cái kiểu "tôi kể chuyện thì tôi là anh hùng của cuốn truyện" Ashlee Vance đã tiếp xúc với hàng trăm người, từ bạn học thời nhỏ, bạn đại học, bà con thân thuộc, vợ con, đồng nghiệp, sếp cũ vv và vv để giúp chúng ta có cái nhìn khái quát nhất xem Elon Musk là ai đây.

Thực ra lúc đầu Elon cũng bảo với Ashlee Vance là nếu muốn viết sách thì phải cho ông ấy đọc bản nháp, và mọi lời ông ấy nói ra thì phải ghi lại như thế, không được ghi theo lời người khác kể. Tuy nhiên Ashlee Vance đã từ chối. Elon Musk bảo nếu không đồng ý thì thôi không cho viết, mà nếu Vance cố viết thì Elon sẽ tìm đủ mọi cách dìm cho Vance xuống bùn. Tuy nhiên, sau khi Vance vẫn kiên trì tiếp xúc thì Elon đã đồng ý để cuốn sách được viết ra, và Elon sẽ không can thiệp vào nội dung.

Một số điều thú vị trong vô vàn điều thú vị về Elon mình đọc sách mới biết - trong sách còn rất nhiều.

- Ông ngoại Elon Musk rất đam mê du lịch đó đây, ổng và bà ngoại của Elon đã bay cả gia đình đi khắp nơi trên thế giới luôn

Screen Shot 2019-09-21 at 10.40.25 AM.jpg
Ông ngoại, bà ngoại, mẹ và các cậu dì của Elon Musk dừng chân nghỉ ngơi trong một chuyến bay dài

- Mẹ Elon Musk từng vào vòng chung kết thi hoa hậu Nam Phi.
- Elon Musk năm cấp ba đã xách gói từ Nam Phi qua Canada một thân một mình với mong muốn sẽ tới Mỹ định cư, vì Elon nghĩ rằng chỉ có ở Mỹ mình mới phát triển được. Elon đã làm nhiều việc tay chân nặng nhọc khi ở Canada.

Quảng cáo

- Elon và anh em họ Kimba năm đại học đã rất gấu, rảnh rỗi là lấy điện thoại gọi tới các nhân vật cấp cao, giàu có, giám đốc đồ để xin gặp gỡ và ăn trưa. Một giám đốc ngân hàng đã đồng ý gặp ăn trưa, sau này quá ấn tượng về Elon nên đã cho làm bán thời gian tại ngân hàng luôn.
- Elon Musk không phải là founder của công ty Paypal ( sau này bán được 1.5 tỉ đô cho Ebay)
- Elon Musk không phải là founder của xe điện Tesla

Hai chi tiết cuối này trong sách nói rất rõ về vai trò của Elon tại Paypal và Tesla, bạn đọc sách sẽ thấy.

Lâu lắm rồi mới viết giới thiệu sách trở lại, mong anh em ủng hộ, mình sẽ cố gắng làm định kỳ và nhiều hơn nữa!

Anh em đọc sách có thể đọc bản tiếng Anh mua trên Amazon hoặc thích đọc tiếng Việt thì mua trên Tiki

Mình nghĩ nếu được anh em đọc tiếng Anh đi cho vui 😁
Chúc anh em đọc sách vui!

Quảng cáo

109 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Elon Musk rất gấu, hồi 10 tuổi ba mua cho cái máy vi tính, người ta phải mất 6 tháng để học ngôn ngữ lập trình BASIC, ổng có 10 tuổi mà thức liền 3 đêm và học ngôn ngữ này trong có 3 ngày thôi.
trongvuneu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nam Air Cha ổng cực kì thông minh. Elon thừa hưởng từ ổng.
@trongvuneu Ông này là Tony Stark, cha ổng là Howard Stark mà lị 😁
Congcu
CAO CẤP
5 năm
@Nam Air 8 tuổi đọc hết thư viện sách local, vl
@Nam Air Không phải Khoa CNTT có mấy môn Cấu trúc dữ liệu, Chuyên đề lập trình, CSDL, ..... Học dễ lắm. PV cty nó mới khó nó bắt bẻ, xoay như chong chóng
manhquan96vn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có nhiều điều chưa biết khj chưa đọc cuốn này
3baba
ĐẠI BÀNG
5 năm
Link epub TV anh em đọc cho nhanh, bạn nào có tiếng anh epub hoặc mobi cho mình xin đọc cho chuẩn: https://www.fshare.vn/file/Y6PP5CXG7CTU?token=1569073702
@Thantienkaka phatkrongana@gmail.com. tks u
Rut
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Thantienkaka Bạn gửi cho mình với. Thank bạn. Dtl1983@gmail.com
istupid_nq
ĐẠI BÀNG
5 năm
@3baba Ngon đấy bạn
faraway93
TÍCH CỰC
5 năm
@3baba Gửi giúp mình với. Mình tải toàn báo lỗi nvhoang124@gmail.com Thanks nhiều
Kiu_se7en
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cám ơn anh! Hi vọng anh sẽ tiếp tục giới thiệu nhiều cuốn sách hay hơn nữa.
ngole88
TÍCH CỰC
5 năm
Sách này đang hot 😆 7CD3F5F1-6F3D-4490-8383-44BA7C33A49B.jpeg
@dontask123 Dân mình tham mà mù quáng... Đã cảnh báo mà hám tiền ráng chịu
@ngole88 Nó chỉ là con chốt thôi. Động quá đem ra thẻo trước chứ hong thôi chết hết. xử kín hong thôi bí mật nhà nước nữa hong chừng.
@dontask123 Hông
@ngole88 Mọi người có biết tại sao thằng Luyện chỉ hoành hành trong khu vực phía Nam ko?
Mua cách đây mấy năm nhưng chưa đọc :'(
tienna.it
ĐẠI BÀNG
5 năm
Quyển này rất hay, một trong số ít sách mà mình đọc 2 lần.
ndtrung
TÍCH CỰC
5 năm
Ok. Bây giờ mới thấy làm được bài hay. Mấy cái khác toàn quảng cáo.
Là 1 con cá mặp thì mình còn đọc sách người sắt để làm zề
@ThietKeWebChuyen-Com Hoá ra bạn là Shark trong truyền thuyết. Omg my idol đây rồi.
tanphu992
TÍCH CỰC
5 năm
có ai đọc sách của nguyễn thái luyện không
@tanphu992 tùy môi trường mà nó phù hợp với sách đó, thành công của 1 tỷ phú ở nước A ko chắc gì nói và áp dụng dc cho 1 đứa nước B, trong nhiều trường hợp thực tế, sách của Luyện vẫn hay hơn sách ông người sắt này nhé
LMDuy
ĐẠI BÀNG
5 năm
cuốn này rất hay, đáng đọc
Than Dam
TÍCH CỰC
5 năm
Iron Man lấy hình mẫu Elon Musk làm nhân vật bát ơi
hieunhaque
TÍCH CỰC
5 năm
@Than Dam Iron Man ra đời trước khi Elon Musk được sinh ra lận bác ơi. Nói là Elon Musk sống theo kiểu Iron Man nghe còn hợp lý hơn 😆
Than Dam
TÍCH CỰC
5 năm
@Hiếu Tròn Thì nghe đạo diễn nói sao thuật lại vậy thôi
hieunhaque
TÍCH CỰC
5 năm
@Than Dam Nhân vật Iron Man được tạo ra từ 1970, trong khi ông Musk sinh năm 1971
@Than Dam í là tạo hình trên phim thôi ấy
Sai lầm là cứ học theo thần tượng... Mỗi người có sở trường riêng ... Theo sở trường chứ đừng theo đam mê
@Bão Sài Gòn Mình thì chả có cảm xúc gì với những người thành công. Mình đâu có quen họ, hiểu được bao nhiêu mà thần tượng.
@Bão Sài Gòn Đọc để hiểu thôi chứ không phải áp dụng máy móc.
istupid_nq
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Bão Sài Gòn Đọc để lấy đó làm động lực phấn đấu chứ làm theo gì
Quá hâm mộ a này luôn
lambda_hwang
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sách này đọc mấy năm trước, nội dung hấp dẫn nhưng tiếc là alphabooks dịch văn vẻ hơn chán. Ai đọc tiếng anh tốt thì nên mua bản gốc.
huutuanhp
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bây giờ ông là một người thành công nhưng nếu nói có đóng góp cho sự nghiệp chung hay không có lẽ phải đợi vài năm nữa.
@huutuanhp Chậm lại ???, bạn có biết chỉ riêng từ giờ đến cuối năm SpaceX nó đang nhận bao nhiêu cái hợp đồng phóng vệ tinh và tàu vũ trụ không, Tesla motors thì vừa mở cái nhà máy to vật vã ở TQ bất chấp chiến tranh thương mại
@nịnastorm Độc quyền xe điện thị trường rồi+ hợp đồng NaSA, cung ứng pin năng lượng, giải pháp năng lượng cho vùng khó khăn
Sao nghe mà thấy nó kiểu file zip 200Gb nén thành còn 2 GB nên hơi nhẹ nhỉ
Shine.shin
TÍCH CỰC
5 năm
@nịnastorm Tàu vũ trụ, xe điện đâu phải nhờ ổng mới phát minh ra đc . Ổng cũng chỉ là con buôn , ng kinh doanh kiếm tiền qua những thứ ngta chưa làm tới thôi và đọc kĩ 2 câu cuối trong bài ổng k phải founder 2 lãnh vực trên chỉ góp công vô phát triển kiếm tiền sinh lời thôi 😃
@Shine.shin Theo bạn thì Thomas Edison có đóng góp nhiều cho nhân loại không, ổng cũng là "con buôn" công nghệ thôi đó
techmen
TÍCH CỰC
5 năm
Review sách về công nghệ, phát huy nhé
lebinh156
TÍCH CỰC
5 năm
Ko biết gì hay ko
Mod review thêm tuyển tập sách của chủ tịch luyện alibaba nhé. Nhớ đăng ký thêm quyển sắp xuất bản là nhật ký trong tù và làm giàu nhờ bất động sản trong tù nữa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019