Giới thiệu thành quả cài Hackintosh

jonidontcry
21/3/2020 17:46Phản hồi: 28
Giới thiệu thành quả cài Hackintosh
Em xin mở bát nhé: sau 3 đêm vọc vạch thì cuối cùng em đã cài xong Hackintosh 10.13.6 tạm gọi là "đủ dùng" với nhu cầu. Công nhận là cài con này khoai thật, nhưng mà lâu lắm lắm rồi mới lại ngồi vọc vạch máy tính nên cài xong nó sướng kinh khủng các bác à

- Đêm 1: lắp xong cái ổ SSD 500GB, clone Windows 10 qua đó. Vậy là bây giờ dư ra con SSD 120GB, chưa biết làm gì thì đọc thấy bài nói về việc cài Mac trên PC. OK vậy là từ 21h bắt đầu đọc bài hướng dẫn đầu tiên về cài Hackintosh
Đọc xong như vào mê hồn trận, toàn thứ lần đầu tiên được nghe (kext, clover, web driver v.v...). May là trước đó đã cài MacOS trên VMWare trong Windows rồi nên bắt tay vào tạo USB được ngay, nhưng kết quả là... cài đi cài lại tới 3h sáng vẫn không được, cứ tới bước hiện logo quả táo là nó reboot. Mệt quá đi ngủ để sáng còn đi làm.

- Đêm 2: về nhà ăn cơm xong cũng 20h, bắt tay vào nghiên cứu tiếp. Vụ tạo USB trong máy ảo MacOS vậy không xuôi rồi, chuyển sang cái tạo USB trong Win bằng bản raw 10.13.6. Lần này mừng húm vì chỉ tới 22h là vào cài được, cảm giác sung sướng không nói nên lời vì lần đầu boot được vào MacOS. Nhưng rồi lại tiếp tục thức đến 3h sáng để cài vụ driver cho GPU mà không thành công. Oái ăm là cái file raw 10.13.6 được chia sẻ lại là build 17G0228, search Web driver thì không có bản nào cho nó cả. Mệt quá thôi đi ngủ.

- Đêm 3: quá tam 3 bận đấy, lần này không được là quay lại Windows chơi. Lại về ăn cơm vội vàng để vọc tiếp từ lúc 20h. Lần này rút kinh nghiệm, cài bản 10.12.6 thôi vậy. May quá nó boot vào ngon, tìm được web driver nhận GPU ngon lành. Vọc vạch tiếp lại tới 3h sáng để cài thêm được sound, còn kết nối được với loa qua Bluetooth nữa, phê lòi)

- Hôm nay là thứ 7 nên được nghỉ, có nhiều thời gian hơn nên làm thêm 1 vài thứ:

1) update nó lên bản 10.13.6 từ App Store, thế đúng là Lùi 1 bước để tiến 5 bước (vì lên luôn bản 10.13.6 cao nhất trong đời High Sierra)

2) cài thêm 1 số app phổ thông, đủ xài (Firefox, Evernote, Office 2019, BetterZip, bộ gõ EVKey, Skitch để chỉnh sửa ảnh đơn giản, CleanMyMac để dọn rác máy tính...)

3) cài thêm app MOS để scroll chuột mượt mà (như trong iOS)

Vậy là tạm ổn với nhu cầu của mình rồi. Lắp thêm cái thẻ USB 256GB vào để chạy backup máy bằng app Time Machine nữa, yên tâm ngon lành cành đào.

Bước tiếp theo chắc chỉ cần đầu tư con màn hình 27" 4K nữa xem font chữ có đẹp hơn không, chứ font chữ trên màn Full HD hiện tại đúng là chán hơn trên Windows

Screen Shot 2020-03-22 at 00.45.06.png
28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngon , mình dùng lap nên chả có kext mấy. Còn không nhận nổi card màn hình nên cài xong xoá luôn
jonidontcry
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ephemeral55 vụ card màn hình đúng là cái quan trọng nhất, em thức 2 đêm mới xử lý được hic hic
@jonidontcry Nghịch lòi mắt không được bác ạ. Đợt đấy mình đã chọn bản friendly nhất rồi đất hic
jonidontcry
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ephemeral55 em thấy chọn cái 10.12.6 xong lên github tải cái đường dẫn để tự động dò tìm driver tốt nhất cho vga là ổn, nếu không thì chỉ còn cách update MacOS lên bản cao hơn xong lại dò tiếp.
Mình cũng tính cài Hackintosh bản Catalina để phục vụ công việc. Nhưng mà chót build cpu i3 9100f + GPU GTX thì xác định là không được rồi nên thôi 😆
jonidontcry
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hưng Trương Khánh đổi qua gpu amd thôi bác 😁
@jonidontcry Công việc của mình cần CPU mạnh là chính, không cần GPU, chắc mấy nữa nâng cấp CPU mạnh với ko có hậu tố F là đc. Giờ dùng tạm real mac vậy 😆
jonidontcry
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hưng Trương Khánh Em thì cần nâng cấp monitor lên 4K để xem font chữ có mịn hơn không, font chữ hiện tại không đẹp như trên Windows
jonidontcry
ĐẠI BÀNG
4 năm
Link hướng dẫn tạo USB trên Win thì em xem ở đây, lựa bản 10.12.6 là dễ ăn nhất. Cài xong thì update lên bản cao hơn sau:
https://hackintosh.vn/tao-bo-cai-dat-macos-hackintosh-len-usb
dslkhodau
TÍCH CỰC
4 năm
Mình cài 10.14 từ năm ngoái, giờ mà cài 10.13 chi nữa
jonidontcry
ĐẠI BÀNG
4 năm
@dslkhodau GPU Nvidia chỉ hỗ trợ tới 10.13 thôi bác.
Nếu xài GPU của AMD thì em cài lên 10.15 luôn rồi.
Cho mình hỏi xíu.
Có phải Hackintoh chỉ dùng ngon trên PC Desktop thôi, chứ trên Laptop vẫn "èo ọt" lắm phải không?
Hôm trước mình cũng có cài thử Hackintosh Catalina 10.15.3 trên Laptop, nhưng nó không nhận bàn phím và touchpad, thế là xóa luôn. 😔

Hiện tại đang dùng "hàng fake" (Linux)
jonidontcry
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Louis Lumos ủa rõ ràng là giao diện MacOS mà bác 😁
Đùa chứ đúng là Laptop khó cài hơn vì bị thiếu nhiều driver bác à.
@jonidontcry Đặc tính của Linux là mã nguồn mở, thỏa sức tung tăng bay nhảy mà bác. Em chỉnh sửa tỉ mỉ, tìm đủ bộ theme-icons,... mới được như vậy đó. 😃
Thích cái giao diện của macOS thôi, mà chơi hàng thật thì không có tiền, xài Hackintosh thì èo ọt, đành xài "fake" vậy. 😃)
@Louis Lumos Bác hướng dẫn em chỉnh sửa như bác với. Em cũng đang vọc vạch linux
@RikikudoHust Mình dùng Ubuntu + KDE Plasma (Kubuntu)

Cứ lên Youtube search "KDE look like macOS" là ra cả đống hướng dẫn nhé.
@Louis Lumos Oke, em cảm ơn.
thaihl
ĐẠI BÀNG
4 năm
Phang luôn bản 10.15 1 phát ăn ngay với e e3 12xx. Mỗi tội chưa mua đc card wifi vs blu 4.x để xài bàn phím với mouse magic...bác nào ở Hn bán nhỉ
nokia200
ĐẠI BÀNG
4 năm
E cũng vừa cài hackintosh được vài ngày 😁
Screen Shot 2020-03-25 at 18.40.42.png
thaihl
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nokia200 Lên luôn 15.4 đi bạn ;))
nokia200
ĐẠI BÀNG
4 năm
@thaihl Đã lên từ ngày có cập nhật rồi bác 😁
Screen Shot 2020-03-29 at 09.39.53.png
@nokia200 chạy ổn không vậy bác!
badboy_hippy
ĐẠI BÀNG
4 năm
mấy bác cho em lời khuyên cài Hackintosh với.

CPU: i3 4150
main: GiGa H81M - D3H
Ram: 16Gb
GPU: GTX 1070 8Gb
Wifi : intel AX200

Cấu hình này cài như bác được không?
@badboy_hippy Chắc đổi quả VGA sang AMD là ok đó bác ạ
badboy_hippy
ĐẠI BÀNG
4 năm
@up.down.nobody buồn quá nhỉ 😁 thanks bác
jonidontcry
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hiện tại điểm em thích ở MacOS (không chính hãng) này là nó render font thật sự rất ưng mắt các bác ạ. Ngon hơn trên Win nhiều.
Mỗi lần làm office phải boot lại vào Win là thấy rõ sự khác biệt. Cơ mà Win chạy Office thì ngon hơn hẳn Mac 😆))
jonidontcry
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đã nâng cấp ram lên 32GB & lên Mojave rồi các bác à. Mượt mà lắm.
Screen Shot 2020-05-23 at 16.46.48.png
Hay vậy bạn ơi! có link cho mỉnh xin tham khảo! với!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019