Giới thiệu và đánh giá loa inAir 5000 của Altec Lansing

Nam Air
1/12/2012 14:0Phản hồi: 93
Giới thiệu và đánh giá loa inAir 5000 của Altec Lansing
Khi chiếc loa dành cho iPhone, iPod cũ của mình tự dưng trở chứng (tuy đã được sửa), mình biết đã đến lúc phải trang bị 1 loa nghe nhạc mới cho phòng ngủ, vì mình thích nghe nhạc hoặc nghe tiếng dế kêu, nước chảy khi ngủ. Sau nhiều đắn đo lựa chọn, chiếc loa Airplay tên inAir 5000 của Altec Lansing đã lên đầu danh sách đề cử, mình đã mua, xài thử hơn 2 tháng, hôm nay, mình xin có vài dòng cảm nhận gởi đến anh em.

Trước tiên, mình xin nói rõ mình không phải là người sành âm thanh hay thiết bị âm nhạc, mình chỉ mua theo nhu cầu và đánh giá theo cảm tính cá nhân, hoàn toàn không có cơ sở khoa học.

• Giải thích ngắn: Airplay là cái gì:
AirPlay là chuẩn do Apple chế ra, nó cho phép người dùng có thể chơi nhạc, xem phim vv và vv, nói chung là xuất tin hiệu tiếng và/hoặc hình từ một thiết bị của Apple (iDevice, Mac) tới một thiết bị khác có chức năng AirPlay.

Nhạc được nén theo chuẩn lossless Apple 44100 Hz với 2 kênh stereo (hiện giờ chưa hỗ trợ kênh surround). Video được nén theo chuẩn H.264

Ví dụ Airplay: bạn có thể xuất video hoặc đang xem trên iPad lên tivi có gắn apple tv, hoặc bạn có thể đơn giản nằm trên giường và mở nhạc trên iPhone phát ra loa có AirPlay để ở góc phòng.

Giải thích tạm là như vậy, giờ mình vào các phần chính nhé!

1. Bên ngoài cái loa (đóng gói, thiết kế)

Loa được đóng hộp khá đẹp, bên trong hộp loa có loa, dây nguồn, remote, cáp mạng và sách hướng dẫn nhanh, sắp xếp khá hợp lý, mình không chụp hình cái hộp vì nó nằm trong kho rồi.

Hình 1: Trong hộp có gì​

Nói về ngoại hình của loa, mình cũng đã đọc nhiều bài về nó, nói là loa khá to, nhưng khi sử dụng thực tế thì mới thấy đúng là nó… to thật. Mình đã khá vất vả để tìm chỗ để loa, sau nhiều phương pháp bất thành, mình đành dời tivi xích ra 1 bên và để kế bên nó, biết là không cân xứng, nhưng với điều kiện hiện tại của mình, vậy cũng chấp nhận được.

Hình 2: Chiếc loa nằm kế bên tivi​

Hình 3: So sánh kích thước loa với các sản phẩm thông thường​
Như đã nói, loa khá to nhưng cũng lại khá gọn, dòm nó giống 1 cái lưỡi rìu, lại không có pin ở trong, cho nên sản phẩm này chủ yếu là để yên 1 chỗ, không có tính di động, mình nghĩ có lẽ vì vậy mà nhà thiết kế đã không gắn bất kỳ cái chỗ nào để cầm nắm loa, vậy là muốn đem đi đâu thì phải bê nguyên con J. Mình nghĩ thiết kế này cũng chẳng có gì xuất sắc để đoạt giải “Thiết kế xuất sắc ở CES 2012” – Nhưng biết làm sao được, mình đâu phải ban giám khảo.

Hình 4: Cận cảnh loa, không có chỗ cầm nắm gì cả​
Bạn có thể thấy loa không có màn hình hiển thị chi cả, chỉ có mấy cái đèn, đèn có thể đổi màu để báo chức năng / trạng thái, lâu lâu mình phải mở hướng dẫn ra xem màu đó nghĩa là gì, cũng rắc rối phết. Với tầm tiền của loa này thì nhiều cái có tích hợp màn hình to, tha hồ mà hiển thị chức năng, à, loa cũng không có Dock cho iPhone nhe các bạn, theo mình thì đây là 1 ưu điểm, vì mình ghét cái dock hay bám bụi lắm.

Hình 5: Chức năng báo hiệu của đèn led​
Theo như quảng cáo, chiếc loa này bên trong có 2 loa siêu trầm, 2 loa trung và 2 loa cao, thông số kỹ thuật mình không nắm cho lắm, mình có để tấm hình tải trên mạng về để anh em xem thiết kế trong ruột loa.

Quảng cáo

Hình 6: Trong ruột loa có gì?​

Bây giờ mình đi chi tiết về thiết kế của loa rồi sau đó nói sâu hơn về sử dụng cũng như đánh giá chất lượng nhé.

Hình 7: Bên tay trái của loa có 2 nút và 2 lỗ, chức năng của 2 nút này là: 1 nút Dim (tức là cho loa ngủ, nhưng vẫn sạc được thiết bị đang ghim vô cổng usb) và nút Aux để nhận nguồn ngoài vào, 2 lỗ thì 1 lỗ là Aux để nhận nguồn âm vào qua cổng 3.5mm, 1 lỗ ra tai nghe để ghim tai nghe.

Hình 8: Bên tay phải của loa có 3 nút: volume lớn, nhỏ và mute.​
Hình 9: Loa làm hình cái lưỡi rìu hướng lên trời, phần phía trên này là khối nhôm​
được mài xước, phía dưới là vải.​

Hình 10: Cận cảnh phần nhôm xước và lưới loa, hình này mình chụp ở mặt trước.​

Quảng cáo

Hình 11: Mặt sau của loa, mặt sau chứa công tắc nguồn, lỗ cấp nguồn, cổng USB để ghim iPod/iPhone, lỗ để ghim cáp mạng LAN, nút để kết nối WiFi qua chuẩn WPS và nút Factory reset. Như đã nói ở trên, loa không có dock, tuy nhiên, bạn vẫn có thể dùng cáp usb hiện có để ghim ipod/iphone vô cổng usb này để phát nhạc, nếu như nhà bạn không thích xài Airplay.

Hình 12: Bên góc dưới trái của mặt trước, có một đèn ẩn, đèn này cũng đổi màu được, màu xanh lá là đang nhận nguồn phát từ lỗ Aux 3.5mm, nếu màu tím thì là đang phát nhạc qua cổng USB, còn xài Airplay thì xanh dương. Các bạn có thể thấy cái remote, remote khá đẹp, dùng chỉnh to nhỏ, qua bài, nhưng mình ít khi xài vì đã dùng iPhone để điều khiển tất cả rồi. Nếu lỡ dùng remote bấm dừng nhạc thì phải dùng iDevice mở nhạc lên lại, vì remote không thể mở nhạc (!), quá bất tiện.

Hình 13: Mặt trước loa, dưới đáy có bóng đèn, đèn này dùng để báo hiệu, chi tiết thì mình có nói ở khúc đầu rồi, đèn đổi được 5 màu là xanh dương, đỏ, tím, xanh lá, cam.

2. Cài đặt loa

Bởi vì ta sẽ chủ yếu nghe nhạc qua mạng WiFi, cho nên kiếm được một cái loa dễ dàng cài đặt kết nối mạng là một yếu tố khá quan trọng, rất may là inAir 5000 nối mạng khá đơn giản và nhanh nếu biết đi đúng đường J, ta có 3 cách nối mạng cho loa này đó là nhấn nút WPS sau lưng loa, cài qua trình duyệt hoặc là cài bằng iDevice bằng app do Altec Lansing viết – cách cuối cùng này là nhanh gọn lẹ và hay nhất.

Hình 14: Bạn có thể nhấn nút WPS trên Router hoặc Access Point của bạn (hoặc AOSS theo chuẩn của Buffalo), sau đó nhấn giữ nút WiFi Connect sau lưng loa 5 – 6 giây để cho loa kết nối mạng wifi của gia đình mình, bạn sẽ thấy đèn xanh chớp chớp, 1 lúc sau đèn sẽ ổn định, lúc này loa sẽ nối được vô mạng.

Cách thứ 2 để kết nối loa là cắm cáp mạng 1 đầu vô loa 1 đầu vô máy, tính, sau đó truy cập vô http://192.168.1.12 để cài đặt, cách này rất lâu và bực mình J.

Đơn giản nhất để cài đặt cho loa này là dùng phần mềm do Altec Lansing viết cho iDevice, chỉ việc chạy phần mềm, cắm cáp usb 1 đầu vô loa, 1 đầu vô iDevice, chỉnh vài cái là được.

Hình 15: Chỉ việc chạy phần mềm, ta có thể cài đặt loa 1 cách đơn giản, đây là công đoạn đặt tên cho loa.

Hình 16: Sau đó chỉ việc chọn các mạng đang có sẵn trong nhà bạn, gõ password WiFi (nếu có) và xong. Người ta khuyên dùng cách này để cài đặt loa, lý do là sau khi cài xong, ta có thể nhập email vô đây, sau này có firmware mới, chỉ việc nối điện thoại vô loa và nhấn upgrade 1 phát là cập nhật được rom mới cho nó, rất tiện lợi.

Hình 17: Sau khi cài đặt loa xong, bạn chỉ cần nhấn nút home 2 lần và vuốt sang trái ở iDevice để tới màn hình chọn loa, sau khi chọn xong thì chỉ việc mở nhạc nghe, loa sẽ nhận được.

Hình 18: Ở trên Mac bạn có thể chọn loa để nghe nhạc ở mọi nơi, trên PC thì bạn phải xài iTunes mới phát nhạc ra loa này được.

3. Cảm nhận loa và công nghệ Airplay

Mình phải nói Airplay là một công nghệ khá đáng giá, từ khi sử dụng loa, mình cảm thấy thật là thoải mái rảnh rang hơn rất nhiều so với hồi xưa xài có dây hoặc dock. Chỉ việc leo lên giường nằm ngả lưng, chọn loa, nghe nhạc, xong!

Tuy nhiên, nói vậy không có nghĩa là Airplay không có khuyết điểm, theo mình thì chuẩn này vẫn chưa hoàn toàn hoàn thiện, đôi khi đang nghe nhạc (khoảng 2-3 ngày mình bị cái này) loa tự nhiên khựng lại, phải tắt mở thì mới nghe tiếp được, tìm hiểu thì mình được biết đây là do Airplay chưa được Apple phát triển hoàn chỉnh, thực vậy, bạn dễ dàng bắt gặp những lỗi tương tự như vậy ở bất kỳ dòng loa nào có hỗ trợ Airplay, hy vọng sau này nó sẽ ổn định hơn, loa này up rom được, mốt có chuẩn Airplay chỉnh sửa chắc nó sẽ ổn hơn.

Về âm thanh của loa, quả thực loa có khả năng đánh âm trầm khá ấn tượng so với kích thước của nó. Hai loa siêu trầm đã thực sự phát huy tác dụng của mình, bạn dễ dàng cảm thấy cơ thể mình rung động khi nghe nhạc R&B, Hiphop trong phòng 20-25 mét vuông. Tiếng bass chắc, khỏe, và được cái là không bị ù, không bị rền, có lẽ nhà sản xuất không cho người dùng tự chỉnh bass/treble để loa luôn luôn phát ở mức cài đặt tối ưu nhất.

Một điều mình khá hài lòng về loa là cho dù vặn rất nhỏ, vẫn có tiếng bass trong nhạc, tức là mở nhạc nhỏ nhưng vẫn cảm được cái lực, khá hay, vặn đủ nghe thì bass không lấn mất trung và cao, nhạc ra vẫn đủ và hay.

Tuy nhiên, khi vặn to trên 80% âm lượng, loa tự động cắt giảm bass, lúc này bạn chỉ thấy tầng trung và cao của nhạc, còn phần trầm được lược bỏ khá nhiều, cho nên bài nhạc quen thuộc trở nên hơi xa lạ, được cái là âm lượng loa khá lớn, cho nên mở trên 50% là đã khá to và đủ nghe rồi, mình hiếm khi nào phải mở lên đến trên 70% nên vẫn còn hài lòng với loa.

Đây được cho là một sản phẩm có thể làm hài lòng các “audiophile”, mình thì không phải là audiophile, cho nên biết nói sao, nhưng những loại nhạc mình hay nghe, hầu hết đều được tái tạo khá đầy đủ và trung thực so với bộ loa đang để ở phòng khách (tất nhiên, so loa nhỏ với loa lớn là khập khiễng).

Mình thường xuyên nghe piano của Giovanni, Richard Clayderman, nghe guitair của Francis Goya, mình nghĩ rằng chất lượng âm thanh ra khá thực, tuy nhiên, loa hơi thiếu chi tiết ở phần trung và cao khi nghe loại này.

Khi nghe ca sĩ hát, mình hay nghe Ngọc Lan, Tuấn Ngọc, Duy Quang, Elvis Phương, Cold Play, The Cranberries, Abba, Norah Jones, Pink Floyd, Beatles, Evanescence, Bonobo vv, và cảm nhận rằng hầu hết nhạc sản xuất ở nước ngoài đều được thể hiện tốt, nhạc và tiếng không bị lẫn vào nhau, nói chung là tách bạch, rõ ràng, nghe được. (Xin lỗi anh em sành nhạc vì cách diễn tả khá ngu muội của mình). Nhưng cũng có thể do nhạc người ta làm hay nên nghe loa nào cũng hay chăng?

Khi nghe nhạc được sản xuất trong nước, mình dễ dàng nhận thấy khuyết điểm của bài hát, ca sĩ và nhạc có vẻ hơi bị “tù”, không thoát, kể cả với các album được cho là khá hay như Thanh Lam Acoustic, có thể là album mình đang có bị lỗi hay sao đó, nhưng hầu hết nhạc mình thử đều gây thất vọng (tuy nhiên album Lê Cát Trọng Lý nghe cũng khá được với bộ loa này).

Giá của nhà sản xuất: 499$, còn các cửa hàng của VN bán khoảng 12tr đồng, nhưng bạn có thể mua với giá 270$ trên Amazon (chưa thuế + phí ship) nếu bạn biết cách mua.

Mời anh em xem một video ngắn về việc sử dụng loa:

Tóm tắt cho điểm:
Thiết kế: bình thường, 7,5 điểm
Airplay: bình thường, 7 điểm
Chất âm: tốt, 8,8 điểm
93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dkbt
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bài viết rất đầy đủ, Hình ảnh tuyet vời!
hôm nào qua nhà bác để review tận mắt 😁
Thank bác. Đọc xong bài của bác cũng toát mồ hôi
Thích mỗi cái này thôi mà mãi không mua được
bb_72
TÍCH CỰC
11 năm
@cutamthat Loa gì vậy bác?
@cutamthat Hôm trước lòng vòng trên 5s cũng thấy có bác nào bán em này nè! giá tầm 6 củ; Lên google seach review thấy 1 vài trang nói về em này...nhưng mục tiêu chủ yếu là sưu tầm, vì hình như với cùng giá tiền, có thể mua được 1 em âm thanh khá hơn ( nghe ông bạn kia nói vậy, hổng biết thiệt ko nữa!!! 😃 )
@trungdan_nguyen Đúng rồi bạn ah. Cái này để phòng ngủ nghe radio thì số dzach. Đẹp thật. Còn nếu để nghe nhạc thì mình không chọn cái này cũng như cái loa ở topic này.
lmcuong4u
TÍCH CỰC
11 năm
@cutamthat Vậy theo bạn thì bạn sẽ chọn loa nào? Mình hỏi là để tham khảo, có dây cũng được (mình sẽ dùng thêm Appletv để kết nối), chất âm tốt, giá cũng vữa phải nữa?
"Chỉ việc leo lên giường nằm ngả lưng, chọn loa, nghe nhạc, xong!".

Mình cho rằng đây là chức năng đáng giá nhất của thiết bị này. Còn thưởng thức nhạc thì mình thích nhất là Stereo 2 kênh.
rainy007
ĐẠI BÀNG
11 năm
video hay phết ,đọn cuối hơi bị ảo
Tommy297
TÍCH CỰC
11 năm
Bạn ấy viết bài mấy ngày rồi mà,bài khá chi tiết 😁
loa Altec Lansing thì ko phải bàn cãi về chất lượng rồi,loa rất độc đáo nhưng sao vn bán chát quá so với amazon nhỉ?:eek:
@singum3004 Vì bác sống ở VN chứ ko phải bác sống ở Mỹ 😁
muốn có 1 em như thế.........:rolleyes:
Thiết kế nội y đẹp quá.sao ko cho cái giá để tham khảo luôn anh
@phuongvyhanoi Có giá ở giữa bài đó thôi, giá bán ở VN là 12tr, cũng rẻ, không đắt lắm
@nguyenthanhkim tối qua 8h mình xem vẫn chưa có giá nhé.nếu có hỏi làm gì
Thích bác này thật iphone ipad mini cộng với 1 đống nữa ngưỡng mộ thật bác chính là ước mơ nhỏ nhoi em muốn😁:rolleyes:

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
@vitcon0nline299 Theo cách viết của bác thì em hiểu bác chủ là mơ ước của bác chứ không phải mấy món công nghệ kia ah! Khiếp! =))
Hic, ước j mình có 1 cái
Ở VN chỗ nào bán các bác? Em tìm gugo mà ko ra.
Đoạn cuối chất phết.😃
nhà điều kiện có khác😔
lần đầu tiên đọc bài của bác này. khá là chi tiết và nhiệt tình đấy chứ 😃
Cũng đang quan tâm đến 1 quả loa có chức năng AirPlay, âm thanh ổn. Bài viết hay quá!
CÁi loa nhỏ nhưng mà bé hạt tiêu😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019