Giới thiệu về dịch vụ đám mây VNG Cloud
Duy Luân
một tháng trướcBình luận: 155Lượt xem: 10.252
Giới thiệu về dịch vụ đám mây VNG Cloud
VNG nhờ mình giới thiệu với anh em về VNG Cloud, mảng hạ tầng đám mây của họ. VNG Cloud ngoài cung cấp server ảo ra còn có nhiều dịch vụ khác nữa để anh em tech sử dụng, tương tự như cách mà Amazon AWS hay Google Cloud hoạt động. Anh em xem mớ infographics bên dưới để biết những cái mà họ đang cung cấp nhé.

Hồi trước VNG Cloud có tên là VinaData, mới đâu thành VNG Cloud gần đây thôi và mình nghĩ việc này hợp lý. Một số cái mà anh em có thể dùng được ở VNG Cloud bao gồm:
  • vServer: server ảo, anh em nào tính host web hay chạy container hay các dịch vụ online thì ném lên đây. Hiện tại mình cũng thích dùng server cloud hơn chứ duy trì mấy con vật lý cực mà ăn không ngon ngủ không yên.
  • vDB: thay vì tự cài database lên con server của anh em, anh em dùng vDB thì VNG sẽ quản lý cục database đó, anh em không phải làm thủ công. Hiện vDB hỗ trợ MySQL, Postgres, cần cache hoặc in-memory thì có Redis, và có cả MongoDB
  • vCDN: dịch vụ CDN để load nội dung nhanh hơn ở nhiều khu vực khác nhau
  • vStorage: giống như AWS S3 hoặc Google Cloud Storage, file dành cho người dùng thì thay vì anh em upload lên server riêng thì ném lên vStorage, truy xuất dễ dàng, quản lý nhanh gọn
Để mình xài thử VNG Cloud coi sao, nhu cầu dạo này cũng nhiều.

Anh em nào quan tâm thì tìm hiểu thêm về VNG Cloud ở web của họ nhé: https://vngcloud.vn

VNG CLOUD

Điện toán đám mây của VNG CLOUD có đầy đủ công cụ giúp hiện đại hóa không chỉ là các hạ tầng công nghệ, mà cả cho các mô hình kinh doanh của Doanh nghiệp
vngcloud.vn

VNG CLOUD-HandBook_170919-1.jpg VNG CLOUD-HandBook_170919-3.jpg VNG CLOUD-HandBook_170919-4.jpg VNG CLOUD-HandBook_170919-5.jpg VNG CLOUD-HandBook_170919-6.jpg VNG CLOUD-HandBook_170919-7.jpg VNG CLOUD-HandBook_170919-8.jpg VNG CLOUD-HandBook_170919-9.jpg VNG CLOUD-HandBook_170919-10.jpg VNG CLOUD-HandBook_170919-11.jpg VNG CLOUD-HandBook_170919-12.jpg VNG CLOUD-HandBook_170919-13.jpg VNG CLOUD-HandBook_170919-14.jpg
155 Bình luận
Vinadata của Bác Hải Be
Đám mây này ai dám xài ta?
@Bộ Vân Phong tội nghiệp, sáng h chưa ai cho cái gì ăn hả. đợi xíu nha cưng 😃
@anhtuan1066 bn ko thấy bài viết mới vô là: "VNG nhờ mình giới thiệu với anh em về VNG Cloud" kiểu gì cũng có người VNG vô đây đông mà "hội đồng" bn thôi :3
@anhtuan1066 VNG của tencent à các bác
@NGOG VNG nào của Tencent =))))).
Mấy dạng cloud saving này không biết độ bảo mật dữ liệu thế nào nhỉ?
@white_3n Đừng để lộ user pass và các file key thì an toàn nhé
@white_3n cũng tính hỏi như bác, không biết độ an toàn như thế nào, nhưng cũng là 1 lựa chọn nữa cho anh em
Mắc quá, xài Digital Ocean hay Linode cho nó lành.
@hlgvn Thô nhưng mà thật! Mấy ông Cloud VN khi gặp sự cố gọi support muốn mệt trong khí chi phí thì mắc hơn bên ngoài nhiều.
Nghi tàu lắm
@chickeyone Bây h ông đi chổ nào ông né được tụi tàu ông chỉ tui coi, đến  bây giờ còn có bóng dáng của tàu nữa kìa
@Bộ Vân Phong Của tàu😆)
Chủ yếu là giá
ko phải chê hàng việt nhưng giá cao như thế này so với các công cụ từ nước ngoài thì còn lâu mới chiếm được thị phần. Đến iCloud của táo cũng chỉ tầm 200k/tháng cho gói 2tb thôi, ông VNG quất tận hơn 1 tr/tháng ??? Như đùa. Rồi 1 ngày đẹp trời ông tạch chắc data tôi cũng bay theo luôn quá =))
@Mạnh Xích Thố Chưa hiểu thì tìm hiểu thôi ngại gì bác.
chỉ buồn nhiều thím thấy người khác hiểu sai thì châm chọc chứ không chỉ dẫn :D
@Mạnh Xích Thố ahihi liu liu
@Mạnh Xích Thố Giá cao thiệt 😃 Nhưng chủ yếu là ở VN thì có vấn đề gì hỗ trợ kỹ thuật sẽ tốt hơn. Hi vọng thế :>
@Mạnh Xích Thố thế là ông Xích Thố lại không hiểu thế nào là iCloud và VNG Cloud rồi 😃
Nhớ năm nào vinadata mất điện làm một đống trang web/zalo tạch cả ngày. Giờ phải đổi tên chứ chắc sau đợt đó ế quá
@xyz abc zalo sử dụng ông này hả.né ra định mệnh
đợt zalo dữ liệu cá nhân mà muốn khóc rồi
vngcloud mà bán cả wps office là biết rồi, đậm chất bánh trôi tàu, chắc core cũng toàn tàu trôi =))
@oooJKooo Cái này doanh nghiệp mà ô nội. Ng dùng lẻ thì lôi vào làm gì ?!?!
@oooJKooo Sao bác lại so sánh cái này với Icloud và Google Drive. 2 cái này nó khác với VNG cloud nha bác.
@quocbao9996 đã dùng thử đúng là giá cdn và cloud server rẻ hơn hẳn đấy ít nhất là rẻ 30% so với các bên tương tự như CMC,..

có điều nó mới và chưa biết hạ tầng core có ngon ko thôi, hàng rẻ mà độp cái mất hết dữ liệu thì ngại lắm
Với nữa tui thích xài bên matbao hơn
Nên sài Cloud của những ông lớn như Apple hoặc Google chắc chắn yên tâm hơn
@huy6683 Cloud này khác với cái bác đang nghĩ đến đấy ạ
@huy6683 Google thì có clouding computer chứ apple làm gì có hả bác. Nó còn phải thuê của Amazon đấy bác
Nhớ cái thời zing me, làm mình mất tất cả hình ảnh vãi đạn.
@Anh Kiệt KG bao nhiêu tài liệu em up lên cũng đi theo hết.
@Anh Kiệt KG RA ĐI KHÔNG LỜI TỪ BIỆT
@sonha28 giống y mấy bác
😔 Nghe cứ toang toang thật, lâu lắm rồi ko dùng VPS VN, toàn vun trồ với aws :( căn bản nhu cầu mình nó đáp ứng dc và giá nó rẻ 😁
@narutoxboy Một vài trường hợp cũng thử hàng Việt Nam. Nhưng cơ bản cứ AWS hay Azure mà táng. Chức năng hơn, cộng đồng to, hệ sinh thái rộng, an toàn hơn.
@HuuPhongNguyen1507 Đã thử hàng vn rồi 😔 cơ bản so với giá ko thể đọ đc.
Bác không cho luôn cái giá
@kevinmobavn Tự vào xem bác. Giá cái lưu trữ 50k cho 30gb
Với "danh tiếng" và lịch sử phốt của VNG từ xưa đến giờ thì cái dịch vụ private cloud này chất lượng cũng chẳng ra gì đâu =]]
@Penguin Pingu hồi xưa em up file lên zingme bị mất hết file là nhục lắm rồi.
@Penguin Pingu Này nó toạch phát thì vỡ alo, vinadata đổi tên đã thấy ghê rồi =]]]
@Penguin Pingu cái cơ bản nhất là mất nguồn thì VNG cũng bị thì đến chịu 😔(((
AWS, Azure, GCP người ta còn có availability zone. Chứ cái này bị thảm họa chắc tạch quá. Chưa kể không thấy công bố các tiêu chuẩn bảo mật dữ liệu nữa.
@tieutu119 Datacenter ở VN không biết có thật sự đạt tier-3 chưa chứ nói gì tới Availability Zone bác 😁
K thấy nói j đến docker hoặc kube nhỉ 😔 em quay về cái máng aws vậy
SQL Server đâu nhỉ 😁

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019