Giới trẻ đang ngày càng coi TikTok như một nền tảng để xem tin tức

_vphlinh_
25/10/2022 4:34Phản hồi: 107
Giới trẻ đang ngày càng coi TikTok như một nền tảng để xem tin tức
Theo khảo sát do Pew Research Center thực hiện (tại Mỹ), so với trước đây, ngày càng có nhiều người xem TikTok là nơi để đọc tin tức, thay vì những nguồn tin tức truyền thống khác. Kể từ năm 2020, tỷ lệ người dùng đọc tin tức từ TikTok đã tăng gấp 3; hiện nay, khoảng 10% người Mỹ trưởng thành thường xem tin tức trên ứng dụng này, và 26% người trưởng thành ở độ tuổi dưới 30 thường xem tin tức trên TikTok.

Người dùng hiện đang thay đổi thói quen sử dụng TikTok, khi sử dụng ứng dụng này như một nguồn thu thập/xem tin tức, thay vì chỉ sử dụng nó như một ứng dụng xem video giải trí như ban đầu. 1/3 người dùng TikTok trong độ tuổi trưởng thành nói rằng họ hay xem tin tức trên ứng dụng này, tăng khoảng 22% trong năm 2020. Theo Pew Research Center, so với các mạng xã hội khác, TikTok đang ngày càng được coi là nơi để theo dõi tin tức nhiều hơn, so với việc chỉ là một mạng xã hội giao tiếp / giải trí đơn thuần.

Bảng thống kê tỷ lệ người xem tin tức trên TikTok theo từng độ tuổi qua các năm 2020, 2021 và 2022

Ví dụ, đối với Facebook, có khoảng 54% người dùng trong độ tuổi trưởng thành xem tin tức trên nền tảng này trong năm 2020, nhưng hiện nay giảm chỉ còn 44%. Đối với YouTube, tỷ lệ người dùng xem tin tức trên nền tảng này khá ổn định trong nhiều năm qua, chiếm khoảng 1/3 lượng truy cập. Số lượng này ở những người dùng trẻ thậm chí còn nhiều hơn. Người trẻ thậm chí còn coi TikTok là nguồn xem tin tức chính so với các nguồn khác, và xu hướng người trẻ sử dụng TikTok như công cụ tìm kiếm chính đang ngày càng gia tăng.

Bảng thống kê tỷ lệ người xem tin tức trên TikTok so với các nền tảng khác qua các năm 2020, 2021 và 2022

Đối mặt với sự thay đổi trên, TikTok hiện đang cố gắng có các thay đổi phù hợp để hạn chế tối đa việc xuất hiện các tin/nội dung giả hay thông tin thiếu chính xác / chưa được xác thực xuất hiện trên nền tảng của mình, cũng như hạn chế việc người dùng chưa đủ tuổi trưởng thành tiếp cận các thông tin nhạy cảm, thông qua việc phát hành những công cụ hay tính năng mới để có thể kiểm soát người dùng ở một mức độ nhất định trong quá trình sử dụng TikTok.

Theo Theverge
107 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình dùng app Tinh tế thôi
@Mikeknowsme Tém tém lại gái ơi nịnh quá
@Mikeknowsme App tinh tế vứt vào sọt rác là vừa. Vừa lag vừa lỗi
Rồi tin rởm cũng ko biết kiểm chứng sao 😔
@Truong0977 Chuẩn cơm mẹ nấu rồi, bọn thờ nga dọn hết qua Tik Tok rồi haha 😂
@sunny_summer Mấy trang chính thống thì cũng chỉ mấy tin : Thủy điện mùa khô xả nước chống hạn mùa mưa tích nước chống lũ hoặc xăng dầu không thiếu, giá xăng VN thấp nhất thế giới chứ có gì mới hả bạn ?!
tungldbt
ĐẠI BÀNG
một năm
@P.W Ko kiểm soát dc thì vài bửa lại như facebook, lôi ra điều trần 😆
@xuanthien99 xem thêm foxnews, pbs news, bbc news, nbc news, abc news, thẫm chí trang lá cải cnn cũng có nhiều tin đáng tin cậy
Mấy nền tàng kiểm soát từ khóa kinh quá. Mình tìm tin hot ra cái gì đâu không còn Tik Tok tìm ra liền. Không biết bao giờ nó bị kiểm soát như Twitter, Facebook và Google, Youtube. Nhưng vui ngay nào hay ngày đó 😃
Trước mình thì thích facebook, mình bật khoả bảo vệ trang fb, muốn đc có tích xanh giống Duy Luân, cuhiep lắm luôn mà giờ mình chán facebook lắm luôn rồi
@lehuuthe1202 Nói thiệt tích xanh đó hồi mới ra có giá trị vì chỉ dành cho những người nổi tiếng và có ảnh hưởng nên có giá trị còn giờ mới ra tù có tiền cũng tích xanh như ai thôi đơn giản giờ nó là dịch vụ cấp vô tội vạ nên không có giá trị như lúc đầu và nó cũng bị hack như nick thường chẳng hơn nick bác đang xài là bao chỉ có gắn đó vô nhìn đẹp hơn thôi
@Baby-shark Uh bạn, mà bây giờ đi làm hay mấy tụi sinh viên đại học hầu như ai cũng thích dùng facebook chứ còn mình thì ngán facebook lắm luôn rồi, nhiều khi nhìn facebook ko muốn vào luôn
@lehuuthe1202 toàn ăn cắp bán thông tin dữ liệu người dùng bác nhỉ,hic
@toilachi9 uh bạn, giờ mình thật sự ko thích dùng facebook luôn à bạn. Phải xoá được facebook trên iphone là mình xoá luôn
tuanchuoi
TÍCH CỰC
2 năm
Hết fb h lại đến tt, hỏng cả thế hệ
saigonvina
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tiktok giờ chỉ giành cho giới trẻ bên Mỹ họ chơi là chủ yếu, chứ VN mình thấy dùng facebook với youtube nhiều hơn. kể cả thống kê từ các hệ thống kiểu như cloudflare thì visit chủ yếu củng từ Mỹ là chính còn các nước khác ít.
grozar
CAO CẤP
2 năm
@saigonvina Lầm to, Tik Tok ở VN tụi 2K dùng đầy nhé, FB giờ mới ít nhất đấy là live h chả ai live trên FB 😆
Blackcataz
TÍCH CỰC
2 năm
@saigonvina bạn mới đồng bộ thông tin từ 2 năm trước phải ko ?
@bomduc Để luôn tên cty tui làm luôn đây cho nhanh, agency tiktok lớn nhất thị trường SEA với METAP, ko những tụi mẽo cũng cuồng tiktok mà cả mấy tụi trung đông cũng vậy ở VN cũng chả khác, genz về sau nó còn chả mặn fb toàn tốp tốp thôi ... Tui thì làm tốp tốp nhưng t ko coi vì mất tg.
@saigonvina Nhiều người ý kiến thế này thì mình thấy sai quá sai rồi "xin lỗi mọi người nhé" mình củng tham gia tiktok đây 😆.
rác rưởi vl , trên đó toàn tin xàm le các kiểu
@vunt cái này thì phải có nghiên cứu thống kê số liệu cụ thể mới biết được, đoán thì 99% là trật lất
@Ngô Đình Nam Phải hiểu vấn đề về thiếu kiến thức của một nền tảng là thế nào đã mới đủ tranh luận việc tôi nói. Cậu cũng không khác gì áp đặt đâu cậu nhỏ.
@vunt Đã nói là phải so cùng độ tuổi cơ mà, bác không hiểu à!
Mà so thì so trong quảng đại quần chúng chứ ai đi so nhóm người thiểu số.
@khungtanthoi Giọng điệu của bác y chang mấy ông già cỗ lỗ sỉ, thích áp đặt cho đám con cháu đấy! Ỷ mình già thì nói ra là đúng, là chân lý.
Vấn nạn
Mặc dù mình k chơi tiktok nha. Nhưng Tuỳ chủ đề nội dung thì lên tiktok tìm kiếm cũng hợp lý mà
@Rubi Lee Con gái mà ko chơi toptop thì đúng là hàng hiếm
@supperchym Tuỳ sở thích mà bạn
khiếp. Xem tin trên tik tok... K xem đc tốc độ 2x thì vứttt.
8Keo
CAO CẤP
2 năm
Dùng titktok xem tin tức hay học hỏi kiến thức là tiêu đời rồi. Nó tạo ra hiệu ứng thùng rỗng kêu to, não còn tệ hơn cả cá vàng.
Lướt qua thì tưởng cái gì cũng biết, nhưng thực ra chẳng biết mịa gì hết.
@8Keo Chuẩn luôn, nghe qua tưởng cái gì cũng biết, hỏi kỹ chả biết cái gì, biết mỗi cái tiêu đề;
hèn gì giới trẻ giờ nó đồ truỵ 😁
@cuhiep mình già rồi cuhiep ạ
@cuhiep May mà vẫn còn chủ tịch cùng mặt trận 😁
@cuhiep Sao bằng thiên đia hội chống liên xô :D
@cuhiep Em vẫn đồi trụy mặc dù không fb, không tiktok,short,...nha chủ tịch.
chatnever
TÍCH CỰC
2 năm
Fb vốn đã tràn ngập rác rồi, tiktok nó lại còn lắm tin giả hơn nữa. Chưa kể đối tượng của tiktok nó toàn ở độ tuổi chưa đủ nhận thức để biết đâu là giả, đâu là thật. Xem được dăm cái clip 30s rồi nó nhận nó là nhà triết học, sử gia, sinh vật học luôn.

Quả thật đáng lo ngại, thiết nghĩ thay vì cấm đoán (vốn không thể thực hiện được). Nhà trường và gia đình nên dạy các em các cháu cách phản biện, tư duy, để khi gặp fakenews, các bạn ấy có khả năng tự đánh giá được 🤔
@chatnever Rác của Facebook khác với rác của Tik Tok. rác của Facebook là ai trả tiền kể cả cờ bạn, gái gú, lừa đảo, Web hack tiền trá hình là Mark cho lên hết. Còn không chạy quảng cáo thì đưa tin kiểu gì cũng chỉ nhìn vài follow.
"Rác" Tik Tok là do ai hot trend thì nó lên. Nói chung luật chơi công bằng hơn Facebook. Cho nên có những nổi dung hay sẽ được xem nhiều còn vi phạm thì sẽ bị xóa liền. Người dùng chạy qua chơi Tik tok có lý do của nó. Tik Tok tôn trọng công sức Creative hơn.
@Masterbee fb toàn ăn cắp bán thông tin dữ liệu người dùng bác nhỉ,hic
lưu xacơ
TÍCH CỰC
2 năm
top top ở Việt Nam chỉ khoe vếu khoe mông
tichuot89
ĐẠI BÀNG
2 năm
tiktok xem giải trí vui mà, giờ youtube với facebook phải mặt dày bắt chước nó là hiểu rồi
ByGP
TÍCH CỰC
2 năm
Ko lẽ mình tối cổ rồi chứ nền tảng giải trí này chưa dùng cũng chưa có ý định dùng. Ko hiểu sao nó cuốn thế.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019