Giữ màu gốc khi import hình RAW(NEF) từ máy Nikon vào Lightroom

cuhiep
28/1/2017 12:12Phản hồi: 37
Giữ màu gốc khi import hình RAW(NEF) từ máy Nikon vào Lightroom
Vấn đề là hình coi sau khi chụp trên máy hình màu sắc đẹp, trong trẻo mà import vào Lightroom nó chuyển thành mờ mờ, đục đục, màu sắc nhạt nhoà khó chịu. Lý do là Lightroom tự động áp một số tuỳ chỉnh chung của Lightroom chứ không áp các profile màu của máy Nikon. Giải pháp là anh em tạo một preset để chặn Lightroom áp các tuỳ chỉnh của adobe vào hình mà để nguyên các tuỳ chỉnh của máy.

Update: Có tác dụng khi bạn để profile màu trên máy ảnh mặc định thôi nhé, nếu để các chế độ Vivid hay gì đó thì nó không có tác dụng. Cám ơn hai anh @EvilCrab @bachhacden

Nikon-LightRoom.jpg Hình theo profile màu của Adobe so sánh với hình theo profile màu của Nikon.

Các bước làm như sau:
  1. Trong Lightroom mở một file RAW (NEF) nào đó trong Develop Mode
  2. Trong phần Basic/WD anh em để as shot
  3. Trong phần Camera Calibration anh em chuyển sang Camera Standard (mặc định là để Adobe Standard)
  4. Chuyển sang cột preset (bên trái). Anh em tạo một preset mới. Và chỉ chọn White Balance, Process Version và Camera Calibration. Bỏ hết các chọn tự động khác. (như hình bên dưới. Anh em đặt tên gì đó cho dễ nhớ, mình đặt là Nikon.
  5. Giờ mỗi lần import hình RAW Nikon (NEF) vào Lightroom anh em chọn cho nó áp cái preset Nikon vào là xong.
4 - Tạo preset

5 - Áp preset mỗi khi import
37 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

doccoc
TÍCH CỰC
7 năm
Chúc a Hiệp năm mới sức khoẻ - phú quý <3
quy_deptrai
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cũng thấy như vậy, nhưng cứ nghĩ là do màn hình của cam nịnh mắt hơn.
OxJade
TÍCH CỰC
7 năm
chỉ dành cho file raw nikon thôi ạ ?,mấy file raw hãng khác có dùng cách này dc ko ạ 😁
@OxJade Mình không có máy khác để thử.
Bạn thử coi
Chúc vui vẻ.
OxJade
TÍCH CỰC
7 năm
@cuhiep cảm ơn anh,chúc năm mới vui vẻ
kopan
ĐẠI BÀNG
7 năm
@OxJade Raw của hãng khác cũng y chang.
Mình import ARW vào LR cũng bị tình trạng y như bác chủ, chỉnh camera calibration lại về profile của máy là xong
OxJade
TÍCH CỰC
7 năm
@kopan Ok ạ,xưa h xài fpeg ko nên h mới biết vụ này hehe
5D với 50 f/1.2 làm gì chẳng đẹp mà phải lăn tăn...
Thang0206
ĐẠI BÀNG
7 năm
lúc em chụp raw xem bằng picasa xem ảnh rất tối và xám đục, mọi người biết như thế nào k 😔
xilun
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Thang0206 Sai hệ màu thôi. Bác set trong náy hệ màu ji
Thang0206
ĐẠI BÀNG
7 năm
@xilun _ Adobe bác ơi, nhưng cũng với ảnh đó xem bằng Viewer mặc định của win 10 thì khác sặc sỡ hơn hẳn
@Thang0206 Picasa cái trình xem ảnh cùi bắp lắm bác ạh, nó ko có đọc được mấy cái hệ màu phức tạp đâu, nên bác dẹp nó luôn cũng được.
@Tài Bryant Đúng 😁
nên dùng phần mềm coi hình của hãng nếu muốn coi đẹp
Còn dùng lightroom để chỉnh hình thì nên dùng Adobe Bridge
Chụp xong về duyệt nhanh thì coi bằng app Photo win 10 vẫn ok vì nó mở được gần như tất cả file raw duyệt tốt khỏi phải mắc công cài thêm phần mềm của mỗi hãng, xong thì import vào Lr quản lý với chỉnh trên đó xuất ra xem lại chắc nhanh lẹ nhất thì Windows Photo Viewer đa số hệ màu đều đọc được.
Phát hiện mới của cu Hiệp là điều mà giới làm nghề ảnh đã biết từ lâu. Thôi thì đầu năm vỗ tay khích lệ cái. Bộp bộp...
ptk8588
TÍCH CỰC
7 năm
@DarthTyr Ko phải ai cũng biết đâu bạn. Nếu bạn đã biết từ lâu sao ko viết bài chia sẻ, có người khác chia sẻ rồi ngồi đó cười nhạo người ta??
Hãng khác cũng vậy luôn nhé 😃.
Còn vấn đề khác bao nhiêu là do cái profile gốc của hãng đó xử lý như thế nào, và file RAW gốc ntn nữa. Với tên các profile từng hãng cũng khác nhau.

Thực tế cách này không phải là làm cho ảnh "giống cái ảnh mình chụp ra", mà đơn giản chỉ là đổi profile mặc định của PS thành profile "standard" của Nikon, bác cũng có thể đổi ra profile khác.
Còn muốn nó giống cái ảnh bác chụp ra, thì bác dùng RAW+JPEG, cái file JPG nó sẽ là gốc được ốp các thông số, profile khi bác chỉnh trên máy. Luôn luôn nên dùng lựa chọn này thay vì chỉ RAW.

Bạn trên trả lời đúng bác nhé. Them 1 điểm nữa là đừng dùng Picasa xem ảnh. Bác cài ACDsee tốt hơn gấp 1000 lần.
Còn lý do xem với viewer mặc định của win 10 nó sặc sỡ, là tại vì cái viewer đó nó tự động "cân chỉnh" một tấm ảnh để xem tốt hơn, giống như bác vào PS dùng auto tone, auto contrast, vv.....
Bác có thể vào setting của wiewer win 10 tắt nó đi 😃. Cái này trên 1 số diễn đàn ảnh như Dpreview, vv... họ có đề cập rồi.

Giới làm nghề biết, không có nghĩa là người chụp ảnh bình dân cũng biết hết. Mà kể cả người chụp ảnh bình dân biết, không có nghĩa là người mới cầm máy biết.
Nói chung, chia sẻ là tốt 😃. Cho dù không phải cái gì đặc biệt nhưng mình tin rằng 1 cơ số người không hề ít có rất nhiều thắc mắc về việc hiển thị file RAW.
@EvilCrab Cám ơn bạn. Để mình ngâm cứu cái raw + jpeg. Nếu được bạn mách mình cái nhé, để tìm hiểu nó đúng hơn.

Chúc bạn năm mới bình an và hạnh phúc
bb_1990
ĐẠI BÀNG
7 năm
cách này hay. Nhanh gọn. Nhưng nên thêm nốt Lens Correction, profile cho lens, tự khử viền tím quang sai. Etc. Là có khởi đầu tốt để làm rồi.

Thêm cách nữa là sửa xong một ảnh thì crlt - a rồi crlt - shift - S. Để sync setting. Khi sync thì chỉ chọn cái lens correction với camera profile.
kochichi96
TÍCH CỰC
7 năm
Cảm ơn vì chia sẻ bổ ích này
thoang01
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chỉ là màu neutral thôi mà. Bỏ vô lr kéo lại thôi. Màu neutral lại càng dễ edit hơn
bachhacden
TÍCH CỰC
7 năm
"Trong phần Camera Calibration anh em chuyển sang Camera Standard (mặc định là để Adobe Standard)"
@cuhiep cái này chỉ đúng nếu khi chụp để profile màu trên máy mặc định, nếu khi chụp chọn các profile khác như portrait, vivid ... thì phải chỉnh trên lr cho khớp nhìn mới giống trên máy ảnh đc.
Mình thường chọn cách là import raw và jpeg rời nhau, lr sẽ hiện thị thành hai ảnh cạnh nhau, nhìn thấy jpqg ok rùi thì chỉnh hoặc lấy lun jpeg, thì thì chỉnh raw
@bachhacden Để mình edit thêm, vì cơ bản chụp raw rồi cũng không chỉnh mấy cái profile khác trên Nikon. Mà mình nghĩ có cách nào đó hoàn hảo hơn là nó đọc cái profile cái file jpeg rồi áp cho cái raw còn khi kéo thì nó ảnh hưởng cái file raw 😁
Tết mà mấy a vẫn viết bài đều đặn quá, chúc tất cả ad và toàn bộ a e tinhte một năm mới tràn đầy niêm vui, khỏe mạnh, an nhàn, bình an và mua dc những món đồ công nghệ mình yêu thích.
12 giờ
ĐẠI BÀNG
7 năm
Canon nó có bị như vậy ko anh @cuhiep
@12 giờ mình không có máy Canon để thử nữa...
Kataklysm
ĐẠI BÀNG
7 năm
Để thử coi. Sony cũng hay bị lệch màu.
trước mình dùng LR cơ mà máy ko có card rời nên khi mở cùng lúc PS + LR + vài tab Cr
hơi lag bây giờ chuyển hẳn dùng Cameraw PS CC 2017 ngon choét các bác ạ 😃
dracula3020
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cái này là do ông nikon ông giữ bản quyền cho phần mềm hãng Nikon ViewNX. chỉ có cái này là đọc được picture style đi kèm trong máy nikon. Còn lightroom thì chịu.
tung3tvn
ĐẠI BÀNG
7 năm
import ảnh JPEG thì có cần làm thế này không bác Hiệp
@tung3tvn Không cần
Nhưng nó cũng đơn giản nên bạn thử xem sao.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019