[Giúp Đỡ] Vấn đề về đèn flash của cannon 550D

jigsaw95
7/8/2011 13:34Phản hồi: 12
Em có cái cannon 550D,bình thường dùng vào buổi tối thiếu ánh sáng thì đèn flash tự động bật lên,nhưng không hiểu sao bây giờ cái đèn flash mỗi lần ấn chụp cái nãy của đèn flash cứ kêu kack kach đèn flash bị kẹt luôn và trên màn hình hiện lên error bắt khởi động lại máy nhưng em làm rồi vẫn không được.... ....Mong các bro chỉ giáo,em mới chơi nên không biết....Thank all........😁
12 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có lẽ bị kẹt ngàm mở đèn flash. Bạn thử mở flash bằng cách bật máy, nhấn nút flash ở góc trái đèn xem sao. Nếu không đem đến nơi bạn mua máy hoặc 1 cửa hàng bạn quen nhờ kiểm tra nhé.
jigsaw95
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cảm ơn anh....Em đã làm đúng những gì anh nói nhưng khí ấn nút flash trên màn hình hiện "The function is not selectable in the current shooting mode" và flash không bật lên....
Bạn chuyển chế độ chụp sang P hoặc A, S, M rồi thử. Có thể do bạn chọn chế độ chụp kg dùng flash chứ chưa hẳn là máy hư.
jigsaw95
ĐẠI BÀNG
13 năm
Em chuyển sang chế độ P rùi....Ấn nút bật flash được rùi nhưng cái đèn flash vẫn kêu kach kach....Chắc phải mang ra ngoài hàng rùi,rù sao em cảm ơn anh lần nữa....😃
bupman
ĐẠI BÀNG
13 năm
Lí do đèn ko bật lên được là do máy cua bạn lâu ko dùng đèn flash hoặc do qua trình sử dụng cát,bụi hoặc nước đã chui qua khe giũa của đèn flash và body
Bạn làm theo cách sau😔nhớ phải nhanh tay)
Một tay Bấm nút hình tia chớp ở phía dưới đèn, đồng thời tay kia hỗ trợ cạy đèn flash lên
Khi đã lên rồi thì dùng chổi lông vệ sịn hết phía trong lòng đèn
Tiếp tục ấn cho đèn xuống nửa chừng rồi để đèn bật lên theo quán tính khoảng 10 lần là xong ( nhớ đưng ấn đèn xuông hết, chỉ ấn khoảng 3/4 thui xong nhả tay ra cho nó bật lên)
Chúc vui
jigsaw95
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cảm ơn anh....
kẹt đó mà
Máy em củng bị kẹt, nếu chụp ở chế độ flash thì phát ba tiếng kách...xong báo lổi Err Flash. Nhưng em kéo đèn flash đồng thời ấn nút bật flash nhưng nó củng im re, không nhúc nhít. Buồn quá.
oh, em có con 550D nhưng luôn nhét hot che rồi, hôm trước sợ để lâu không dùng nó tịt nên rút hot ra dùng thử thấy ok, nhưng gần như chẳng khi nào dùng flash, vì flash chụp không đẹp
Máy ảnh của em nó bị như v các bác ạ khi em mở chế độ flash thì phải ấn chụp 1 lúc lâu nó mới chụp đc nhưng khi v nó kông bị như vậy nữa nhưng khi tắt máy để 1 time thì mở máy lên là nó vẫn bị v là bị lỗi gì ạ
cái vẫn đề của bác cũng thường hay gặp trên tất cả các dòng Canon 3 số, Err05. cái này là do phần cơ khí của đèn dc làm bằng vật liệu ko tốt, thường sau một thời gian sử dụng với khí hậu VN thì ốc vít và lò xo đẩy bị gỉ, thay cái lò xo ddaaayr và vít chốt đèn là lại ngon ngay.
Mình dùng canon 700d và mình cũng bị y như bạn, lúc ấn mở flash thì mó kêu kach kach kach rồi hiện lỗi Err05, giờ mình chả biết phải làm sao cả

Còn nếu như mở máy rồi cầm tay kéo mạnh flash lên nó vẫn hoạt động được, nhưng đóng lại thì nó kêu kach kach tiếp

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019