Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Giúp mình về máy Xperia Arc S với! Mình cảm ơn!

Sasha
10/10/2011 11:16Phản hồi: 41
Mình mới mua máy Sony Ericsson Xperia Arc S màu đen sáng nay, về chạy rất ổn định, chỉ có cái điều:
  1. Phần tin nhắn và danh bạ mình ko thể đánh tiếng việt được (mặc dù máy đã được cài ứng dụng gõ tiếng Việt). Và
  2. Máy mình vào facebook thì nó báo ko thể kết nối được (lỗi kết nối), mặc dù vào Yahoo! Messenger hay Trình duyệt web thì đều tốt hết. Và
  3. Bạn nào biết cài GPRS cho máy này của sim Mobifone thì giúp mình với
Trước giờ dùng iphone nên wen, giờ mất máy mua máy mới thì chuyển sang Android vì nghe các bạn khen Android lắm nên chưa có kinh nghiệm, mong được các bạn giúp đỡ, mình xin cảm ơn :eek:
41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Júp mình với các bạn ui :help:
jilee
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình ko dùng arc nhưng dùng android đã 2 năm nay

Các vấn đề bạn hỏi là vấn đề của android, ko fai của riêng dòng máy nào cả.

Bạn làm như sau nhé:

1. Vào settings -> Language & Keyboard, và chắc chắn là đã kích hoạt hết các keyboard trong đó (có dấu tick cạnh từng cái, bạn cứ tick vào, nó hỏi thì ok). Sau đó thoát ra. Nhấn giữ vào bất kì ô nhập liệu nào (dễ nhất là ở chỗ gõ tin nhắn), nó sẽ hiện ra 1 cái menu. Tùy máy, và tùy phiên bản sẽ hiện ra những thứ khác nhau, tuy nhiên chắc chắn sẽ có 1 tùy chọn mang tên "Input method". Bạn chọn cái keyboard gõ tiếng việt của bạn là ok.

2. Vấn đề facebook. Thật sự mà nói thì vấn đề này tương đối khó giải quyết, muốn dứt điểm thì chỉ có cách root máy rồi cài rom cook hoặc dùng 1 số app để thay đổi DNS như trên máy tính, bạn search thêm trên mạng nhé. Vừa mới từ iOS sang thì cái vụ root này hơi nhức đầu 1 chút, tuy nhiên cẩn thận làm theo từng bước hướng dẫn thì ok thôi.

3. Cài GPRS/3G cho mobifone: Bạn vào settings -> Wireless & Network -> Mobile network -> Access point names. Sau đó ấn menu, chọn New APN. Phần Name điền tùy ý. APN điền "m-wap". Username và password đều nhập "mms". Nhấn menu -> Save. Nó sẽ back lại màn hình trước đó, khi này đã hiện lên cái APN vừa thiết lập và 1 button bên cạnh, enable nó là okie. Bạn nhớ tick vào cái Mobile Network nhé (chức năng như cái công tắc, chọn thì bật, bỏ chọn thì tắt kết nối mạng - cái này là sau khi setup APN đấy nhé)

Goodluck.

Edited: Mình vừa add YM bạn nhé! jilee_kawa
@jilee Bạn ơi, cho mình hỏi vs,cái chọn ngôn ngữ để gõ tiếng việt đó là bản 2.3.4 còn mình mới up lên bản 4.0 thì làm như bạn nói không đc?? bạn có biết làm ntn ko?? giúp mình với
jilee
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ju_ken 4.0 cũng cần fai kích hoạt hết các keyboard đã cài. Muốn gõ tiếng việt thì cần có bàn phím của bác Kỳ Nam.

Muốn chọn kb trong 4.0 thì ko fai là nhấn giữ vào trường nhập liệu mà mỗi khi con trỏ chuột ở trường nhập liệu thì trên thanh notification sẽ hiện lên 1 mục để chọn kb.
@jilee the may ban co bao gio bi nhu minh k ..khi khoa may mang hinh tu nhien sang roi lai tat ..phai khac phuc nhu the nao day
pro mua bao nhieu tin the . o dau vay , minh cung dang dinh mua con nay:playfull::stomp:
Mình mua ở Hnam mobile đó, 9tr550 ^^ máy dùng tốt lắm, tuy cảm ứng ko = 100% của iphone, nhưng cũng khoảng 90% rồi 😁 hihi
Minh cung vua mua hom cn roi`.Cam ung thi` chang may nao bang iphone ca,bu` lai man hinh dep,may dep,chup anh dep,nghe nhac tot........ma` hoi tiec' 1 chut' la` ram chi 512
tvtruc
ĐẠI BÀNG
12 năm
1. Về nhập tiếng Việt thì bạn có thể mở 1 trường nhập văn bản rồi ấn và giữ bất kỳ chỗ nào trong trường pop-up sẽ hiển thị.

Chọn Input method, sau đó chọn kiểu nhập tiếng Việt bạn đã cài.

2. Mình cũng bị vấn đề về truy cập vào FB giống bạn, không vào được FB trên Timescape của SE nếu dùng Wi-Fi nhưng có thể vào được nếu sử dụng 3G.

3. Cách cài GPRS thì mình chịu vì mình không dùng GPRS, cũng không dùng Mobiphone vì toàn cùng 3G.
Tks bạn quá. Mình dùng bao cái Android rồi, thế mà đến cái Arc S tìm mọi cách cũng ko gõ đc TV. May quá cách bạn chỉ đơn giản mà đc ngay
caodkhoa
ĐẠI BÀNG
12 năm
mí bạn cho mìn hỏi arc S mua về hộp ko có cáp HDMI đúng ko, vậy cáp đó mua ở đâu giá bao nhiu? Arc s chạy full HD có mượt mà ko vậy mấy bạn
Xin trả lời là mua Box ARC S không có cáp HDMI đâu, bạn mua thêm giá khoảng 200k thôi ah.
Và xin thưa rằng ARC S có lẽ không chạy được full HD 1080p đâu bạn, hình bị giật giật (có thể do FW), chạy 720p thì sướng tê người.
Mình cũng mới mua ARC S và đang hài lòng với em nó vì quá đẹp và tinh tế. Tuy nhiên em nó hay bị lỗi wifi (nhiều người cũng confirm như vậy) và như mình vừa nói: không chạy được Full HD

---------- Post added at 10:56 AM ---------- Previous post was at 10:52 AM ----------

Bác nào hướng dẫn cho mình cách Root và cài Rom cock cho em ARC S được không ah. Không biết dùng flashb và rom cook của ARC cài sang thì có bị lỗi gì không. Có bác nào thử chưa nhỉ?
Em ARC S của em mà phải đắp chiếu chắc e cũng cắn trym mà tự vẫn mất :banghead:. E vừa muốn nghịch nhưng lại hok muốn chịu rủi ro :help:
le_manhpro
ĐẠI BÀNG
12 năm
vô đây để được trợ giúp nhé nơi hội tụ những anh tài đang sử dụng arc vs arc s:skip:
http://www.tinhte.vn/hoi-dap-chia-se-kinh-nghiem-217/box-xperia-arc-666598/index216.html
Mình cũng mới làm 1 em ARC S ở hnam hwa đây, nên tham khảo giá web, vì ở cửa hàng mình hỏi giá thì bảo 9t520, giảm 100k còn 9t420, mình bẩu giá web có 9tr420, thế là giảm còn 9tr320, pótay! Test bluetooth thì mí em ý bảo bluetooth chỉ kết nối đc tai nghe, ko truyền file đc😁 Kệ mí ẻm, mình cầm đt làm ào ào!
ARA & ARC S 2.3.4 chưa root đc
le_manhpro
ĐẠI BÀNG
12 năm
ai bảo không được, hay chưa chịu tìm hiểu 💣💣💣
Ý em là đừng để mí em ý quăn bom mà mất phương hướng, chứ cái android em đã xài từ hồi G1 tới giờ, còn lạ gì nữa!
Các bác cho em hỏi, có ai xài ARC S mà khi có cuộc gọi tới, đang nghe đc chừng 1p thì nó reboot lại, hoặc có khi đang nói chuyện thì bị ngắt cuộc gọi (vụ này thì em nghi ngờ do sóng của nhà mạng hơn) Với em thấy con này sóng gió hơi íu thì phải, mới xài có 1 ngày thui, nhưng mà đi nhậu ở q5, vào cái toilet thì mất sóng, mà toilet gần đó chứ đâu có khuất gì😔
cho tớ hỏi u mua con arc s ở hnam đó là hàng Hông kong hay quốc tế vậy bạn, là bản nào đấy
bambino2886
ĐẠI BÀNG
12 năm
sao arc s đã có mầu đen rồi á? mình đang dùng arc, không gặp phải 3 lỗi trên như của bạn.
minh dang dung arc thay wifi cung yeu that . it khi duoc day song wifi mac du ngoi canh nguon phat wifi:playfull:
tieu_quy123
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình cung đang dùng arc s. Nhưng k găp lôi như các ban. Máy mình mua ở hòang hà mobile.
K bít arc s đa root được chưa các bạn nhỉ?
Root ngon😃
http://www.tinhte.vn/f290/root-se-xperia-arc-s-tao-recovery-883778-post11251554/#post11251554
Mình cũng đang sử dụng Arc S, 99% hài lòng, chỉ có phần pin của em nó sao chuối quá. Sử dụng hơi nhiều là pin không đến 1 ngày, đặc biệt pin giảm rất nhanh ở phần 100% đến 90%.
Bác cứ xài em nó khoảng 1-2 tuần xem tình trạng pin có tốt không , vì pin mới thì nó hao là đúng rùi , cứ từ từ rồi cục pin chạy ổn à bác . Hoặc bác thích mua 1 cục pin nữa hehe .
Chip lõi đơn chạy 1080HD chắc không nổi, giật ứ hừ
Muốn chơi chắc phải sắm dual core mà chơi full HD
chạy 1080 làm gì copy 1 film đó là hết thẻ nhớ luôn, s2 dual core của mình chạy tốt nhưng cơ bản thì chả hơn gì 720, độ phân giải màn hình 480x800 có hiển thỉ được HD đâu. Vợ mình vừa mua arc S Huyềnmobile 9tr6 vậy chắc hơi đắt rồi, mấy bác ở trên toàn 9tr3, 9tr4. Mà có ai biết khắc phục wifi arc S không chứ thấy nó yếu quá, ko biết bản rom cook nào wifi tốt nhỉ?
- bạn dùng chương trình gõ kỳ nam, chọn setinh -> ngôn ngữ chỉ mỗi tiếng việt thôi, thì bàn fim nhận mặc định là tiếng việt
- vào face thì có thể do mạng nhà cậu không hỗ trợ (wifi vào được fai cài lại dns), còn 3G của mobifon tớ không biết hỗ trợ không, như viẹttel không vào được face nếu dùng 3g
- cài GPRS tốt nhất bạn gọi tổng đài nó hướng dẫn rất tốt, như bên viettel 1818 các e ý pro lắm, hoặc là cái cấu hình của mobifon bạn biết thì có thể cài tay nếu đơn giản nữa dơn cái hỗ trợ tính cước 3g trên macker, nó tự ap cấu hình 3 nàh mạng cho bạn
mấy vấn đề của bạn mình đều trả lời được hết nhưng dài dòng quá
1. gõ tiếng việt: sau khi bạn chọn writing languages là tiếng việt thì bạn vào phần text input settings ---> word suggestions : bạn chọn cái thứ 3 từ trên xuống. Mỗi lần bạn gõ 1 chữ cái nó sẽ hiện ra một dãy các lựa chọn về từ tiếng việt. Lưu ý cái biểu tượng kế bên phím xóa, cái đó dùng để bỏ dấu.
2. Facebook: bạn cài được 3g mobifone là xài được.
3.3G: đăng ký 3G của mobifone trước (bạn hỏi tổng đài cách đăng ký, mình quên rồi). Sau khi nó báo thành công vào settings----sony ericsson----internet settings. máy sx tự động cài cho bạn.
Mình mua lúc nó 9tr7, bạn hên thế mua lúc nó rẻ thế .
Cho mình hỏi tí, root là gì vậy mấy bạn =.= root máy là sao 😁 mình ko hiểu lắm ngôn ngữ này hixhixx 😔
Máy mình đúng là dùng wifi hơi yếu, nhưng ko bị lỗi gì như mấy bạn kể hết ^^ cũng thấy hên ghê hihi :D
Lúc mua máy ở Hnam thì vì hàng mình là hàng xách tay nên ko có cáp HDMI, nhưng coi trong TGDD thì nó ghi nếu là hàng cty sẽ có cáp nhưng giá tới 13tr =.= mua cái cáp bên ngoài là ổn thoy ^^
Mà máy Arc S có dùng đc 3G ko zị mấy bạn.... Coi trong thông số kỹ thuật thì thấy là có mạng 3G, mà sao mò trong máy ko thấy chỗ nào bật hay tắt 3G hết trơn =.=
nếu bạn đã dùng ios rồi thì root nó cũng giống như jb cài cydia đó... nói chung cũng rễ mà bạn tự tìm hiểu mới hay!
còn bật tắt 3g thì vào cài đặt-không dây mạng-mạng di động -dữ liệu kích hoạt
Thanks bạn nha, nhưng mà bạn ơi, vấn đề bật tắt 3g như bạn nói đó là dành cho gprs mà 😁 gprs cũng chung với 3g luôn hả bạn....
Cái bật tắt lưu lượng mạng là bật tắt GPRS/3G đó cậu
zay hóa ra xperia cũng ko đọc đc film hd 1080 ah`.,...làm mình tưởng máy mình hư
lên ICS 4.0 đi, Face vào dc ngay, nhưng khong biet co go tieng viet dc hay không, vì mình không bỏ dấu khi viết tin nhắn
Sao mình
Mobile Network của sony arc ở đâu vậy bạn sao mình mò hoài ko thấy nên ko thể tích vào để lên 3G đc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019