Glock 19 Gen 5 MOS - Review trải nghiệm mua và bắn súng ở Mỹ quốc

22/5/2022 4:24Phản hồi: 9
Glock 19 Gen 5 MOS - Review trải nghiệm mua và bắn súng ở Mỹ quốc
Xin chào tất cả các bạn. Hôm nay mình muốn viết một bài chia sẻ về trải nghiệm của mình về việc mua và sử dụng súng ở Mỹ. Mình chọn khẩu Glock 19 Gen 5 MOS vì mẫu này được thầy của mình khuyên mua và súng này cũng có rất nhiều đồ aftermarket để độ. Thầy mình là cựu nhân viên chính phủ liên bang và được cấp bằng mang súng khắp nước Mỹ ( mình sẽ giải thích điều này ở cuối bài). Thầy có chứng chỉ “chứng nhận chuyên gia” trong phần súng lục, súng trường (rifle), súng săn (precision rifle/ sniper) và súng shotgun.

Mình nghĩ ai chắc cũng biết Mỹ là một trong một số rất ít quốc gia mà người dân được sở hữu súng một cách khá tự do và dễ dàng. Trong Hiến pháp Mỹ cũng ghi rõ là người dân được quyền sở hữu súng và không có chính quyền nào có thể tước đoạt quyền đó của người dân. Tất nhiên là sẽ có những qui định quản lý cụ thể dùng để phòng chống tội phạm và lạm dụng súng đạn. Mỗi tiểu bang cũng có luật riêng để quản lý súng đạn. Những bang Dân chủ thì luôn luôn có tư tưởng kiểm soát và cấm súng còn những bang Cộng hòa thì tương đối dễ dàng hơn.

Không dài dòng nữa, vô thẳng vấn đề. Qui trình mua súng thì khá là dễ, bạn chỉ cần có tiền và là công dân hợp pháp là có thể mua, miễn là ATF (Alcohol Tobacco Firearms Agency) không có lưu tiền án tiền sự của bạn là được. Tất nhiên là cũng phải có tiền. Bạn chỉ cần bước vô tiệm bán súng, chọn súng và điền bản khai báo thông tin cơ bản (theo mình thì còn dễ hơn điền giấy tờ thi bằng lái xe) và 20 phút sau khi hệ thống xác nhận, bạn trả tiền và mang súng về nhà. Mình thì mua thêm chai dầu bôi trơn và 2 hộp đạn loại 50 viên/ hộp.

Hộp đựng súng / Case

Bộ kit để thay optics cho súng.

Tổng thể về súng

Quảng cáo

Mình nghĩ sẽ khá nhiều người ngạc nhiên nếu mình nói Glock là khấu súng lục phổ biến nhất ở Mỹ bên cạnh 1911 (1911 được sử dụng khá nhiều trong thi đấu và súng có thiết kế cực kì tốt và bắn khá chính xác) mặc dù súng được sản xuất bởi Áo và tại Áo. Một số mẫu súng phổ biến được conceal carry ở Mỹ khác là SIG Sauer và 1911. Smith & Wesson được đánh giá là có cò súng/trigger khá “dỏm” nên không được ưa chuộng nhiều bằng, mặc dù là hàng của Mỹ và người Mỹ có “lòng yêu nước” rất cao. Một lí do khác mà GLock là súng phổ biến nhất là vì súng dễ sử dụng và không có khóa an toàn.

Glock có rất nhiều phiên bản với kích thước và cỡ đạn khác nhau. Lí do mình chọn mẫu G19 vì nó vừa tầm tay mình. GLock cũng nổi tiếng chế súng bền, ít cần “babysit”. Mình nghĩ biệt danh “AK-47 của súng lục” chắc cũng không hổ danh. Mẫu này bắn đạn 9mm. Một mẫu đạn phổ biến khác cho pistol/handgun là 0.45. Mẫu đạn này chứa nhiều thuốc súng hơn nên cũng có sức sát thương khá hơn và tất nhiên giá cũng cao hơn so với 9mm. Phần lớn cảnh sát và đặc vụ liên bang của Mỹ đã chuyển qua 0.45 để có hiệu quả sát thương tốt hơn.

Miếng sắt hình chữ nhật có 2 con ốc này có thể gỡ ra và gắn “red dot sight” trong tương lai. Ngoài ra súng cũng có thể gắn đèn pin và laser để hoạt động với “night vision”.

Số seri của súng và số này được đăng ký vào cơ sở dữ liệu của ATF.

Quảng cáo

Phần “nội tạng” của súng

Breakdown: Từ trái sáng phải

Băng đạn / Magazine aka “mag”
Khung / Frame
Slide (phần này mình không biết dịch là gì cho chính xác và có nghĩa)
Nòng súng / Barrel
Lò xo / Recoil spring

Hôm nay mình “rô đa” khoảng 120 viên nên súng hơi dơ.

Gần như mọi bộ phận đều có số part number để dễ tra cứu và mua đồ thay thế

Mình nghĩ cái này sẽ được dùng để điều tra xem “đầu đạn” đó được bắn ra từ súng nào. Vì cái dấu khắc này có liên qua tới “vân tay” của nòng súng vì mỗi nòng súng được khắc với độ xoáy khác nhau. Tuy nhiên bạn có thể lên online và order một cái nòng súng khác và ráp vô. Đồ part cũng là interchangable, nghĩa là mình lấy khung súng của mình gắn vào slide của súng người khác và bắn bình thường.

Các món lặt vặt còn lại trong bộ kit

Băng đạn 15 viên + 1 viên trong chamber là 16 viên tổng cộng bạn có thể bắn. Bộ kit đi kèm 3 với 3 băng đạn.

Dầu bôi trơn. Một số người thì dùng mỡ chuyên dụng (grease).

Tool nạp đạn. Thay vì nạp bằng tay thì bạn dùng cái này đè cái follower xuống và nhét đạn vô.

Tài liệu liên quan

Phiếu giảm giá và sách hướng dẫn sử dụng súng.

Hôm nay mình còn dư vài viên 9mm để dành chụp hình cho các bạn.

Đạn này chỉ là đạn full metal jacket, khác với self-defense/ hollow point ammo. Đạn này có sức công phá ít hơn và sẽ “đi xuyên qua thịt." Tất nhiên thì giá sẽ rẻ hơn. Đạn này được sử dụng nhiều trong tập luyện và giải trí. Tuy nhiên, US Army lại sử dụng loại đạn này để “đi tour” vì họ chỉ muốn làm bị thương chứ không muốn giết. Phần còn lại các bạn tự suy diễn.

Đạn self-defense/hollow point ammo có sức công phá mạnh, khi bắn vào thịt thì sẽ xoáy và tạo ra “lỗ hổng lớn hơn” nhưng lại nằm luôn trong da thịt mà không đi xuyên qua. Đạn này được cảnh sát và lực lượng vũ trang sử dụng. Tất nhiên người dân cũng được sử dụng, phần lớn là cho mục đích tự vệ cá nhân và nhà cửa.

*Ở trên mình có nói về vấn đề thầy mình được cấp giấy phép mang súng toàn quốc. Khi bạn đăng ký giấy phép mang súng ở Mỹ thì sẽ có bang sẽ chấp nhận giấy phép của bang bạn, có bang không. Nghĩa là khi bạn mang súng qua bang họ thì sẽ là phạm pháp. Thầy mình thì thoải mái. Kiểu có “license to kill.”

Khi tổng thống Joe Biden muốn tăng cường kiểm soát súng thì nhiều bang đã thông qua luật cho người dân tự do mang súng không cần giấy phép ( Consitutional Carry ) như là một biện pháp “phản đối” tổng thống. Phần lớn các bang này là bang Cộng sản..à lộn, Cộng Hòa. Tất nhiên ở chiều ngược lại thì nhiều bang dân chủ như California hay New York thì cấm gần như hoàn toàn hay gây khó khăn cho người dân. Không ngạc nhiên khi mấy bang này có tỉ lệ tội phạm và chính phủ kiểm soát cao hơn những bang khác. Tuy nhiên, càng cấm thì người dân càng mua súng đạn nhộn nhịp hơn. Kể cả các phụ kiện khác như áo giáp (body armor) và ống nhắm (scope) hay các loại gear khác.

Kết bài: Cha đẻ của nước Mỹ đã quy định rõ ràng quyền sở hữu súng đạn của công dân để họ có thể sở hữu sức mạnh ngang với chính quyền. Sở hữu súng không phải là xấu. Quan trọng là ý thức của người dân. Mình nghĩ lí do chính ở đây là để chính quyền không trở thành độc tài kiểm soát người dân và mình hoàn toàn ủng hộ điều này.

Còn ý kiến của bạn như thế nào? Cùng tranh luận nhé!
9 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mua đc desert eagle giống half-life ko bạn, khẩu đó đẹp 😆
@⭐️⭐️⭐️⭐️⭐️ Mình cũng từng nghĩ tới nhưng thực tế khi self-defense hoặc đấu súng thì con này nhiều đạn hơn nghĩa là bạn có thể đấu được lâu hơn. Thứ 2 nữa là người bt ăn 2 3 viên là gục rồi, trừ khi thằng đó bự con.
Con Desert Eagle ít đạn và nếu bạn bắn hịt thì coi như tèo =))
@B1tches keep reporing but can't stop Khẩu đó bắn ngon mà bạn, mình toàn cầm đi mid, headshot phát 1 luôn
@⭐️⭐️⭐️⭐️⭐️ ồ, mình chơi súng thật chứ không chơi điện tử bạn. Gặp chuyện thì Đại Tướng trong đột kích cũng ko bằng thằng lần đầu cầm súng thiệt.
@B1tches keep reporing but can't stop Đùa bạn thôi đừng lấy súng xử mình nha
@⭐️⭐️⭐️⭐️⭐️ Miễn là bạn đừng manh động hay đe dọa tính mạng mình thì mình chẳng có lí do gì để xử bạn hết. =))
Súng nhìn xịn sò quá. Cứ nghĩ súng phải do Mỹ sx mới đúng. Cường quốc sản xuất và sử dụng vũ khí mà lại đi nhập. Vui quá ha
@baby_ghost127 Cũng ko hẳn bạn. Rất nhiều nước trên thế giới sx và xk vũ khí như US, UK, Germany, France, China, Russia, Austria, Israel,...

Mỹ cũng sx rất nhiều súng và đạn tại Mỹ từ pistol, rifle, precision rifle và shotgun. Chẳng qua là về self-denfense pistol thì con Glock của Áo được ưa chuộng hơn thôi. Vì nó dễ xài và ổn định. Trong trường hợp khẩn cấp thì chỉ cần rút ra là bắn, ko cần suy nghĩ nhiều.

Còn pistol của Mỹ có con M1911 cũng được sử dụng trong thi đấu rất nhiều. Thậm chí cả revolver nữa.

Còn nhập là để có sự đa dạng thôi, giống như xe cộ ý. Ở Mỹ đủ thể loại từ Pháp, Mỹ, Nhật. Hàn, Ý, châu Âu, Đức. Vinfast thì mình chưa thấy, chắc vài năm nữa.
Đã thử TT33 PM59 CZ83 CZ75 thì thấy Glock bắn nhẹ hều, cầm cũng nhẹ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019