Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Gmail, OperaMini cho Palm đã sử dụng được tiếng Việt Unicode

LocDT
30/1/2009 11:48Phản hồi: 303
Chào cả nhà!
Hôm nay em ngồi táy máy Gmail cho con Treo 680 của em thấy dùng Gmail làm giải pháp mail cho Palm cũng khá tốt chỉ mỗi tội khi đọc cái thư nào có tiếng Việt Unicode thì bó tay luôn, toàn ???😕 thà viết không dấu còn hơn.
Dựa trên ý tưởng của mấy trang convert tiếng Việt em tiện tay sửa luôn thằng Gmail để chuyển bảng mã UNICODE sang TCVN3 kết hợp với bộ font tiếng Việt cho Palm như các bác đã post trên diễn đàn. Bây h em forward tất cả các mail cơ quan vào hộp thư gmail rồi tha hồ check bằng Treo. Em cũng không biết đã có bác nào làm như em chưa nhưng của nhà trồng được thì cứ dùng đã rồi tìm kiếm sau.
Bác nào hứng thụ vụ này thì tải về dùng thử nhé, em cũng vừa compile xong post luôn lên cho nóng hổi nên chưa test được kỹ.
Nếu vụ này ngon thì mục tiêu tiếp theo sẽ là OperaMini check web tiếng Việt khỏi cần qua các trang trung gian.:rofl8yi:
------------------------------------
Em xin tiếp tục ra lò phiên bản đầu tay OperaMini cho Palm đọc tiếng Việt Unicode thoải con gà mái.
Cách cài đặt thì cũng như cài Gmail, cần cài IBM JVM, vào Prefs>IBM Java VM đặt đánh dấu vào Use High Resolution CoordinatesUse Double Buffering, tăng Set Memory MaximumSet Maximum Java Thread Stack Size lên hết cỡ. Vào FontSmoother đặt font chuẩn TCVN3 (Chu Teu Plain) cho OperaMini sau đó là khởi động OperaMini. Các bác nhớ chọn chỗ nào GPRS tốt để chạy OperaMini lần đầu vì nó phải kết nối với Opera Server làm một số thủ tục khởi tạo. Phần mềm OperaMini khá phức tạp so với Gmail nên có thể có một số chỗ sửa chưa đúng, các bác test thử xem có vấn đề gì không nhé.

Phiên bản Gmail TCVN3 1.0 đã có thể gửi mail tiếng Việt Unicode. Các bác soạn tiếng Việt TCVN3 bằng phần mềm vẫn dùng, khi gửi đi sẽ được convert sang Unicode. Các bác test xem nhé.
Phiên bản OperaMini TCVN3 1.0 đã có thể gửi được tiếng Việt Unicode, sử dụng để post bài trong forum hoặc web mail v.v...
Phiên bản Gmail TCVN3 1.0.1 Fix lỗi tiếng Việt trong trường hợp: soạn mail -> quay ra ngoài -> quay lại soạn tiếp. Các bác update nhé.
Để thuận tiện cho các bác developer muốn phát triển tiếp em cũng up luôn Source Code và các tool. Em có nói qua các bước chỉnh sửa ở trang số 5 của topic này.
Thêm phiên bản OperaMini 3.1 cho máy bác nào không cài được 4.2 hoặc không thích dùng 4.2. Bản này có thể chạy song song với bản 4.2
Bác nào bị lỗi Gmail :"Sorry, Gmail will not work on your phone. Your phone doesn't have the appropriate certificate to communicate with the server ..." thì cài thêm file certs.pdb nhé

Chúc các bác năm mới vui vẻ!
303 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

viprocker
ĐẠI BÀNG
15 năm
Em mới đọc thôi....chưa down về ..........nhưng cũng phải thanks ông anh 1 phát......vì đóng góp của anh....😃.

Năm mới chúc gia đình anh nhiều sức khỏe.
viprocker
ĐẠI BÀNG
15 năm
Đã Test..........chất lượng Oke ...nhưng giao diện chưa đc..oke....😃.hi vọng những cái tiếp theo sẽ dc fix.......:X:X:X:X

Thanks lần nữa

* Cũng xin chú ý là, Palm phải được cài bộ Font chú tểu mới đọc được.

Spam tý
»»-(¯`v´¯)--»TUANANH »»-(¯`v´¯)--»FM: anh này tài quá
»»-(¯`v´¯)--»TUANANH »»-(¯`v´¯)--»FM: có cống hiến
»»-(¯`v´¯)--»TUANANH »»-(¯`v´¯)--»FM: 😁
Anh Dat(Treo 755): Palm kỳ này giá sẽ cao lên
Anh Dat(Treo 755): 😃
namtuoc8x
ĐẠI BÀNG
15 năm
Chưa thử nhưng cũng thanks bro vì đóng góp cho Palm VN
antondat
TÍCH CỰC
15 năm
nếu giải pháp này thành công thì quá tuyệt cho Palm rồi
viprocker
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bài viết thứ 4 của anh ấy trên tinh tế là 1 bước ngoặc .......
sinh viên hay gọi nôm na là ...."ĐỈNH" :]]
Hi vọng sẽ còn nhiều cái mới 😁
hay nhỉ, chưa mún thử vì ít check gmail nhưng thank bác 1 phát gọi là năm mới ...he he
imilnt
TÍCH CỰC
15 năm
để quên cáp sync rùi! mai thử liền, mình xài Gmail là chính luôn nè! Cảm ơn bạn LocDT nhiều!
tuy ko rành lắm nhưng cũng thanks anh LocDT nhìu.
wá tuyệt vời! mình sẽ đổi email trên Tinh Tế từ Yahoo sang Gmail. Đã test trên Treo 650 rất tốt, nhưng Gmail Mobile không hổ trợ Treo 600. Nhưng bạn cho mình hỏi cách thức bạn chuyển mã Gmail từ Unicode sang TCVN3 như thế nào, có thể chia sẽ cho anh em được không?
LocDT
TÍCH CỰC
15 năm
Cũng không có gì bí mật cả, trong class i (i.class) của Gmail Mobile có một lời gọi đến hàm drawString, đây là chỗ duy nhất để in các dòng chữ ra màn hình. Mình chỉ chèn thêm đoạn code vào chỗ này để chuyển mã ký tự của đối số trước khi truyền vào hàm thôi.
Hiện tại mình đang thử với thằng Opera, chạy trên Emulator thì OK rồi nhưng chạy thật vào máy thì toàn treo lúc cài đặt. Không hiểu sao mình cài bản Opera gốc cũng hay bị treo đoạn này, có thể do mạng không tốt. Không biết hiện tại các bác dùng bản Opera nào ổn định nhất cho Treo nhỉ để hack một thể.
Giải pháp này có thể áp dụng cho cả BlackBerry.

Hiện tại mình dùng font Chu Teu Plain nhìn thấy đẹp nhất. Tiếc là font TCVN3 không thể có chữ hoa có dấu tồn tại song song với chữ thường có dấu được, BlackBerry khoản này lại ngon lành.
hahahaxp
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bạn có thể giúp làm một bản cho Blackberry không. Cám ơn nhiều :eek:o7dt:
Mr.Siro
TÍCH CỰC
15 năm
Xét về mặt khái niệm thì soft nào chạy trong nền java thì đều có thể xuất lệnh string ra unicode được hết hả bác ?😕
LocDT
TÍCH CỰC
15 năm
Nói chung là như thế, em cũng không dám khẳng định 100% vì kiến thức là vô bờ bến. Về lý thuyết nếu bác nào tìm được soft convert từ Java mà chạy được trên Palm thì em có thể chuyển để hiển thị tiếng Việt.
Thanks bác lắm lắm, Bác Viprocker đâu rồi? Tuấn Anh chọn bản OperaMini nào ổn định gởi bác ấy luôn đi , một cuộc cách mạng cho palm, chắc xài tới Palm Pre hơi bị lâu tại Việt Nam đây 😁
Bác dùng bản Opere Mini 4.2.13337 này đi. Em dùng thấy ngon hơn hẳn các bản khác. Chưa bị treo lần nào.
Bác thật là quá tuyệt vời 😁
namtuoc8x
ĐẠI BÀNG
15 năm
Quá ổn.
Em không biết về lập trình nhiều lắm. Hi vọng cả nhà Palm sẽ có Opera rồi MunduIM đọc được unicode 😁
Năm mới đề tài mới, Thanks bác LocDT, chủ đề này là hot nhất có lẽ chỉ sau Pre 😁.
namtuoc8x
ĐẠI BÀNG
15 năm
Đối với ae dùng Treo thì hot hơn cả Pre :p
Em gặp vấn đề rồi mấy bác !!!

Bác ơi em cài rồi nhưng khi vào nó bảo thiếu IBM java VM . e cũng đã tải cái này về cài trên máy nhưng khi vào Gmail thì máy lại reset . Vậy tại do đâu bác . Giúp em với . E đang xài con palm centro.:eek:
Tôi cũng bị như bác, xong cài IBM java rồi set font TCVN3 cho gmail bằng fontsmooth là OK. Tiếc là giao diện đang có vấn đề, hình với chữ bị lệch nhau, bác tác giả sửa được vấn đề này là quá ổn. Bác có tiện tay làm luôn 1 cái cho BB thì tôi cám ơn vạn bội, đang dùng cả BB lẫn Treo mà.
LocDT
TÍCH CỰC
15 năm
Bác thử cài bản Gmail chuẩn xem có bị như thế không? Nếu vẫn bị thì em chịu rồi vì em chỉ xử lý phần chuyển đổi mã thôi, ngoài ra không can thiệp gì vào chương trình.
Ngoài ra em cũng xin giãi bày là em chỉ sửa được những phần mềm viết bằng Java thôi còn các phần mềm viết bằng C++ cho Palm thì chịu rồi. Mấy cái như VersaMail, Mundu viết bằng C++ thì phải.
Còn vụ OperaMini bản thân em dùng cũng hay bị treo kể cả dùng bản gốc không hiểu có phải do cài đặt lung tung nhiều thứ hay do bản ROM của em có vấn đề. Hơn nữa nguyên lý hoạt động của Opera cũng có vấn đề. Mọi trang web đều load thông qua Server của Opera mà server của Opera ở nước ngoài trong khi server web lại ở VN. Ưu điểm của Opera là nén dữ liệu trước khi gửi về client nên cũng giảm được tiền GPRS.
viprocker
ĐẠI BÀNG
15 năm
Không sao anh......em thấy nhiêu đây cũng quá đủ để tự hào rồi 😃
Bản chuẩn không hề bị, mình vừa cài xong, bản của bạn chắc có vấn đề về giao diện rồi, không biết các bác khác dùng Treo650 có bị không?
LocDT
TÍCH CỰC
15 năm
Bác có thể chụp được cái màn hình và post lên không? Nhớ là khi bác chạy bản chuẩn thì cũng vẫn set font TCVN3 nhé để xem có phải tại font không. Em chạy thằng Gmail này ko thấy 1 chút vấn đề nào. Em dùng Treo 680. Có ai bị như thế không nhỉ?
OperaMini thỉnh thoảng còn bị dính 2 chữ vào nhau và hay treo. Không biết còn trình duyệt web và check nào viết bằng Java nữa không.
lelai
ĐẠI BÀNG
15 năm
đã cài và rất hay nhưng giao diện có vấn đề như trên, em xài Palm TX
Sao các bác lại bị thế nhỉ ? Em cài thấy giao diện vẫn y nguyên không hề bị lỗi.
viprocker
ĐẠI BÀNG
15 năm
Em nghĩ nên hạn chế dùng mấy từ H@ c k..........với mấy Soft Free thì không nói, với mấy soft nhu Mundu mà cứ ầm ầm thế cũng ko hay 😁....cứ âm thầm lặng lẽ mà share nhau xài 😃
LocDT
TÍCH CỰC
15 năm
Đã có phiên bản OperaMini tiếng Việt, các bác xem ở trang 1 nhé.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019