Gmail sẽ cảnh báo khi bạn gửi thư không bảo mật hoặc email tới có dấu hiệu lừa đảo

Duy Luân
9/2/2016 23:26Phản hồi: 5
Gmail sẽ cảnh báo khi bạn gửi thư không bảo mật hoặc email tới có dấu hiệu lừa đảo
Kể từ hôm nay người dùng Gmail sẽ được cảnh báo khi bạn gửi thư đến một địa chỉ mà nhà cung cấp dịch vụ không hỗ trợ giao thức mã hóa TLS. Một biểu tượng ổ khóa bị mở sẽ hiện ra trong khung soạn thảo khi bạn đang viết email mới để báo cho bạn biết là nội dung nhạy cảm trong mail có thể bị đánh cắp trong quá trình gửi thư (do không có kết nối an toàn giữa bạn và server nhận thư). Tương tự, nếu bên gửi email cho bạn chưa xác thực bức thư của mình là hàng "chính chủ" (authenticate) thì cũng bị thay thế logo, avatar hay hình đại diện bằng một dấu hỏi. Ví dụ, nếu bạn nhận được thư của ngân hàng, trường đại học, của Google, Yahoo nhưng lại không được xác thực thì có khả năng là tin tặc đang giả mạo để lừa bạn bấm vào một cái link trong thư đó hoặc chuẩn bị lừa đảo. Xem thêm về xác thực email ở link này.

Google nhấn mạnh thêm rằng việc cảnh báo về email chưa xác thực không có nghĩa là thư đó không an toàn. Sẽ có những đơn vị, cơ quan, công ty không xác thực email của họ trong khi thư đó vẫn đúng là do họ gửi. Dù sao thì biểu tượng dấu hỏi đó cũng sẽ giúp bạn cẩn thận hơn. Đây là hai cách mà Google muốn giúp cho người dùng của mình trở nên an toàn hơn và cẩn thận hơn với những email gây hại. Thú vị hơn, chúng đã được ra mắt trong ngày An toàn Internet (Safer Internet Day, năm nay diễn ra vào hôm 9/2).

Unauthenticated Avatar Image_FINAL.png

Nguồn: Google
5 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay quá, mình đã từng dính một vố bị lừa kiểu này rồi😔 hi vọng nhờ công nghệ này mà mọi người sẽ ít bị dính mail lừa đảo đi.
Google giờ rất chăm lo cho khách hàng dù là xài free, mà free thù Google luôn là số 1
Chưa biết ai đọc lén thư của mình chứ chắc chắn Google nó đọc trước tiên. Thư mình chưa gửi đi nó đã đọc mà thư nhận được chưa mở ra nó đã đọc của mình rồi
@dac :rolleyes:
Ng mình vẫn còn xài yahoo mới ghê chứ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019