TIKI Freeship June

[GMS 2011] Rolls-Royce chính thức giới thiệu Phantom EE chạy điện
bk9sw
10 nămBình luận: 38
Như đã hứa, tại triển lãm Geneva Motor Show năm nay, Rolls-Royce đã chính thức giới thiệu đến người dùng mẫu xe hạng siêu sang chạy điện mà Tinh Tế đã đưa tin trước đây là Phantom EE (102EX). Đây là mẫu xe chạy điện thuần đầu tiên trong phân khúc xe sang có giá hơn 200,000$. Mặc dù là xe điện nhưng ngoài việc giữ nguyên thiết kế truyền thống của Rolls-Royce, công ty đã khiến cho chiếc điện trở nên xe tuyệt vời hơn khi chế tạo phần khung xe bằng nhôm để giảm trọng lượng và trang bị gói pin có công suất lớn 71 kWh.

Pin của Phantom EE cho phép xe hoạt động liên tục trong phạm vi 200 km với mỗi lần sạc đầy. 2 động cơ điện làm mát bằng nước được lắp trên khung phụ phía sau có công suất tổng cộng 290 kW, thấp hơn so với công suất 338kW của động cơ đốt trong V12 6.75 lít trên dòng Phantom thường. Tuy nhiên, sức mạnh của động cơ điện có thể thấy rõ ở chỉ số mô-men xoắn cực đại đạt 800 Nm trong khi động cơ V12 chỉ cho mô-men xoắn cực đại 720 Nm ở tộc độ vòng quay 3500 vòng/phút.

Động cơ công suất 290 kW cho phép Phantom EE tăng tốc từ 0 đến 100 km/h trong 8 giây. Mặc dù vậy, tốc độ tối đa của Phantom EE không thật sự ấn tượng. Cụ thể, tốc độ của xe chỉ giới hạn 160 km/h và điều này sẽ phần nào gây thất vọng đối với những người yêu thích sản phẩm của Rolls-Royce khi chiếc xe được đem đi "lưu diễn" trên thế giới.

Pin 71 kWh của Phantom EE sử dụng hỗn hợp Lithi-Niken-Coban-Măng gan-Oxit là gói pin lớn nhất được sử dụng cho xe điện 4 chỗ. Gói gồm 96 pin Niken-Coban-Măng gan được sắp xếp có chủ đích nhằm mô phỏng trọng lượng của động cơ đốt trong. Qua đó, người dùng sẽ "quên" đi cảm giác đang lái một chiếc xe điện bởi trọng lượng của pin sẽ khiến xe "đằm" hơn.

Quảng cáo

Về phần sạc pin thì Rolls-Royce đã ghi điểm đối với khách hàng cũng như giới phê bình công nghệ. Phantom EE có thể được sạc từ nguồn điện 3 pha thông thường và mất 8 giờ để sạc đầy. Trong một số trường hợp người dùng phải sạc lại pin với nguồn điện 1 pha thì thời gian sạc sẽ lâu hơn, khoảng 20 giờ. Ngoài ra, Phantom EE còn có thể sạc pin không dây.

Một số hình ảnh về Rolls-Royce Phantom EE:

Quảng cáo

Quảng cáo

Theo: Gizmag
thipm2020
TÍCH CỰC
10 năm
Em này thì quá tuyệt, về VN chắc chưa có chỗ để nạp điện.
Thích phiên bản mui trần màu tím đẹp lạ lùng
kungvn
CAO CẤP
10 năm
Em thấy chạy điện cảm giác nó mất cái vẻ sang sang kiểu gì ấy. Đang đi chơi với người yêu bảo : em chờ tí anh đi nạp điện cái. :p
Bác có vẻ tự ti nhỉ nhà bác ở đâu vậy, nhà mình ở nông thôn mà điện 3 pha vào ngay sân đấy. Nên nhớ là đường dây điện chạy ngang trước nhà bạn là 3 pha đấy sợ bác kg có súc mà dùng thôi.
CLong
TÍCH CỰC
10 năm
VN mình đường điện dân sinh nào cũng phải đa phần là điện 3 pha nhé, bác cứ nhìn đg dây điện ngoài đường là thấy 4 dây, trong đó là 1 mát và 3 pha nóng, nếu bác có yêu cầu dùng 3 pha thì bên điện lực sẽ nắp 3 pha cho bác
Thế ah? Vụ đó thì em ko bít, vì em thấy mỗi cơ sở nào đăng ký dùng điện 3 pha đều phải xin phép phức tạp hơn xin phép điện sinh hoạt nhiều. Rồi còn đăng ký hạn mức xử dụng, rồi làm đồng hồ riêng. Thậm chí là nếu hạn mức sử dụng cao thì bác còn phải lắp 1 trạm biến áp nhỏ nữa.
Còn mấy cái đường dây chạy ngang qua nhà đấy thì iem cũng có bít, nhưng chả lẽ cứ thế câu ra mà lấy điện vào nhà hả bác? Ko bít bác đã câu thử chưa mà xúi AE thế? Mà ko bít mấy đường dây đó là đã hạ áp chưa nữa, chứ nó mà để điện 5kV hay 10kV, cắm vào 1 cái lại cứ thế nhe răng ra cười 😁
bt_mis
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hi bác, không phải e tự ti dân tộc, mà thực tế nó thế ạ. Em biết điện 1 pha là dành cho sinh hoạt còn 3 pha là dành cho sản xuất, chính vì thế em mới nói là VN chủ yếu dùng điện 1 pha ạ.
Năm 2010 đã thiếu điện, năm nay dự bao sản lượng điện lại càng thiếu trầm trọng, xe này về VN chắc chỉ để ngắm 😃)

E nói ngoài lề chút: Hộ gia đình vẫn có cách để mắc điện 3 pha được, còn cách đó như thế nào thì :giggle:
RHINO_BOY
TÍCH CỰC
10 năm
xe đạp điện không cần đang ký biển số
thế còn oto điện thì sao nhỉ?
rùi ngộ nhỡ đi đâu trên 200KM mà ko đổ xăng lấy j` chạy ?
khi đi xe sang thế rồi thì chả bao h đi đến đâu quá 20km ấy chứ 😁
chắc khi chạy lại có bộ phận nạp tiếp cho pin để tiết kiệm
jing
CAO CẤP
10 năm
cái này thì đố các bác vn nào giám nhập, vì lam j có máy sạc

---------- Post added at 08:20 AM ---------- Previous post was at 08:18 AM ----------

bác lắp pin con thỏ vào mà chạy, đâu cần phải chờ sạc điện làm j
CTNHT
TÍCH CỰC
10 năm
Xe đẹp mà còn xanh nữa ^^
xp_pro2001
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đẹp quá, bao giờ mình mới có một chiếc RR xài nhỉ 😃
jimmy113
ĐẠI BÀNG
10 năm
lúc còn chạy xăng thì nó uống như nước. Sau này chắc nó cũng uống điện như bia. Điện đang lên giá mà chạy em này thì toi! em đùa tí, các bác đừng chém! em RR này thì nhất quả đất rồi. Vừa sang, vừa tiết kiệm lại ko ô nhiễm môi trường. Thường thì các bác chạy RR ít khi đi xa lắm, chạy vòng vòng trong thành phố để "ngoại giao" thôi nên nhập em này về VN là hợp lý! đáng lẽ phải có chính sách khuyến khích nhập những xe chạy điện như vậy về chứ nhỉ? còn về nơi nạp điện, em nghĩ cứ phát triển thì chắc sẽ có nhà cung cấp thôi! cùng lắm thì nạp ở chi nhánh điện lực (cái này thì quận nào chả có 🤓)
[/COLOR]
chắc gì đã ko ô nhiễm môi trường, có khi đi 100km chạy xăng thì thải ra độ 1 m3 khí độc, chạy 100km bằng điện lại có 2m3 khí do đốt than mà làm điện, haizz tùy và điện nước nào thôi
Dùng xe này thì không đi về quê trong ngày được rồi, sạc lâu quá.

---------- Post added at 10:06 AM ---------- Previous post was at 10:04 AM ----------

Ở VN lai còn gặp quả cắt điện luân phiên thì xe này chắc đắp chiếu suốt 😃
RR thì toàn hàng khủng rồi.có nằm mơ mới bước lên em này
VN sản xuất pin con thỏ giá lại rẻ chạy với chú auto này thì hay lắm nhỉ

hi` hi`
Quá khủng, mỗi tội thích hybrid hơn! nhìn xe RR mê mẩn quá!
xe điện thì sẽ kèm sạc chứ ko về VN ra chợ giời mà mua à😆 toàn phán bừa, xe người ta còn nhập được chứ cái sạc là cái gì? mà sạc là sạc ở nhà chứ có phải ra cây điện sạc như xăng đâu=))

---------- Post added at 12:46 PM ---------- Previous post was at 12:45 PM ----------

thế khi nào ông nổi hứng lên làm chuyến xuyên việt thì móm à😃) ai bảo là xe đẹp ko đi quá 20km😃)
Đại gia Việt mua siêu xe là thỏa niềm đam mê sở hữu và khẳng định thương hiệu thành đạt của mình, thứ 2 là để đánh bóng thương hiệu kinh doanh, là để đối tác, đối thủ biết đến mình, mua rồi lại mang cất trong garage ngắm là chính chứ có dám đi mấy khi trong cái điều kiện đường xá việt nam hiện nay. Xe người ta cành vàng lá ngọc bác bảo mang đi xuyên Việt khác gì vùi liễu dập hoa 😔
1 số đại gia thích nổi thôi bác ạ, còn đại gia xịn khẳng định nhau bằng các tòa nhà chọc trời rồi. và xe họ mua để đi cho sướng chứ ko phải để khoe mẽ vs ai nữa, vì họ đã quá đủ để ng khác nhìn vào phải nể bác ạ.
gét nhất là dùng bằng điện. vì điện đâu phải lúc nào cũng có sẵn đâu. còn hàng xăng dầu thỳ lúc nào cũng available ( trừ khi xăng dầu tăng giá - các bác cầm chừng k muốn bán )
Có 1 con đễ chạy thì chắc oách phải biết các bác nhỉ 😁

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019