#GMS19: Ký sự Geneva Motor Show, nhiều thử thách nhưng vẫn may mắn, một mình nhưng không đơn độc P.1

chuyengiaphaxe
2/3/2019 12:14Phản hồi: 22
#GMS19: Ký sự Geneva Motor Show, nhiều thử thách nhưng vẫn may mắn, một mình nhưng không đơn độc P.1
Khi viết những dòng cập nhật đầu tiên này là mình đang trên máy bay từ HCM đến Frankfurt, sau một tuần chờ đợi trong hồi hộp và có những lúc gần như vô vọng. Cái cảm giác này mình đã nếm trải đúng một năm trước.

Đáng lẽ năm ngoái mình đã tham dự Geneva Motor Show, triển lãm xe thuộc diện danh giá nhất thế giới mà mình luôn khát khao muốn đến một lần trong đời. Tiếc thay, việc không thể xin được Visa đã khiến mình lỡ hẹn một năm. Tuy nhiên, mình vẫn không bỏ cuộc và quyết định bằng mọi giá năm nay sẽ phải đến được Geneva Motor Show.

Tưởng mọi thứ sẽ suôn sẻ hơn lần đầu nhưng lần thứ 2 này vẫn đầy những biến cố khiến mình nhiều lúc mệt mỏi và mông lung. Thử thách đầu tiên là việc xin Visa Đức. Đợt này vì lý do bên Lãnh Sự Quán Đức chuyển giao việc tiếp nhận hồ sơ xin Visa ra một đơn vị đại diện bên ngoài thụ lý nên các lịch hẹn trong tháng 2 đều dồn về gần cuối tháng.

Honda Monkey 2018_Xe.tinhte.vn-6923.jpg
Lúc này vừa đáp máy bay xuống Frankfurt xong thì lại bắt tàu đến Stuttgart

Mình check lịch hẹn thì thấy ngày sớm nhất có thể đặt lịch là 20/2, tức là cách ngày mình bay chưa đến 10 ngày. Trong khi thời gian trung bình xét duyệt một hồ sơ Visa cũng chỉ tương đương thế. Mình quyết định vẫn nộp và thử vận may.

Thử thách dồn dập thử thách. Mặc dù hồ sơ xin visa của mình đã đầy đủ, nhưng vì lý do số ngày mình ở Thuỵ Sĩ dài hơn ở Đức nên đơn vị tiếp nhận hồ sơ đã hướng mình chuyển hồ sờ từ Đức sang xin Visa Thuỵ Sĩ.

Tuy cùng một văn phòng tiếp nhận cả 2 nước, nhưng mình không thể nộp vào Thuỵ Sĩ ngay được vì lịch của ngày 20/2 và hôm sau đều kín. Ngày sớm nhất mình có thể đặt lịch với bên Thuỵ Sĩ là 22/2 và thế là lại mất toi 48 giờ quý giá. Mình còn nhớ ngày 22/2 là thứ 6, tức là còn đúng 1 tuần trước ngày bay mà T7 và CN thì bên lãnh sự quán họ không làm việc nữa. Điều đó có nghĩa là hồ sơ mình chỉ có đúng 4 ngày để được xử lý. Mình đã phải viết thư khẩn đến Lãnh sự quán Thuỵ Sĩ và mong họ có thể đặt cách sớm cho trường hợp của mình.

Honda Monkey 2018_Xe.tinhte.vn-7041.jpg
Stuttgart là quê nhà của Mercedes-Benz, thế nên vừa đến nơi đã thấy logo ngôi sao 3 cánh hoành tráng đập vào mắt ở ga tàu trung tâm. Ngoài ra Stuttgart cũng là đại bản doanh của hãng xe thể thao trứ danh Porsche.

Trong cái khó thì ló cái hên, việc thay đổi hồ sơ từ Đức sang Thuỵ Sĩ không mất nhiều thời gian vì mình đã có giấy mời của cả bên tổ chức triển lãm Geneva Motor Show ở Thuỵ Sĩ, bên cạnh giấy mời của một hãng xe Đức. Nếu ỷ y không xin thêm giấy mời của bên triển lãm Thuỵ Sĩ từ trước thì khả năng lịch hẹn phải dời lại tiếp là rất lớn.

4 Ngày trôi qua dài dăng dẳng. Không chỉ mình mà cả anh em đi cùng mình, đồng nghiệp công ty và thậm chí cả đối tác cũng sốt ruột theo. Theo kế hoạch thì chuyến này đi sẽ có tất cả 3 người, ngoài mình thì còn có 2 anh bạn nữa. Một anh bạn đang ở bên châu Âu đợi sẵn, chỉ cần hay tin mình nhận được Visa là ảnh book vé bay sang Đức đi roadtrip chung với mình sang Geneva, Thụy Sĩ. Tuy nhiên, vì chờ mãi không có tin tức gì về Visa của mình nên trước ngày bay 2 ngày ảnh đã quyết định không tham gia nữa, phần vì cũng bận việc đột xuất ở Việt Nam. Thế là chuyến này còn 2.

Tiếp tục câu chuyện trong cái rủi lại có cái may, ngay ngày hôm sau, tức là trước ngày bay 1 ngày thì mình nhận được Visa. Mừng húm. Tuy nhiên niềm vui chưa được bao lâu thì anh bạn thứ 2 đi chung đoàn báo là cũng không thể tham gia được vì gặp trục trặc trong khâu hồ sơ.

Đi một mình cũng có cái thú riêng. Không vướng bận ai nhưng bù lại phải tự xử nhiều việc. Quan trọng là vẫn vui.

Dù ngày xưa mình vẫn thường lái xe rong ruổi một mình và yêu thích cái cảm giác cô độc đến ngạo mạn. Nhưng lần này nghĩ đến việc đi một mình ở vùng đất mình chưa từng đặt chân tới, cũng chả am hiểu ngôn ngữ hay thân thiết với ai, phần nào khiến mình lo lắng.

Quảng cáo

Quyết định cuối cùng là mình sẽ tiếp tục cuộc hành trình đến Geneva Motor Show để chia sẻ với anh em những hình ảnh, thông tin mới nhất của các mẫu xe sắp ra mắt tại triển lãm xe có thể nói là đẳng cấp nhất thế giới này. Anh em đừng quên đón xem tại Xe Tinh Tế trong những ngày tới.

Phần tiếp theo: Hé lộ người bạn đồng hành. Dù đi một mình nhưng mình biết là lần này không cô độc.

Chân thành cám ơn những người anh, người chị đã đôn đáo lo cho mình những giấy tờ cần thiết, đã xử lý những thay đổi trong việc đặt phòng, đặt vé, sắp xếp xe kịp thời. Cám ơn các bạn đã luôn theo dõi Xe Tinh Tế và là nguồn động lực lớn để mình thực hiện chuyến đi này.

Honda Monkey 2018_Xe.tinhte.vn-7043.jpg

Việc đầu tiên tới Đúc là thử ngay món xúc xích Đức

Honda Monkey 2018_Xe.tinhte.vn-0639.jpg
Ở Stuttgart thì không thể không ghé thăm 2 bảo tàng xe của Mercedes-Benz và Porsche

Quảng cáo

Honda Monkey 2018_Xe.tinhte.vn-3669.jpg
Khả năng X-Class sẽ về Việt Nam vào cuối năm nay

Honda Monkey 2018_Xe.tinhte.vn-7705.jpg
AMG gấu quá

Honda Monkey 2018_Xe.tinhte.vn-8958.jpg
Mẫu xe đua DTM của AMG trưng bày ngay trong bãi đậu xe của triển lãm

22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tranjella
TÍCH CỰC
5 năm
Sợ nhất làm visa trực tiếp với đại sứ quán dễ rớt, tỷ lệ rất cao mặt dù có giấy giới thiệu. Ham mộ chủ thớt ghê trên mông mấy con xe yêu thích.
@linhnd K bổ sung thì nó k cho chứ bác tưởng cứ thế mà bảo là tôi k có à 😁:D:D:D. Bác đùa :D
@anhtuannd Con mềnh k đi cùng mới buồn cười chứ, đi cùng thì nói làm gì nữa. Mà cái con phỏng vấn nhìn cũng hách cmn dịch lắm 😁
@Eti Cái cty mời mềnh cũng nối tiếng lắm, nằm ở Stuttgart như của thằng Merc luôn. Mà nghe đâu stuttgart cũng đàng hoàn lắm chứ k có giang hồ. Nên cũng k hiểu tại làm sao đòi hỏi lạ thế 😁:D:D
Eti
ĐẠI BÀNG
5 năm
@baotuan thường ở đấy người của một băng nhóm là người đến từ cùng tỉnh, tỉnh H ở vn chẳng hạn, nếu bạn cũng có quê quán ở tỉnh H, bạn sẽ bị soi kỹ hơn. Dân mình đoàn kết, cùng quê kéo người cùng quê đi. Thằng bạn mình còn bị hỏi tên người thân trong nhà ra, bọn nó có hết thông tin. Mình nghĩ chắc bạn rơi vào trường hợp gặp đứa xử lý giấy tờ bị dở hơi thôi.
write dung
TÍCH CỰC
5 năm
Đi qua làm gì mod? Xem ng ta chạy có lấn làn để giữ khoảng cách & quan sát tốt à 😃
Đã ghê.
tranktu256
ĐẠI BÀNG
5 năm
hóng phần tiếp
Như nhiều anh em trên mạng, chỉ biết comment “ướt....”
alexnam
TÍCH CỰC
5 năm
@Nam Air "ướt" trong "ướt át" ah mod, hay ý nói "ước mơ", "ước mong" ?
ĐiênHâm
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tuyệt. Cả 1 hành trình thú vị. Mod tiếp tục vì anh em nhé!
Mod sang đó bị gái tây dụ ở lại đó luôn không chừng
Đã gặp đc Khoa và sắp đc lái GLC AMG 378hp đi trên đường ko giới hạn tốc độ.
protiendat
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chung quy cũng tại cái passport 😁. Chỉ mong sao passport VN mạnh mạnh chút cho anh em đỡ khổ.
Sau vụ TXT thì xin visa vào Đức hơi khó tí
@chuyengiaphaxe đã là chung khối schengen thì lăn tăn bỏ Đức nộp lại Thuỵ Sĩ chi vậy trời. Cty xe Đức mời chẳng lẽ lãnh sự quán Đức không hỗ trợ kiểm tra dễ hơn sao. Tổng lãnh sự Đức ở Sài Gòn là cũng người đứng đầu phòng kinh tế. 😆

Phòng Kinh tế

Tổng Lãnh sự, Ông Andreas Siegel

Phòng kinh tế bao gồm bộ phận thúc đẩy kinh tế thương mại và hợp tác phát triển.

https://www.schengenvisainfo.com/schengen-visa-countries-list/
Có phần 2 chưa zậy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019