Góc làm việc của mình có gì?

Didu
16/4/2021 3:55Phản hồi: 261
Góc làm việc của mình có gì?
Đây là bàn làm việc hàng ngày, từ sáng tới tối của mình. Cụ thể hơn thì mình có phòng riêng để làm các công việc liên quan tới Khắc Tên Hà Nội và Tinh Tế, mình làm đủ mọi thứ, bao gồm cả tự quay phim, tự chụp hình, tự dựng phim cho những đoạn video trên tay của mình. Trong bài này mình chia sẻ góc làm việc ở góc nhìn như vậy.

Bàn và ghế Apollo 01

Cái bàn này là mình tự đóng theo ý muốn, cả về chiều cao, dài, rộng nên có thể bạn sẽ thấy nó hơi khác lạ. Mình muốn một cái bàn có thể nâng hạ độ cao nhưng chưa đủ điều kiện để làm như vậy. Kết hợp với nó là một cái ghế bọc da, có thể thay đổi độ cao và nghiêng ngả ra sau.

Ghế này được trang bị cho mọi nhân viên của Tinh Tế lẫn Khắc Tên, nhiều người thấy nó đẹp nên cũng hỏi tên, tên cụ thể của nó là Apollo 01 (anh em tự Google nhé), ngoài bản bằng da như mình đang ngồi thì còn có bản bằng nỉ nữa. Ghế ngồi rất êm và thoải mái, cơ cấu ngả ra sau cũng rất mượt mà, bánh xe lăn êm và không phát ra nhiều tiếng động, nói chung là mình hài lòng với nó.

Máy tính iMac 5k

Mình mua cái này năm ngoái để thay cho màn hình Ultrafine 4k và MacBook Pro, combo đó chuyển về nhà. Hầu hết đồ công nghệ mình mua đều mua cũ hoặc dùng lướt, chiếc iMac này cũng vậy. Nó là model màn hình 27" năm 2019 với chip Core i5 6 nhân và Radeon Pro 580X. Ban đầu định mua Mac mini M1 và một cái màn hình Ultrafine 5k nhưng thấy combo đó đắt hơn nên thôi bỏ qua.

Do công việc phải chỉnh ảnh và dựng phim nên muốn chọn một cái máy CPU và GPU mạnh chút. Ban đầu nó là ổ lai Fusion nhưng mình thay bằng một ổ SSD 1TB, RAM cũng chỉ mặc định 8GB nhưng mình nâng lên 24GB, không có tiền nên hơi kệch cỡm chút, khi nào có tiền nâng tiếp.

Máy tính được mình dán một loạt stickers ở phần nhôm để che đi quả táo và phần nhôm dày. Ngoài viền bezel quá dày thì mình hài lòng với iMac. Nói thẳng ra ngoài iMac và Ultrafine thì mình chưa thấy có cái màn hình nào ngon hơn về chất lượng hiển thị và độ phân giải để dùng với macOS. Đó là lý do vì sao mình chọn iMac thay vì Mac mini và màn hình ngoài.

Bàn phím cơ và chuột Magic Mouse

Combo này mình cũng mua được khoảng 1 năm rồi, nó là bàn phím cơ hiệu Filco nhưng được độ lại kha khá. Từ lúc mình mua nó đã thế này rồi, tức là vỏ nhựa được sơn màu xanh cổ vịt, keycap thì là Moon Landing nhìn rất đẹp. Không rõ phím Space có được độ thêm gì không nhưng khi mình gõ cảm nhận như có một tiếng kim loại va chạm với nhau, nghe cũng khá ấn tượng. Mình đang canh me một kèo group buy bàn phím cơ, sau đó mình tự build cả keycap, màu sắc lẫn switch. Hiện tại thì tạm hài lòng với Filco.

Chuột thì là Magic Mouse, mình có thử qua Trackpad nhưng không tiện bằng chuột nên gắn bó với em này. Mình thấy nó đẹp và không vấn đề gì khi dùng cả nên cứ gắn bó thôi.

Quảng cáo

Màn hình Facebook Portal

Nó giống như Google Nest Hub hay Amazon Echo Show, mình dùng để hiển thị ảnh thôi. Ngoài ra, nó có nghe nhạc Spotify, trợ lý ảo và nhiều thứ trên Facebook bao gồm gọi video và gọi audio, anh em xem lại bài trên tay để rõ hơn. Mình thích Portal vì thiết kế vuông, giống khung ảnh của nó, nó cũng có thể đặt ngang hay dựng đứng tùy ý muốn. Nhiều khi có ai gọi Messenger thì trả lời ngay từ đó cũng tiện, khỏi cầm điện thoại.

Trên tay Facebook Portal

iPad Pro 2018

Mình dùng chiếc iPad này được 2 năm, dùng nó mỗi khi không sử dụng máy tính hay khi chơi game. Có nó nên mình mới can đảm mua iPhone 12 mini màn hình nhỏ xíu, khi nào cần to thì lên iPad. Mình dùng kèm nó với bàn phím Smart Keyboard, chất lượng cái bàn phím này tệ lắm, dùng hai năm mà be bét rồi, nhiều khi kết nối cũng không nhận. Nhưng vẫn cần bàn phím để khi ra ngoài vẫn gõ bài hay chat với bạn bè được, mình không dùng được bàn phím ảo trên iPad.

Quảng cáo

Máy ảnh Nikon Z6

Đây là máy để làm việc, máy chụp chơi thì đã có Ricoh GR3. Những bài trên tay của mình đều được thực hiện với Z6, cả quay phim lẫn chụp ảnh. Mình dùng nó với ống 24-70mm f/4 và micro Rode Wireless Go, cũng như gimbal DJI RSC2.

Z6 là máy ảnh mirrorless fullframe, có thể quay 4k 30fps, nếu để ý thì Tinh Tế có nhiều máy Nikon Z và hầu hết video đều độ phân giải cao nhất đạt 4k.

Ly Starbucks, bình Yeti và một bình Ice Shaker

Bình Yeti là để đựng cafe mang đi, bình Ice Shaker kia đựng nước uống và ly Starbucks để uống nước. Mình thường pha cafe từ nhà mang đi, hoặc đôi khi sang quán cafe hàng xóm thì mang ly Starbucks sang đó uống. Thích cái ly Starbucks vì màu xanh đậm, thiết kế nhìn lạ mắt nhưng không giữ nhiệt được.

Khung ảnh treo tường

Những khung ảnh này là mình tự in ấn, tự làm khung và tự chụp luôn. Tất cả đều là khung ảnh đứng và ảnh thì lại là ngang, mình đặt ảnh nhỏ nhỏ trong khung, bao quanh là khoảng trắng nhìn đẹp và hài hòa hơn. Ảnh thì in ở tiệm ở Triệu Việt Vương còn khung gỗ thì làm ở Nguyễn Thái Học.
261 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Góc làm việc gọn gàng đơn giản sạch sẽ
Zonzenfamily
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Tuat Phan Chắc mới dọn để chụp ảnh sao thấy sạch sẽ ghớm 😃
@vodanh845 haha
@vodanh845
Cười vô mặt
@vodanh845 Con trai thường để đồ luộm thuộm, còn trường hợp này thì ko rõ 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Góc làm việc đầy chất công nghệ 😍
Tuyệt
@Nicotine Caffeine Vậy thì giường làm việc, sàn làm việc, hoặc đơn thuần là chỗ làm việc của mod cũng được, ko cần thiết phải có bàn trong ảnh 😁
@crazysexycool1981 Mình nghỉ việc rồi nha mod, đang chạy grab lại
@Nicotine Caffeine Mod thoái thác dữ quá, thua òi 🤣
@crazysexycool1981 Sao thoái thác bác
Cũng toàn hàng Apple không hỉ
@julypham2002 A thích xài đồ của Apple nhưng ko phải iFan 😁
@crazysexycool1981 Thấy Bác nhiều người chỉ trích quá. Theo quan điểm cá nhân mình Bác có làm gì sai và mấy người kia cũng chẳng nuôi cơm Bác ngày nào hết mà vô chửi họ như đúng rồi. Trang cá nhân trên mạng mỗi người cũng như nhà mình ngoài thực tế. Tới nhà người ta mà ở ngoài đời mà nói vậy chắc không còn răng mà đi về
@julypham2002 Ý bạn là họ chửi mình hay mình chửi họ? 😃
@julypham2002 tôi cũng ko biết tại sao anh ấy bị nhiều người ghét thế, mà đc cái mặt dầy phết như idol ihiep, anti cứ chửi, anh cứ làm giàu nhờ anti =)). Cá nhân tôi lên diễn đàn này thấy ai kiếm đc tiền lo cho bản thân và gia đình, giàu hơn thì đi làm việc thiện là tôi quý trọng hết 😆. Nhưng mà tôi nhớ vụ anh ấy bán cho tôi cái key im+ hàng free là tôi vẫn tức lắm nhé =)).
Góc đã quá anh
@Lê Phú Khương cảm ơn mod
iamcp
TÍCH CỰC
3 năm
Mỗi lần vào Reng Reng, lại thấy cửa hàng Khắc Tên đẹp thôi rồi 😆)))
@iamcp kaka. ghé qua ủng hộ nữa thì hay biết mấy
@Didu Từ giờ tới cuối 5 để thu xếp 1 chuyến qua đó 😁
Rất gọn gàng và ngăn nắp.
@xuantuhue Quan trọng là sáng sủa, gam màu trắng bao giờ cũng tạo được sự hứng thú nhất định 😎
CylNguyen
TÍCH CỰC
3 năm
quá đã
@CylNguyen Đời sống vật chất đầy đủ sẽ khiến tinh thần thoải mái hơn 😁
CylNguyen
TÍCH CỰC
3 năm
@crazysexycool1981 nhất trí với anh :D nhìn cái bàn làm việc toàn giấy mà ko có gì giá trị "thưởng thức" cthì thật buồn
@CylNguyen Thời buổi công nghệ, thành thử cứ phải có vài món đồ công nghệ thời thượng đúng nghĩa thì mới có hứng thú làm việc :D
Của mình đơn giản gọn nhẹ không có trang điểm gì hết để tập trung chiến 😁
@iceteazz Trước A cũng từng cân nhắc mua loại layout này, sau cùng đã quyết định đến với TKL 87 phím, giờ thì trải nghiệm với 82 😁
@iceteazz bàn phím của b nhìn chất quá
@Didu Leopold FC980C, đầu tư 1 con đi bạn, trải nghiệm khác hẳn so với Cherry 😃
@iceteazz Bàn phím của chú xài sw chi rứa? 😃
Thiếu cuộn giấy
@kobebryant 😆
@kobebryant Phía dưới bên tay trái kìa
Nicesoks
ĐẠI BÀNG
3 năm
đơn giản và rất đẹp
@Nicesoks Nhiều khi cách bài trí góc làm việc cũng thể hiện phần nào cá tính của từng người 😎
I'm LTK
ĐẠI BÀNG
3 năm
Dùng gimbal không dùng đỡ len hả bác? Len dài và nặng mà.
@I'm LTK mình ko dùng, cũng chưa tìm hiểu vì mới chơi bộ môn này
I'm LTK
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Didu Ở trong chỗ đựng gimbal có cái chạc 3 cạnh chĩa ra đều nhau và có 1 con ốc trong túi bác dùng để đỡ len dài nhé. Nó dùng để đỡ len và máy đỡ chòng chành khi cân. Còn bác vẫn cân được thì ok. Nhưng em khuyên và vẫn nên dùng nhé! 😁
hovaqu
TÍCH CỰC
3 năm
Có gì mặc kệ ông!
@hovaqu Chứ bạn nghĩ có thể làm gì khác chăng? 😆
@hovaqu Vào xem bài thì comment cho dễ xem chút
hovaqu
TÍCH CỰC
3 năm
@nem nướng nha trang Về lo mà bán nem nướng đi
@hovaqu Dạ em cảm ơn Bác
hquangvn
TÍCH CỰC
3 năm
Dám xài cái fb portal kia thì bạn cũng bản lĩnh đó 😆
Đừng bao giờ tin cái thằng tóc xoăn
@hquangvn Nhưng nghe gọi các kiểu cũng tiện hơn của Google nhỉ
@hquangvn hihi
whylove612
ĐẠI BÀNG
3 năm
Theo kèo gmmk pro hả bác ^^
@whylove612 chờ kèo matrix hoặc dolphin
Mr Dulo
CAO CẤP
3 năm
Góc của tui😆
lehman1
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Mr Dulo cái cây tb trồng ntn mà lá to z b
Mr Dulo
CAO CẤP
3 năm
@lehman1 Trồng thủy canh bạn ơi
Triệu hồi 81... góc 81 có những j 😆😆😆😆🤣
@Bão Đã Tan Chiếu rách, macbook cài app cờ rắc, iPhone X bể lưng jailbreak ...
Khôn như mày :D
@maidng
Cười vô mặt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019