Góc life hack: làm thế nào để có 2 cục sạc mà sạc cho 4 thứ cùng lúc.

TuyenTEX
13/7/2021 4:55Phản hồi: 54
Góc life hack: làm thế nào để có 2 cục sạc mà sạc cho 4 thứ cùng lúc.
Chào mọi người, một ngày đẹp trời thằng em nó hỏi mình làm thế nào để 1 cục sạc có thể sạc cho 4 món. Ùi cái gì chứ cái này thì dễ, mình lấy cái hub USB A 1 chia 4 của Orico ra đưa nó, thế là nó ghim 1 phát 4 món thật, nhưng chỉ với 1 cục sạc 5V 1A. Ác vãi, cục sạc 5V 1A của Apple nó đã yếu rồi mà còn hành xác nó.

Ok, sau đó 2 ngày xài nó nói với mình là sạc chậm lắm, để cả đêm mà có món còn chưa đầy. Tất nhiên rồi, có 1 cục sạc 5V 1A mà hành vậy là chậm phải rồi.

Thế là mình chợt loé ra một suy nghĩ, trong cái hub USB A đó nó có 1 cổng micro USB dùng để cấp nguồn thì tại sao không thử, rồi, dô công chuyện mình kiếm đại 1 cục sạc thường nào đó của mình cũng 5V 1A ghim vô. Và thế là nó hoạt động.

công suốt sạc 2 cách.jpg
Trong ảnh là mình test thử sạc iPhone bằng 1 cục sạc 5v 1A và 2 cục 5v 1A.

Một pha xử lý vô cùng cồng kềnh như ảnh. 2 cục sạc 5V 1A cùi bắp cùng với 1 cái HUB USB A vậy là ra được 1 bộ sạc USB A 4 cổng tổng công suất chỉ 10W. Nhưng thằng em mình lại thích, nó giải quyết được vấn đề mà không phải mất tiền trong khi mình mất 1 cái HUB USB và 1 cục sạc.

Giờ nó đâu có trả cho mình nữa, nó hài lòng quá lụm xài luôn rồi. Sạc thì chậm nhưng sạc qua đêm cả 4 món thì bao đầy.

Với cục sạc đó thằng em mình nó sạc nhiều thứ vô cùng, mấy người bán củ sạc nhìn vào chắc nản luôn quá. Để mình kể thử ra xem: cục sạc dự phòng 2 cục mỗi cục 10.000mah( cái này nó cứ ghim, không vội khi nào đầy thì lụm xài thôi, xoay tua), 1 tay cầm PS5, 2 cái iPhone, tai nghe bluetooth, 2 cái loa bluetooth. Trời Đất ơi, 8 món cần phải sạc.

Chơi vầy rồi Anker, aukey, xiaomi,.... sao bán được rồi.

Cái này vui vẻ chia sẻ anh em coi chơi thôi, chỉ tận dụng lại đồ trong nhà có gì xài nấy thôi chứ không có lợi ích gì nhiều đâu mọi người nếu có thì làm theo cách này xài vui chống cháy thôi thì được. Như thằng em mình nó chống cháy đến nay được 7 tháng rồi. Cũng thấy sợ thật.
54 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

unwrittlaw
TÍCH CỰC
3 năm
sạc kiểu này dòng ko ổn định chai hết cả pin của thiết bị
ark_ff9
CAO CẤP
3 năm
@minh sp c Củ sạc 18w chính hãng topk mình bán có 150 nghìn mà bạn không đủ tiền mua sao?
@Jero.xgo Trả lời Chất vãi đái 🤣
@ark_ff9 Rẻ vậy? Em mua bộ của Mophie sale rồi mà vẫn 500k
hỏng gì thì quá tiền mua sạc, giờ cũng rẻ mà chất lượng ổn mà...
Bác này SM quá , mình có cái HUB USB C ko biết cắm con 65W vào thì dc bao chia kiểu gì nhỉ
@voldemot cổng usb 2.0 thì công suất 2.5w còn 3.0 Thì là 4.5w, bác cứ thế mà tính
hoangchieu91
ĐẠI BÀNG
3 năm
@voldemot Đừng bác. Trên tất cả bộ HUB USB C nó đều có khuyến cáo chỉ để chia dữ liệu không khuyến khích sạc cho các thiết bị cổng USB A đâu. Cứ sạc ngon dây chuẩn, sạc 1/1 là an toàn nhất.
Tưởng gì phải đi tìm mua cục chia đó thà mua cục adaptor còn hay hơn
ZeusFate
TÍCH CỰC
3 năm
Bài trẻ con gây hại như này cũng lên trang chủ
@ZeusFate hại như thế nào bạn giải thích giúp mình với
Ngứa Mắt
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ZeusFate ;)) chắc comment nhiều nên auto lên
trungsg
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ZeusFate Dù sao thì bài này cũng đỡ hơn bài gắn thêm tụ điện vào cổng sạc như 1 phát minh sáng chế, thậm chí quay ra phán xét từ nhân cách đến năng lực người khác nếu có ai góp ý hoặc kg thừa nhận tài năng của mình.

Ôi Tinh Tế! 🤣
@trungsg Cho em xin bài đó bác ơi 🤣
ark_ff9
CAO CẤP
3 năm
@trungsg Vãi, đứa nào mà củ chuối thế?
Cầm tiền đi mua luôn cục sạc cho nhanh. Cồng kềnh quá bác ạ.
zzvilzz
TÍCH CỰC
3 năm
Tiếc tiền mua cục sạc nhiều cổng cắm kiểu này hên thì hư pin, xui thì hư thiết bị. Tệ hơn nữa có thể dẫn đến cháy nổ 😆
Argosin
ĐẠI BÀNG
3 năm
Góc cháy nhà
Cười vô mặt
Đang đọc bài này mà nó quảng cáo củ sạc 5 cổng kìa các bác !! 🤣🤣🤣 !! Anh Gư Gờ kinh thặc nuôn !!
.acu.
TÍCH CỰC
3 năm
có cần phải thế không =.=! sạc giờ rẻ lắm mà
bomy
CAO CẤP
3 năm
bài rác thế mà cũng lên trang chủ cho được, riêng chuyện ngồi kiếm thiết bị, kiếm dây thì quá cha việc đi mua cục sạc nhiều cổng bên ngoài rồi, chưa tính toàn xài đồ mắc tiền mà tiếc vài 3 cục sạc
@bomy nhà mình có cục anker 6 cổng bạn, sạc thoải mái, nhưng mình thích thử cái nghiệm cái này cái kia chơi, thằng em mình nó cũng dùng 7 tháng rồi vấn đề gì đâu. Nặng lời nhau thế.
ChuoiNo1
TÍCH CỰC
3 năm
@TuyenTEX Anker 6 cổng là dòng sạc chậm
Trước 2016 thì ok
[H][G]
ĐẠI BÀNG
3 năm
chưa rõ ý đồ của chủ thớt lắm 😁
Cười vô mặt
Triệu hồi thánh giải quyết các việc đơn giản
kienvunb
TÍCH CỰC
3 năm
Haiz, có tiền mua PS5 với 2 cái iphone mà tiếc ko mua nổi 1 củ Anker ngon ngon chút.
Làm hẳn cục Mili 6 cổng này mà xài. 1 cổng C 30W, 5 cổng kia max 12W.
Ko thì chơi cục Energizer 4 cổng A max 12W dư sức mấy mẫu đt năm rồi, trừ đầu bảng.
Dkhquyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chi cho khổ vậy, mà làm gì có nhà ai có 4 thiết bị mà có 2 củ sạc đâu, toàn 4 thiết bị và 10 củ sạc ko à.
thegandalf
ĐẠI BÀNG
3 năm
con hub đó dc thiết kế để đo cường độ , công suất sạc, thỉnh thoảng cắm vào đo tí thì được, còn cắm để qua đêm như vậy trong thời gian dài thì mình đoán chừng 1 tháng là banh cái hub.
ChuoiNo1
TÍCH CỰC
3 năm
Hại pin, dễ hư nguồn, cồng kềnh, mất thời gian chờ đợi sạc
Khổ như thời 2 ngàn có lẻ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119