Góc tích cực: 5 khả năng mình đã khai phá được trong mùa giãn cách

Chill With Dan
9/8/2021 17:29Phản hồi: 34
Góc tích cực: 5 khả năng mình đã khai phá được trong mùa giãn cách
Cũng giống như mọi người, bước vào khoảng thời gian cách ly toàn xã hội, chúng ta có nhiều thời gian hơn để “gắn bó” với chính ngôi nhà của mình. Đối với một vài bạn, thời gian này là giai đoạn khá khó khăn để thích nghi. Tuy nhiên nhìn theo hướng tích cực thì mình nhận thấy khoảng thời gian là cơ hội để chúng ta tìm hiểu thêm cái mới và phát triển bản thân hơn.

Chúng ta phải tự chuẩn bị bữa ăn nhiều hơn, tự quản lí quỹ thời gian của mình và tự lo liệu giữa cuộc sống cá nhân của bản thân với công việc. Tuy nhiên, giữa những khoảng thời gian như vậy, mình vẫn hay cố gắng mày mò tìm tòi những thú vui giải trí xung quanh để ở nhà không bị bí bách. Cũng chỉ mới tập tành các khả năng này, không phải dân chuyên nghiệp, mong mọi người không chê bai 😁. Bài viết này mình muốn chia sẻ và lan toả năng lượng tích cực cho mọi người trong đợt cách ly này.

Mỹ thuật

Mình chưa bao giờ nghĩ là mình sẽ vẽ đẹp được cả. Mình cũng không nghĩ là mình có năng khiếu trong lĩnh vực này. Ngoài ra, trước đây có nhiều lần vẽ thử đều bị chúng bạn cười chê, dần dà mình cũng không có hứng thú với món này.

Đột nhiên vô tình, trong đợt giãn cách, mình lướt Shopee hay Lazada gì đấy thấy có bán hộp màu nước nén. Nó khác một chút ở màu nước truyền thống là được nén lại, điều này vừa giúp giữ vệ sinh tránh đổ và dây dính vào đột vật khác. Cách sử dụng cũng đơn giản, chỉ cần chiếc bút lông chuyên dụng có ông bơm nước rồi dùng đến đâu, bóp nước để hoà tan màu tới đó rồi vẽ, thế là xong, đơn giản sạch sẽ và vẫn đẹp.

Cách tìm ý tưởng để biết nên vẽ như thế nào, vẽ gì, phối màu ra sao thì mình tham khảo từ ứng dụng Pinterest. Ngoài ra, cứ lên Facebook của bạn bè, tải hình họ về, rồi vẽ lại tặng họ trong mùa dịch này cũng có ý nghĩa, lan toản yêu thương và tích cực :D

Đây là hình vẽ, mình vẽ bạn thân của mình bằng Galaxy Note FE cách đây tầm 3 năm gì đó…

Và đây là thành quả mình vẽ vời trong đợt giãn cách này.

Vẽ tặng Huyền Vân.

Huyền Vân khá dễ vẽ.

Quảng cáo

Âm nhạc

Screen Shot 2021-07-16 at 12.17.17 PM.jpg
Không phải hát, mà là nhạc lý, đàn piano. Mình học Piano từ nhỏ, rồi nghĩ giữa chừng cho đến cấp 3 học lại 1 tí, rồi bỏ dở tiếp và vào Đại Học thì bỏ ngang tới giờ mới học lại cách đây 3 tháng. Nên kiến thức rơi rụng gần hết luôn.

Screen Shot 2021-07-16 at 12.18.29 PM.jpg
Nhưng trong khoảng thời gian này, mình có nhiều cơ hội để luyện tập. Mình gọi Video call qua Messenger để học với giáo viên piano của mình, kết nối ổn định, học tập trung hơn (bình thường thì học ngồi cùng với giáo viên hay dễ nói chuyện lan man).

Screen Shot 2021-07-16 at 12.17.00 PM.jpg
Mọi chuyện diễn ra suôn sẻ, không vấn đề gì kể cả việc học đàn online, mình nghĩ sao trước đây mình không tối ưu hoá bằng cách này. Giáo viên của mình vẫn có thể xem và sửa lỗi ngón tay đặt đàn cho mình thông qua màn hình smartphone.

Screen Shot 2021-07-16 at 12.16.29 PM.jpg

Quảng cáo

Bây giờ, nhờ đợt giãn cách, mình đàn được 2 tay cùng lúc thuần thục hơn, có thời gian luyện tập, ôn kiến thức, ôn nhịp độ của các nốt,…

Nấu ăn

Cái này thì chắc nhiều người cũng giống mình nè. Mình thấy nấu ăn không stress như mình vẫn nghĩ.

Mình cũng không tin được là mình nấu được phở, nấu được những 2 lần, cả 2 lần đều rất ngon (tự mình thấy vậy và thành viên trong gia đình cũng công nhận, hihi).

Rồi mình làm trà sữa trân châu.

Screen Shot 2021-07-16 at 12.14.52 PM.jpg
Trân châu làm dễ, an toàn và sạch sẽ tại nhà.

Screen Shot 2021-07-16 at 12.15.12 PM.jpg
Không phức tạp như mình nghĩ, mình làm từ bột năng, đường và socola. Mình nấu cà ri, bò beefsteak,… nữa mà quên chụp hình lại rồi :D

Screen Shot 2021-07-16 at 12.21.30 PM.jpg
Những lúc thế này, mình thấy những món đồ gia dụng trong nhà giúp mình nhiều lắm. Nồi chiên không dầu để nấu nhanh đồ ăn không phải bận tâm quá nhiều.

Screen Shot 2021-07-16 at 12.21.59 PM.jpg
Máy nướng bánh mì cũng vậy, bánh mì mua về để lâu cũng chỉ cần đem ra nướng lại (hoặc bỏ vô nồi chiên không dầu) là nóng hổi, giòn ngon ngay.

Máy xay sinh tố để buổi chiều không order gì uống được thì làm nhanh một ly trà sữa đá xay, bơ xay,… Hoặc tìm hiểu cách pha chế các loại cà phê, nước uống cùng người thân trong gia đình,…nạp vitamin cho cơ thể.

Rồi máy rửa chén, tất nhiên rồi, không thể thiếu, phụ tá bếp đắc lực trong mùa dịch. Nấu cũng nhiều nồi xoong, ăn cũng nhiều bát, dòn dẹp vất vả, bỏ vào máy rửa chén là xong.

Yoga, nhảy dây

Này thì đi làm không có thời gian tập luyện thể thao. Bây giờ thì có thời gian nhiều rồi, mình đặt thảm Yoga về, đặt thêm nhảy dây trọng lực để tập thể thao vui vẻ hơn.

Nói về dây nhảy của mình thì nó rất hay. Mình đặt mua giá rẻ trên Shopee, Lazada thì xịn hơn nhưng sẽ phải đợi hơi lâu. Cái hay của công cụ nhảy dây này là nó không có dây, thay vào đó sẽ là 2 cục trọng lực tạo cảm giác xoay dây khi nhảy, không thích thì gắn dây vô nhảy như bình thưởng. Bạn có thể nhảy ngay trong nhà được nhưng vẫn có cảm giác y hệt như cầm dây nhảy (ngoại trừ khoản không có dây nhảy đập đạp xuống mặt đất/ sàn).

Dụng cụ này mùa dịch rất phù hợp, nhảy trong nhà, không phải ra ngoài, không va quật vào đồ đạc trong nhà và người thân xung quanh. Ngoài ra nó có màn hình nhỏ để theo dõi số vòng dây đã nhảy được.

Mình có thảm Yoga để tập yoga, cố gắng đừng ngủ trên thảm là được 😆

Tự quay dựng video, chỉnh sửa ghép ảnh

Tất nhiên rồi, ở nhà mình tự quay video, các bạn cameraman ở Tinh tế khó có thể đến hỗ trợ và mình cũng khó để lên studio. Mình có thể tự quay clip đơn giản ở nhà. Nếu mọi người có theo dõi những số Tinhte Update trên kênh Youtube của Tinhte hehe.

Ngoài ra, mình cũng dùng Final Cut để chỉnh sửa đơn giản sau đó gửi cho bạn Editor nơi phương xa để dựng clip giúp mình. Trong trường hợp căng quá, mình cần clip được cắt sửa đúng giây này, đoạn này cần thêm gì thì mình tự cắt gọt sẵn video rồi sau đó gửi qua drive cho editor.
34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Một khả năng mình khai phá được khi có dịch đó là nhịn đói
Ten01
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Big Chicken Fap nữa
@Ten01 FAP hạn chế nguy cơ có em bé trong mùa dịch. Rất tốt. Duyệt duyệt
@Big Chicken Cười ra lước mắt 😔
@Big Chicken haha
Một khả năng mình khai phá đó là chịu đựng và dũng cảm, khi ở cơ quan mình toàn sống chung với nai tơ và chim non hót líu lo, nay LON phải sống chung với sư tử, suốt ngày nghe gầm gừ 😁
Giận
@locthuyforever Hóng sư tử mò vào đây. Cậu sẽ nghe tiếng sư tử gầm gừ lần sau cùng trong đời 🙃🙃
Mình lại khai phá được những kỹ năng của bạn gái mình 🤤🤤
@️ mig29f Chồng Đan tát cho lật bẹn...a nhầm, lật mặt
Cười vui vẻ
@songthuong09 Chồng Dan sẽ thông giao với cậu 🙃
@️ mig29f Thông chốt á...khiếp
Mắc ói quá
@songthuong09 Phi công lưỡng dụng nên hay lái lưỡng tính sao ế!!! Some nhiều sao ế!
Khôn như mày :D
Haduong90
TÍCH CỰC
3 năm
Nghỉ giữa chừng chứ ko phải nghĩ giữa chừng nhé, nhưng thôi, em xinh nên em nói gì cũng đúng hết. 😆
baccon
TÍCH CỰC
3 năm
Đa tài quá
@baccon Và dam dang nữa
@locthuyforever Đan Anh damdang ....
Tôi tin em!
nhìn mấy hình cũ tưởng mùa này kêu bạn, đồng nghiệp đến nhà dc. haha.
thêm 1 việc nữa là quản lý tiền bạc nhiều hơn. ở nhà tốn tiền nhiều hơn
Chúc mừng bạn đã khai phá đc các tiềm năng ẩn trong mình. Còn mình thì may mắn vẫn ở Hà Nội và đi làm được. Công việc, gánh nặng tài chính khiến mình ko thể ở nhà đc.
Kall4Me
TÍCH CỰC
3 năm
Vẫn là những bài nhạt như nước ốc
@Kall4Me Sếp ra chỉ tiêu nên phải có bài câu view kiếm cơm thôi
Buồn ghê...
Dáng chuẩn mà chẳng hay e có để ý ai chưa
@Vude1988 có chồng òi nha! Mún đập chậu cướp hoa hả!?
Đừng nói nữa, quất đi em
@songthuong09
Cười vô mặt
Khả lăng chỉnh sửa vi đeo mình thấy đáng giá nhứt luôn. Nay xu hướng người ta thích xem video hơn là đọc chữ. Làm được vi đeo hay là một thế mạnh.
Yêu quá
Theo dõi insta thấy Dan toàn oánh mèo mùa dịch.
thpxken
TÍCH CỰC
3 năm
Khả năng ăn mì gói siêu hạng 😆
tức là những thứ bình thường làm cũng được =))
bài viết hay quá nhỉ
phải chi ghi tựa đề "KHẢ NĂNG KHAI PHÁ TO NHẤT MÙA GIẢN CÁCH LÀ ở nhà"
baotk95
ĐẠI BÀNG
3 năm
chạn to đây ah các bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095