Gọi Facetime phỏng vấn cả gia đình review về iPad

Ngon Bổ Xẻ
20/6/2022 12:20Phản hồi: 62
Gọi Facetime phỏng vấn cả gia đình review về iPad

Mở đầu

iPad đã len lỏi rất sâu vào cuộc sống của mỗi gia đình. Các thành viên trong gia đình mình bao gồm, bố, mẹ, vợ và em gái, mỗi người đều sở hữu một chiếc iPad. Ngoài mình ra, không ai là dân công nghệ hay dân mê công nghệ cả, tất cả mọi người chỉ là những người sử dụng đơn thuần.

Hãy cùng phỏng vấn xem mọi người nghĩ gì về iPad, để xem iPad đã và đang làm gì trong gia đình mình. Mình sẽ Facetime hỏi họ một vài câu hỏi ngắn, qua đó sẽ có đánh giá 5 cái ipad từ 5 người dùng bao gồm cả mình. Mình sẽ hỏi những câu hỏi tương tự nhau để xem mọi người sẽ trả lời thế nào

Và, dưới đây là những cuộc phỏng vấn:

Facetime cho Mẹ

Sau 1 hồi tám linh tinh hỏi thăm tình hình, mình nói rằng đang viết bài về iPad nên muốn hỏi về chiếc iPad của mẹ

Ipad của mẹ đời nào? Bắt đầu dùng từ năm nào? Tại sao mua iPad
Máy của mẹ Ipad 4 - dùng từ 2012, sau khi bị ăn trộm mất cái iPad đời đầu.
Mua iPad vì cùng dòng với iPhone, mà vì đã từng dùng iPhone thấy tốt nên thích dùng iPad

Hiện tại mẹ đang dùng để làm những gì
Mẹ vẫn dùng để lướt web, dùng để ghi chú, thi thoảng check mail, viết lách nhật ký. Có lúc để chơi game, đặc biệt là Lines98 và bắn trứng khủng long

Hiện mẹ có đang hài lòng với cái máy không?
Mẹ vẫn rất hài lòng, vì vẫn đáp ứng đủ các nhu cầu, nếu cần dùng làm gì cao siêu hơn thì đã có điện thoại đời mới hơn rồi
(. . . và đó là một chiếc iPhone 7)

Ưu điểm của máy là gì?
Màn hình to, hợp với mắt mẹ, dùng vẫn thích. Vẫn đáp ứng nhu cầu sử dụng

Nhược điểm của máy là gì?

Quảng cáo

Nó nặng. Mỗi thế thôi. Cầm đi các nơi hơi khó nhưng mẹ chủ yếu để ở nhà

Mẹ có kỉ niệm gì đặc biệt với cái iPad này không?
Kỉ niệm á. . .
Chả nghĩ ra nhỉ . . .
Cười cười . . .
Ààààà mẹ nhớ ra rồi
Cái hồi nhà mình đi Pháp ý, mẹ đeo cái túi trước ngực đựng cái iPad với giấy tờ tiền nong. Thế xong rồi trên tàu điện từ sân bay về thành phố, có một đứa con gái đứng cạnh mẹ. Nó cứ lấy ngón tay để mở khóa túi của mẹ ra rồi luồn vào để định ăn cắp. May mà có cái iPad to, nó chắn ở đấy nên con móc túi đấy không lấy được cái gì bên trong cả. Lúc đó mẹ cảm thấy nó mở túi mình ra, cũng biết nó đang thò ngón tay vào nhưng sợ nên chả dám nói gì chỉ im lặng và giữ thật chặt túi thôi, vì cơ bản cũng biết nó không lấy được gì. Xuống tàu thấy khóa bị kéo mở ra tầm 10cm, sợ hú hồn lần đầu đi sang nước ngoài mà gặp ngay quả phốt đấy.

Nếu mua iPad mới thì mẹ sẽ chọn cái nào? (Nếu không rõ loại máy dòng máy thì chọn) rẻ nhất hay xịn nhất hoặc mức giá bao nhiêu?
Úi giờii ơi, câu này khó thế vì thực ra mẹ chả có nhu cầu thay đổi. Máy này vẫn dùng tốt nên thấy chả có nhu cầu phải mua thằng nào khác cả. Nếu mua mới thì chắc cứ mua cái to như thế 😀

Quảng cáo

iPad 4 của mẹ mình, 10 năm rồi mà vẫn rất ngon lành

Okie okie, con hỏi thế thôi bây giờ con gọi cho bố nhé, mẹ bảo bố chuẩn bị nghe máy nhaaa
Lúc này mình nghe tiếng bố vọng vào: Bảo nó nói luôn đi, mẹ mày đưa máy sang đây luôn nào (hóa ra mắt đang xem đá bóng nhưng tai vẫn nghe ngóng cuộc trò chuyện của hai mẹ con)

Facetime với Bố

Vừa cầm vào máy: nào nói gì nói nhanh lên tao còn đang xem đá bóng.

À thì vừa xem vừa trả lời con nhé, bóng bánh gì tầm này ahihi, con hỏi giống mẹ thôi mà
Bố đang dùng Ipad thế hệ nào? Bắt đầu dùng từ năm nào?

Chả nhớ nữa, mày mua cho bố chứ bố nhớ thế nào được. Ipad Mini thì phải, tầm 2015 -2016 gì đó đấy
Mẹ nói vọng vào: có khi còn phải trước đấy nữa ý (trước cả đợt này đợt kia cố liệt kê tùm lum các event để cố nhớ được mua thời điểm nào)
Tôi đính chính (vì là người đi mua iPad cho ổng): của bố là iPad mini 2, mua đợt 2014

Hiện tại bố đang đang dùng để làm những gì?
Bố hay phải đi công tác nên rất hay cầm đi theo để lướt web, đi hiện trường thì rất cần vì hay phải ghi chú, cứ thế note thẳng lên ipad luôn thôi, đi họp hành các kiểu cũng hay note vào ipad mà không cần mang sổ sách tiện lắm. Ngoài ra dùng để chơi game, hầu như chỉ chơi đánh chắn offline trên iPad
Tôi bóc phốt: Thực ra ngoài chơi chắn, bố tôi nghiền cả Candy Crush, hồi game này hot là bảo tôi cài cho, và rồi chơi đến tận bây giờ, từng bảo với tôi là chơi như trò kim cương ngày xưa (Bejeweled) mà khó hơn với hay hơn. Tôi hay trêu ổng là chơi game của con gái haha.

Ưu điểm của máy là gì?
Quá đẹp, quá gọn, quá nhẹ, quá tiện

Nhược điểm là không có sim, chỉ là bản wifi, ngày xưa đáng lẽ phải mua cho bố bản có sim.

Bố có kỉ niệm gì với chiếc máy này?
Kỉ niệm thì là có một lần bố quên ở trên máy bay, hôm đó đi công tác, bay VNA, đâu đó khoảng 2018 thì phải. Ngồi máy bay chán quá lấy iPad ra chơi xong rồi cất vào chỗ để tạp chí phía trước. Rồi lúc xuống máy bay cũng quên luôn. Xuống sân bay rồi mới nhớ ra để báo lại với quầy thất lạc ở sân bay. Lúc đó cũng sợ bị mất, về mẹ mày lại cho trận ung đầu. May mà họ tìm thấy, hồi đó cũng thủ tục gì đấy nên hôm sau mới lấy lại được. Được cái là họ đem về cơ sở của VNA ở thành phố chứ không cần phải quay lại sân bay

Nếu giờ mua iPad mới thì bố sẽ chọn cái nào? (Nếu không rõ loại máy dòng máy thì chọn) rẻ nhất hay xịn nhất hoặc mức giá bao nhiêu?
iPad Mini đời mới nhất. Bố chỉ thích cỡ này thôi, nhỏ gọn dùng thích.

Ngoài Candy Crush ra ổng còn dùng cả Instagram để cập nhật thông tin của cô con gái rượu

Okie, rất cám ơn bố mẹ đã tham gia phỏng vấn, giờ con sẽ gọi cho em nha. Bái baiiii

Facetime cho em gái

Tôi cũng nói chuyện qua qua rồi vào chủ đề chính rằng đây là một cuộc phỏng vấn review về iPad. Nó nhìn tôi với cái ánh mắt đầy kì lạ. Tôi nghĩ rằng nó luôn thấy tôi là một ông anh trai kì lạ

Ipad của mày thế hệ nào? Bắt đầu dùng từ năm nào?
Em dùng iPad Air 2, năm 2016, anh mua cho em còn gì mà phải hỏi
Tôi: Anh mua nhưng vẫn phải hỏi mày cho đúng chuẩn phỏng vấn chứ

Hiện tại đang dùng để làm những gì?
Thì em để xem phim, lướt facebook, youtube… Nói chung chủ yếu là để giải trí

Thế chỉ để giải trí thôi à, không dùng để học hành gì à, đi học không dùng để takenote nọ kia à?
Khồngggg, chỉ dùng để giải trí thôi

Hiện có đang hài lòng không?
Không hài lòng lắm vì nó chậm lắm, lag rồi, siêu thần laggg luôn. Máy đời cũ rồi mà, có dùng được gì mấy nữa đâu

Ưu điểm của máy là gì?
Màn hình to, xem phim đẹp, dễ sử dụng, nói chung phục vụ giải trí thì vẫn tốt

Nó chỉ lagggg thôi chứ nó chả làm sao cả. iPad này thế hệ cũ mà

Có kỉ niệm gì với iPad không?
Không . . . . Câu hỏi này thật kì lạ à nha

Nếu mua iPad mới thì sẽ chọn cái nào?
iPad nào mới nhất xịn nhất thì chọn, nhà có điều kiện mà

Thế tiền đâu mà mua mới nhất với xịn nhất?
Thế mới là nếu, chứ có tiền thì đã mua rồi, giờ không có tiền nên mới vẫn dùng iPad này xem phim đây thôi, vẫn là hợp lý nhất rồi

Và rồi chúng tôi lại nói chuyện thêm một chút nữa về mấy câu chuyện đời thường, nó khoe tôi vài điều, tôi kể với nó vài chuyện

Quay ra phỏng vấn vợ

Ipad của vợ thế hệ nào?
Ipad Air 2 bản có 4G màu Gold.
Ngày xưa em mua cho bố mẹ (vợ) dùng từ năm 2016 2017 gì đó, cho mẹ dùng là chính, để xem camera an ninh của cửa hàng. Chính thức xí lại máy đó để dùng được 3 tháng nay sau khi thấy bố mẹ bỏ xó không dùng, giờ toàn thấy xem camera bằng điện thoại luôn cho tiện thôi

Hiện tại vợ đang dùng để làm những gì?
Dùng để xem phim, thế thôi

Nếu để xem phim thì cũng thấy hài lòng

Ưu điểm của máy là gì?
Màn hình to và nét. Ngoại hình đẹp

Cầm xem phim thì hơi nặng, với cả các tính năng cũng chậm rồi

Có kỉ niệm gì với iPad không?
Em chỉ nhớ là hồi đi mua cái máy này với chị gái ở cửa hàng thôi, hồi đó vào cửa hàng trông cũng sang chảnh lắm, rồi đem về cho bố mẹ dùng.

Nếu mua iPad mới thì sẽ chọn cái nào?
Em không biết bây giờ có đời nào mới nhưng nếu được chọn sẽ chọn máy nhẹ hơn cái này

Ok, thank you, giờ anh tự phỏng vấn bản thân đây

Tự phỏng vấn bản thân

Ipad thế hệ nào? Bắt đầu dùng từ năm nào?
Mình đang dùng iPad Mini 4, mua cuối năm 2016, cùng đợt mua với em gái

Hiện tại đang dùng để làm những gì?
Để xem phim, youtube, lướt web, nghe nhạc và ghi chú. Nhưng đặc biệt hơn cả các tính năng trên mình đặc biệt thích dùng iPad để Facetime cho mọi người trong nhà, đơn giản vì có thể nhìn mặt mọi người to hơn khi nhìn trên điện thoại

Mình vẫn khá hài lòng, nhưng tất nhiên nếu được dùng đời mới hơn thì sẽ hài lòng hơn

Ưu điểm của máy là gì?
Mỏng nhẹ vẫn là ưu điểm của dòng iPad mini, ngoài ra ưu điểm nói chung của iPad là khá bền

Đúng là sau 5 năm thì giờ nó đã có giật lag và với những ios mới hiện tại cùng nhiều chức năng mới thì màn hình nhỏ của iPad mini đã không còn là ưu điểm nổi bật nhất nữa
IMG_8704 copy_resize_1920.JPG

Kỉ niệm với iPad
Mình có một kỉ niệm với chiếc iPad Mini 2 của bố mình, hồi đó thì mình đã am hiểu hơn về thị trường nên quyết định tìm mua máy mới nguyên seal trang rao vặt của Tinh Tế để tiết kiệm cho bố chút ít. Hồi đó mình biết iPad bảo hành toàn cầu nên tự tin mua máy mới nguyên seal mã LL/A của thành viên rao bán. Seal xịn, check máy cũng ngon lành, mở lên kích hoạt lên đủ bảo hành 12 tháng. Ấy thế mà, ông bố mình dùng được 3 tháng thì bị lỗi sọc màn hình. Để tránh việc bị mắng cho to đầu mình đã lọ mọ đem đi bảo hành ở FPT chỗ Yết Kiêu. Cái kết có hậu là được đổi bảo hành máy mới tinh đem về sau 2-3 tuần chờ đợi, máy bảo hành nếu mình không nhầm cũng là bản LL/A. May quá kết thúc có hậu. Bố mình vẫn dùng nó đến giờ và không gặp trục trặc gì

Nếu mua iPad mới thì sẽ chọn cái nào? (Nếu không rõ loại máy dòng máy thì chọn) rẻ nhất hay xịn nhất hoặc mức giá bao nhiêu?
Mình sẽ chọn dòng Air hoặc Pro 11 inch vì có vẻ cân bằng giữa kích thước, ngoại hình, khối lượng và hiệu năng. Bây giờ iPad đã làm được nhiều điều hơn xưa rồi nên có lẽ màn hình to hơn sẽ thích hơn

Hồi kết

iPad đã len lỏi rất sâu vào cuộc sống của gia đình mình. Đây là một thiết bị mình cảm thấy rất đáng giá để phục vụ cuộc sống, đặc biệt là trong việc gắn kết gia đình.

Nhà 4 người mỗi người một cái, cái của vợ thì không phải mình mua nên không có trong ảnh này

Khi xưa lúc còn ở chung với bố mẹ, mình cũng từng có những lúc lo rằng công nghệ sẽ làm xa cách con người, vì mỗi tối là mỗi thành viên trong gia đình nằm ôm 1 cái iPad. Nhưng thực ra nỗi lo đó có vẻ thừa thãi, sự xa cách sẽ chỉ xảy ra nếu bản thân chúng ta vốn đã xa cách và công nghệ hỗ trợ chúng ta làm điều đó mà thôi. Chứ bản thân công nghệ đâu có lỗi. Ở chung thì cũng gặp nhau hoài nên đến tối mỗi người cần có 1 không gian riêng, vậy thôi. Vì vậy, sau một thời gian mình cũng không còn nỗi lo đó nữa.

Giờ thì cả mình và em gái đã ra ở riêng, và lúc này nhờ công nghệ, đặc biệt là iPad/iPhone cùng với Facetime, vẫn luôn là công cụ đắc lực hỗ trợ gắn kết tình cảm gia đình. Ngoài việc cuối tuần tụ tập với nhau thì hàng ngày vẫn có thể gọi điện để hỏi thăm cập nhật tình hình với những lời hỏi thăm rất đời thường như: bố mẹ đã ăn tối chưa, hôm nay sức khỏe ổn cả chứ, hay đơn giản như là đang làm gì đấy . . .
Bao lâu rồi bạn không gọi điện/Facetime cho bố, mẹ, anh/chị/em?

Mình thực hiện cuộc phỏng vấn này vào tối 19/06/2022. Nội dung bài viết tưởng đã kết thúc tại đây

Thế nhưng, đến trưa hôm nay 20/06/2022 trong lúc mình edit bài viết, bố có nhắn cho mình: bố nhớ ra một kỉ niệm nữa rồi, hồi 2016 bố ốm nặng phải nằm viện ở nước ngoài mà khi đó mẹ không thể sang được nên phải để 2 cái máy iPad của bố và mẹ ở 2 đầu cầu trực tuyến để truyền tải hình ảnh và âm thanh về bệnh tình của bố ở bệnh viện cho mẹ ở nhà gần như 24/7, đợt tháng 11/2016 ý, facetime quá nét.

Mình cũng nhớ đến lần đó, kỉ niệm bố mẹ đều bị ốm nặng cùng một thời điểm mà mỗi người lại ở một nơi, hai anh em phải chia đôi anh chăm bố, em chăm mẹ ở hai bên địa cầu, và iPad đã giúp khoảng cách đó trở nên thật gần.

Cám ơn bạn đã theo dõi bài viết. Nếu thấy bài viết hay, các bạn đừng quên Follow mình trên Tinh Tế cũng như trên trang Facebook của mình, và nếu tiện thì ghé website của mình để xem những bài viết chất lượng cao khác từ Ngon Bổ Xẻ nhé

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Truong2t
ĐẠI BÀNG
2 năm
Haha bài hay quá bác
@Truong2t Cám ơn bác
vvt03hp
CAO CẤP
2 năm
Công nhận iPad mà dùng để giải trí với gọi Facetime nói chung là đỉnh
@vvt03hp 😁 mình thấy giờ cũng được dùng cho nhiều công việc rồi và cũng khá đỉnh nhiều cái
@vvt03hp Ai dùng Facetime đa số mắc bệnh tự kỷ, vì éo hiểu gọi cho Android bằng Facetime kiểu gì?
BillMVN
ĐẠI BÀNG
2 năm
@p700i Gọi cho Android để làm gì vậy
minhcanh4312
ĐẠI BÀNG
2 năm
@p700i ủa rồi zalo mess thì sao
Bài hay quá
@NghiepTranVINA Cám ơn bác 😁
NHVuong
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bài đỉnh thật, hay quá bác ơi.
@NHVuong Cám ơn bác 😁
Không thấy review của đứa con nhỉ? Nó cũng phải có 1 cái đó nhé. Kkk
@N2X Mình lại chưa có con 😁 nếu không thì cũng đã có review rồi
Ý tưởng hay, bài này chắc sẽ được 1 giải gì đó 😁
@nightwish47 Cám ơn bạn đã ủng hộ
bài viết hay quá..... Ngay khi có con nhỏ thì em cũng đang trang bị iPad cho các cụ ở nhà, mới đó thôi mà cũng đã được gần 5 năm rồi, ngày nào cả nhà cũng nhìn thấy nhau.. nghe thấy giọng nhau và cười vui vẻ .
@Dương Quang Thế Hì hì tình cảm gia đình được củng cố bởi công nghệ 😁
HD0189
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bài viết thú vị và dễ thương quá bác. Cảm ơn bác vì bài viết.
@HD0189 Cám ơn bác đã ủng hộ 😁
ongdang
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tks, bài viết hay
Công phu, vui vẻ.
Kết đoạn: Công nghệ không làm người ta xa cách nhau,
Kỷ niệm bố ốm IPAD có tác dụng ghê gớm!
@ongdang Cám ơn bạn đã ủng hộ. Kỉ niệm đợt đó là cả bố lẫn mẹ đều ốm mới kinh 😁 cũng một thời gian dài khó khăn với mọi người nhưng trải qua rồi thì lại càng thêm gắn kết
Tung-DT
ĐẠI BÀNG
2 năm
Like cho bài viết của bác
Nhà mình mọi người cũng dùng apple. cũ thì có ipad air, mini 2, mới thì có Pro11 M1.
Mình đánh giá facetime chất lượng video ổn nhất hiện tại.
@Tung-DT Đồng ý là facetime vẫn ổn nhất hiện tại 😁 hình tiếng mình thấy đều ngon hơn các app khác
Nhà bác nhiều ipad quá . nhà mình có mỗi 1 cái 2 bố con tranh nhau chơi game 😁
@voldemot Thực ra là vì máy bền nên chưa ai hỏng chứ cũng vài năm mới lại mua 1 cái, thời gian đầu cũng chỉ có 1 cái của mẹ mình cả nhà dùng chung :D mà đến giờ 10 năm nó vẫn chạy ngon lành
sao bạn không thử dùng xiaomi. mình tin bạn sẽ có nhiều kỉ niệm hơn.
Cười vô mặt
WallyQ
ĐẠI BÀNG
2 năm
@vanthaopham kn ra sao b?
@vanthaopham Xiaomi mình từng dùng 1 chiếc Note 4, khá bền, cũng có kỉ niệm 1 lần bạn gái cầm để xem bản đồ cho mình rồi làm rớt xuống đường vỡ màn nứt kính vỡ tung kênh mand nhưng rồi nhặt lên dùng tiếp 😁 đến tận bây giờ em gái nó xin để làm máy phụ vẫn dùng tốt
Hình thức này mới lạ đó
@asterix0108 cám ơn bạn đã ủng hộ 😁
@Ngon Bổ Xẻ OK bạn
vanbenptit
ĐẠI BÀNG
2 năm
Phụ huynh nhà mình lúc đầu mua ipad về cũng kêu màn hình to xong giờ dùng nó hát karaoke mỗi ngày, facetime cho con cháu,
@vanbenptit Giờ có khi lại muốn càng to càng sướng bác ạ hahaa
Bài này sáng tạo nội dung và cách thức thể hiện, ko sa đà vào kiểu ca ngợi tính năng hay màn hình độ mượt 60 rồi 120hz như nhiều bài khác, ứng viên trúng giải review năm nay là đây.
@Tweener Lob Cám ơn bạn đã động viên 😁
VA20
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bài gia đình vui vẻ hay quá! Tôi vẫn đang dùng iPad Air 2, lag quá rồi. Hôm rồi tự nhiên ngỏm tưởng được mua iPad mới, thì ra chỉ phồng pin, thay dùng vẫn ổn.
Bây có suy nghĩ là ưu tiên dùng iPad đời mới, iPhone dùng lâu đời sâu cũng được, ngược lại trước đây.
@VA20 Hì hì gia đình mình đúng là vui vẻ, trải qua nhiều biến cố thì cũng gắn kết và tình cảm hơn
VA20
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Ngon Bổ Xẻ Tuyệt! Giữ tinh thần vui vẻ gắn kết không dễ cho mọi gia đình đâu bác.
Hôm trước mới thấy 1 bài cũng na ná kiểu này , nay lại thêm 1 bài , TT dạo này bài rác nhiều quá , chả đâu vào đâu
@lamgiakhang06 Có ai bắt trả tiền để đọc đâu, không hợp thì mời quay ra nhé, hoặc mua lại TT rồi dọn rác cũng được
bài viết hấp dẫn...ipad thì khỏi có chỗ chê rồi
@giangvusg2021 Cám ơn bạn đã ủng hộ 😁
shenlon
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đẹp

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095