Gợi ý 4 món quà ý nghĩa tặng ông bà cha mẹ

demonhunter.sat
2/9/2020 7:38Phản hồi: 91
Gợi ý 4 món quà ý nghĩa tặng ông bà cha mẹ
Bài này mình định đăng cách đây 1 tuần trước cho các bác tham khảo, nhưng phần do lu bu nhiều việc, phần do cái tính năng soạn bài củ chuối của tinhte mà hôm nay mới lên bài được.
Ngẫm lại thì lễ lạt ngày nọ ngày kia cũng chỉ là cái cớ cho chúng ta có cơ hội đoàn viên, tặng quà cho nhau, chia sẻ tình cảm… Còn thực tế hiện nay, chúng ta cũng không còn quá quan trọng vấn đề phải ngày này ngày nọ mới tặng quà. Chả lẽ cả năm báo hiếu mỗi ngày lễ Vu Lan?! Bài viết này có thể đến hơi trễ nhưng mình tin sẽ hữu ích cho các bác.

PHÂN TÍCH

Cho thứ người ta muốn - biếu cái người ta cần.
Đây là phương châm của mình khi quyết định tặng quà/ lễ biếu bất kể bạn bè đồng nghiệp hay người thân. Quan điểm của mình là giá trị sử dụng >> giá trị thương mại.
Trước khi đưa ra một số gợi ý, mình có lập mindmap phân tích nhu cầu, mọi người nên tham khảo để tìm được lựa chọn phù hợp nhất. Link ảnh to chống mù mắt ở đây!

Với cùng 1 chi phí, nếu được hỏi thì mình luôn khuyến khích mọi người bỏ tiền ra để trải nghiệm dịch vụ hơn là tiêu tiền để mua 1 sản phẩm hữu hình. Dù lẽ thường nếu ngân sách 20 triệu, chúng ta khả năng cao sẽ chọn mua 1 chiếc điện thoại flagship, một chiếc TV mới thay vì 1 chuyến du lịch 5 ngày cùng cả gia đình.

Cảm giác hạnh phúc khi mua một đồ vật mới thường mãnh liệt hơn so với trải nghiệm dịch vụ. Tuy nhiên nó sẽ tụt dốc rất nhanh theo thời gian. Trong khi đó, kỉ niệm về chuyến du lịch Phú Quốc, đêm nhạc saxophone Kenny G,... thì lại tạo cảm giác ấm áp, hạnh phúc mỗi khi nhớ lại.

Các nhà tâm lý học đã giải thích nguyên nhân của hiện tượng này do con người có đặc thích nghi với hoàn cảnh, môi trường sống”. Nếu ta quen với sự hiện diện của chiếc điện thoại đời mới thì chỉ sau 2 tuần hay 1 tháng, cảm giác khi cầm nó sẽ tương tự như chiếc điện thoại cũ ta vừa thay.

Tuy nhiên, tình hình dịch Covid 19 ở VN đang diễn biến phức tạp, người trung niên - người mắc bệnh nền - người cao tuổi lại là đối tượng dễ gặp biến chứng nghiêm trọng khi nhiễm virus. Do đó mình khẩn thiết: nếu bác nào còn ý định đưa phụ huynh, ông bà đi du lịch, xem nhạc kịch, spa, tham gia thiện nguyện,... thì nên tạm hoãn lại. Các hoạt động ăn uống gia đình ngày lễ cũng nên tổ chức tại nhà, vừa tiết kiệm vừa ấm cúng lại vừa an toàn.

GỢI Ý - QUICK REVIEW

Mình sẽ đưa ra một số gợi ý cũng như đánh giá nhanh về 1 số món quà mà bản thân đã tặng ông bà cha mẹ. Quick review nên mình sẽ nói ngắn gọn (ảnh trên internet vì mình ngại edit).

Iphone (bản plus, max) - Ipad

Tại sao lại là smart phone và tablet?
Như mindmap mình có phân tích, smart phone là sản phẩm tuyệt vời giúp người trung niên, người cao tuổi hoà nhập với cuộc sống hiện đại.

Ví dụ điển hình là bà nội mình đã ngoài 80, hiện nay bà vẫn dùng tablet để skype với con trai (chú út đang sống ở nước ngoài). Ngoài ra các cháu còn lập giúp bà tài khoản Facebook để kết bạn và cập nhật tin tức của họ hàng. Nhờ đó mà nội vẫn minh mẫn, hoạt bát, cuộc sống vui vẻ chứ không hề gặp cảnh cô quạnh tuổi xế chiều.
Nếu các bác than thở việc dạy bố mẹ/ ông bà sử dụng smart phone phức tạp thì hãy nhớ ngày xưa họ đã dành bao thời gian, kiên nhẫn dạy ta tập đứng, tập đi, tập nói, tập ngồi bô,... Cuộc sống là một vòng tròn mà 😃

Dù là fan Android nhưng mình phải công nhận iphone và ipad phù hợp với người lớn tuổi vì giao diện đơn giản của nó. Các bác nên mua loại nào màn hình to 1 chút, thực ra cũ mới không quan trọng đâu, phụ huynh cũng không dùng tác vụ gì nặng mà. Do tinh tế có hợp tác quảng cáo với 1 số cửa hàng điện thoại nên mình không tiện dẫn link. Các bác tự tìm quanh khu vực nhé!

Quảng cáo

Đánh giá cá nhân: 9.5/10
_______________________________________________________________________________________________

“Khi chúng ta có sức khoẻ, chúng ta có rất nhiều mơ ước. Nhưng khi không có sức khoẻ, chúng ta chỉ có một ước mơ.”

Cách đây 5 tháng, mình có viết 1 bài review chi tiết về máy http://tinyurl.com/y29cjf2l Zdeer ver 2. Từ món này mà mình dần trở thành fan xiaomi lúc nào không hay. Bài viết được rất nhiều anh em ủng hộ và là động lực để mình tiếp tục viết bài này. Các bạn có thể đọc lại tham khảo bài cũ tại đây.

Máy massage bấm huyệt Xiaomi Leravan LJ-ZJ008

Công dụng:
Massage bàn chân, bấm huyệt gan bàn chân, massage tạo nhiệt

Tính năng:

Quảng cáo

• Hệ thống massage cơ học, kích thích 64 điểm trên bàn chân, gồm huyệt đạo liên kết với cơ thể, gan bàn chân, mu bàn chân, gân gót Achilles, đầu khớp ngón, gót chân... đạt hiệu quả massage 360 độ.
  • Có thể tuỳ chỉnh cường độ các thao tác và chế độ massage nhiệt bằng phím cảm ứng trên máy.
Ưu điểm:
  • Là sản phẩm massage bàn chân ngon nghẻ nhất của xiaomi mình từng sử dụng. Cảm giác nắn bóp rất phê, tương tự như tay người giống lời NSX quảng cáo. Trước đây mình dùng phiên bản rút gọn, hình dạng như kiểu đôi dép rồi xỏ chân vào. Có điều sản phẩm đó có cơ chế đầu massage xoay vòng tròn nên cảm giác hơi nhàm. Đặc biệt là nó không massage được gót chân và đầu ngón chân
  • Giá tốt. Trước khi đặt mua máy này mình có tham khảo thêm massage chân của Homedics (Mỹ) và Beurer (Đức). 3 sản phẩm có công dụng tương đương, mình cũng có đến store test thử thì thấy cảm giác tương tự nhau (có thể do cùng cơ chế hoạt động). Sản phẩm của Đức và Mỹ có giá 3.5 triệu và 4.5 triệu. Trong khi đó sản phẩm của xiaomi giá có 1.9 triệu. Khả năng cao là độ bền của xiaomi không bằng. Nhưng sau khi test thử và nhìn mức giá thì mình không còn lăn tăn gì nữa.
  • Dễ sử dụng, sản phẩm hướng tới người trung niên, người cao tuổi nên cái này không bàn cãi rồi. Phím bấm thao tác rất dễ nhớ vì có hình và đèn minh hoạ.

Nhược điểm:
  • Không phù hợp với người thường xuyên đau bắp chân, vì máy không massage được vùng đó. Mình có check thì 1 máy massage có cả chức năng massage bắp chân có giá khoảng 4-12 triệu (không tính mấy hãng không tên tuổi nhé).
  • Khá cồng kềnh (bằng cái chậu nước nhỏ) nên chỉ dùng được trong phạm vi nhà ở chứ không đem đến cơ quan hay đem đi dã ngoại được.
Máy này mình oder ở taobao, mà tắc biên nên 1 tháng mới về. Các bác có thể tìm kiếm trên http://tinyurl.com/yy4wnaes.
Đánh giá cá nhân: 9/10.
_________________________________________________________________________________________________

Đai massage Xiaomi Leravan 3D - LF-AP017

Công dụng:
Massage cổ vai gáy, lưng, bắp chân bắp tay, massage tạo nhiệt.
Tính năng:
  • Hệ thống massage 45 mô đun, tạo ra chuyền động 2800 vòng/phút.
  • Tích hợp công nghệ kẹp và nhào đa chiều, nhào đẩy xiên 3D
  • Sử dụng công nghệ làm nóng PTC, massage nhiệt 55 độ C

Ưu điểm:
  • Cảm giác tiếp xúc ấm áp, mềm mại, linh hoạt mà mạnh mẽ như tay người. Đây là điều mình rất thích vì cảm giác sử dụng máy tương tự như ngồi mấy cái ghế massage ấy.
  • Hoàn thiện tốt, đường may đến khoá kéo, chất liệu da, chất liệu vải bọc đều ổn.
  • Máy chạy pin nên thể sử dụng máy khi đang ngồi ghế hay nằm đệm, di chuyển thoải mái.
Nhược điểm:
  • Hơi to, không tiện mang đến cơ quan
  • Nạp căng pin dùng được 3 lần (mỗi lần 15phút) nên cần sạc khá thường xuyên
  • Đang mùa hè, thiết kế đai ôm lấy cơ thể lại có chức năng tạo nhiệt nên nếu không ngồi phòng điều hoà thì sẽ khá ngốt.
  • Giá đắt gấp đôi gối massage Xiaomi Leravan http://tinyurl.com/y4uyymyl mình mua trước đây, mà điều này khó trách vì công nghệ massage khác biệt.
Sp này chưa có phân phối chính thức tại vn, các bác có thể tìm kiếm trên http://tinyurl.com/y2tppkcv.
Đánh giá cá nhân: 8/10
________________________________________________________________________________________________

Vật nuôi
Món quà này đặc biệt phù hợp nếu ba mẹ, ông bà không sống chung với con cái hoặc mới bước sang tuổi nghỉ hưu. Những người trong hoàn cảnh này thường có cảm giác thiếu thốn tinh thần mà lại thừa năng lượng, muốn làm việc gì đó cho giết thời gian, muốn có thứ gì đó để quan tâm.

Vật nuôi có tương đối nhiều lựa chọn: Chó, mèo, chim kiểng, cá kiểng, rùa,... Tuỳ theo sở thích mà lựa chọn phù hợp. Tuy nhiên mình gợi ý nếu các bác chưa có kinh nghiệm thì chỉ nên nuôi chó hoặc mèo

Đây là bé mèo mình mua, nuôi có một thời gian mà mình thành con ghẻ lúc nào không hay

Ưu điểm:
  • Đây là loài vật nuôi được con người thuần hoá lâu đời, rất quấn chủ và thân thiện.
  • Chó và mèo là 2 loài dễ sống, không đòi hỏi quá nhiều kĩ thuật chăm sóc đặc biệt.
  • Nếu vật nuôi bị bệnh thì sẵn nhiều thú y và thuốc thuốc chữa.
Nhược điểm:
  • Cảnh giác cao độ tránh bị trộm cắp mần thịt
  • Chó mèo có khả năng chiếm quyền yêu thương và trở thành “con ruột” của ba mẹ 😃)
Vật nuôi thì mình thấy nên đến các cửa hàng uy tín hoặc mua qua người thân bạn bè. Tránh tình trạng mua của mấy tay con buôn ngược đãi con mẹ để sinh sản trong điều kiện tồi tệ.
Giá cả tuỳ loại, từ 100-200k cho đến 20-30 triệu.
Đánh giá cá nhân: 9.5/10

________________________________________________________________________________________________
Tạm kết: Không có món quà gì quý giá bằng tình cảm. Hi vọng đã giúp các bác ít nhiều trong việc lựa chọn cách thể hiện tình cảm đến ông bà cha mẹ.
Điều quan trọng nhất vẫn là tặng quà phù hợp với điều kiện của bản thân, phù hợp với mong muốn của người nhận.
Chúc anh em tinhte.vn có ngày nghỉ lễ vui vẻ đầm ấm bên gia đình!
91 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bài viết công phu, cám ơn bác!
@Nam Air bác Nam thì ti tỉ bài công phu ấy, mình đọc bài của bác với bác Luân nhiều lắm ^_^
@Nam Air Cảm ơn "bác"? Nghe mà giật mình vì lúc đầu tưởng người viết bài là em Vân 😁
@NguyenXuanBang Cháu Vân
ufdb
CAO CẤP
4 năm
@demonhunter.sat 2 ông nội đó giàu lắm, đú ko nổi đâu.
Xác nhận giao diện post bài quá củ chuối, thường mình post 1 bài đơn giản tầm 5-10 phút, chậm thì 15-20 phút là xong toàn bộ! Trong bài có tầm 2 chục ảnh minh họa (hoặc hơn), thêm clip, chèn link... nhưng việc thay đổi với cách thức post hiện tại khiến bài mình viết (ở link dưới) cách đây ít ngày mất tới hơn nửa tiếng lận 😥
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |

https://tinhte.vn/thread/tren-tay-nhanh-3-mon-qua-dot-tinh-te-rewards-so-dac-biet-22-7.3174308/
@ufdb Bạn thử post bài sẽ biết, nhớ post nhiều ảnh (tầm 2 chục tấm trở lên) cũng như bài viết chia sẻ chi tiết, nhiều chữ chút, nhiều mục khác nhau chút... lúc đó sẽ ngấm cái chất thốn của giao diện post bài hiện nay ☹️
@Duy Luân 😥
@crazysexycool1981 bài 2 chục tấm thì nghe sai sai 😁 vì người ta không xem hết 2 chục tấm đó
@Duy Luân Bài trên tay mà, phải chi tiết & chụp nhiều góc cạnh chứ mod 😁
Thích 2 cái máy massage
Ôi cái wall 😃
Mình tặng con dâu mới 😝
@ThuanNguyen94 Bố dùng rồi
ufdb
CAO CẤP
4 năm
@Bão Sài Gòn món này hại sức khỏe lắm nha
@Bão Sài Gòn tặng cháu nội ms vui 😁
Chăm lo sức khỏe cho ba mẹ , không phải 1 ngày này , mà nên làm điều này luôn luôn, đó mới là món quà ý nghĩa, nói về vật chất mà mua về toàn giao phó cho người giúp việc thì liệu có hiếu thảo với ông bà cha mẹ hay không.
@Lê văn zyx đúng rồi bác, quan trọng nhất vẫn là tình cảm, chứ đồ vật nó cũng chỉ là đồ vật thôi. Giá như ông nội em còn thì bây giờ sẽ tình nguyện đấm bóp cho ông cả buổi. Ngày xưa bé chỉ đấm bóp để đổi lấy kẹo ^_^. Làm người ai cũng có chữ "giá như"
Mới mua tặng ông già vk cái đài Sony CF1000 dù là cũ để ông nghe Radio 😁
Còn mình chỉ dám chơi con 1110s phọt phẹt!
các cụ thích nghe radio lắm bác. vì tuổi ngoài 60 là nhìn tv khó khăn rồi. Cụ nào hay mở tv cũng chỉ mở cho có tiếng người vui cửa vui nhà thôi. Nghe radio vẫn chất.
@demonhunter.sat Tivi bị cháu nó chiếm 😁
@Giàng A Lúa Đồng ý, radio nghe đỡ bị mệt, đơn giản mà nhiều bổ ích.
Hieu123z
TÍCH CỰC
4 năm
bài viết ngay dưới bài này bên trái đã cho ta đáp án 😆
@Hieu123z bố mình thì lái xe chắc hơn mình cơ, kể ra trúng vietlote cũng mua ngay bác à
ufdb
CAO CẤP
4 năm
@Hieu123z món này chắc chỉ có ku Hiệp mua được, nhưng mua xong để mình dùng còn đưa bố con bim.
Tặng tiền là dễ nhất
@Kiên.cp các cụ ngày xưa sống khó khăn, có tiền thường đem gửi ngân hàng, đem chôn. Tặng tiền các cụ không bỏ ra tiêu cũng phí. lại ăn uống hà tiện
@Kiên.cp Ối zời ơi, tặng rồi các cụ lại đem cất kỹ có dám tiêu đâu
tong duc
ĐẠI BÀNG
4 năm
Em cũng mới mua. Dùng ngon phết. Nghề của em phải đi đứng nhiều, làm về là bàn chân nó như rời ra. Ăn uống tắm giặt xong là lôi máy ra dùng. Vừa massage vừa xem phim nó phê
https://shopee.vn/Máy-massage-bấm-huyệt-Xiaomi-Leravan-LJ-ZJ008-mát-xa-chân-360-độ-i.230330755.4048085659
bệnh nghề nghiệp thế thì cẩn thận cả thoái hoá khớp nhé bác. Đứng cả ngày cả cơ thể dồn lực vào bàn chân, máy nó còn không chịu được nữa là người. Tiền kiếm bao nhiêu lại đem đi gửi bệnh viện hết thì khổ ^_^
ngox_IT
TÍCH CỰC
4 năm
Người lớn nhà mình đa số thích iPad để đọc báo với mua hàng online
leetrung2012
ĐẠI BÀNG
4 năm
Năm nay vẫn được cài bông hoa thắm! hi hi... Mình chẳng có gì để tặng hết! nên sẽ cố gắng dành nhiều thời gian và tình cảm của mình cho ba má!
"Mỗi mùa xuân sang! Mẹ tôi già thêm một tuổi......" hic hic
ufdb
CAO CẤP
4 năm
@leetrung2012 cố gắng sống tốt sống khỏe đã là món quà lớn nhất cho các cụ rồi.
Mình cũng hay tặng những gì mang ý nghĩa tinh thần lớn hơn là vật chất 😄
Anhdt162
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cái máy massage nhỏ gọn của xiaomi Jeeback G3 mình mua 1tr dùng khá oke đấy
cái đó mình dùng rồi, khá ổn, mà hình như các cụ không thích mấy loại massage điện thì phải, vì đưa cho cả cụ ông lẫn cụ bà đều bỏ không dùng. Còn mình thấy cái đó tiện phết, pin cũng lâu. Chắc các cụ chỉ thích cái gì vật lý thôi
Tiện thể sinh nhật mẹ, em làm cho mẹ cái bánh, của ít lòng nhiều
Bài chi tiết quá 😂
Chưa cần đọc. Nhưng xin lỗi ngày Vu Lan mà tăng quà ba má. Đừng có định hướng vậy. Ngta dùng từ báo hiếu. Nhớ dùm.
ChillaGuy
TÍCH CỰC
4 năm
@minhquynh2007 Căng thẳng dữ, đều là niệm ý tốt không cần khó khăn quá. Còn "báo hiếu" là chuyện hiển nhiên chứ không phải chờ Vu Lan.
lat4ever83
TÍCH CỰC
4 năm
Quan trọng là tấm lòng thui .. Vật chất chỉ là thứ yếu 🤗
Kn của t là vàng/ phong bì...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119