Gợi ý 5 mẹo chụp ảnh ngày Tết với Samsung Galaxy S21 FE

Nhà Của Cáo
25/1/2022 10:6Phản hồi: 63
Gợi ý 5 mẹo chụp ảnh ngày Tết với Samsung Galaxy S21 FE
Mình là một đứa con xa nhà, cho nên cứ gần đến Tết là mình rất nôn nao chờ ngày họp mặt gia đình, gặp mặt anh em, bạn bè dưới quê. Mình thường sử dụng điện thoại để chụp ảnh cho những ngày Tết cũng như các ngày chuẩn bị đón Tết.

Cho nên trong bài viết này mình muốn chia sẻ với anh em 5 mẹo chụp ảnh ngày Tết đẹp hơn, và thú vị hơn, nhiều cảm xúc hơn, so với việc chỉ là chụp ảnh kỷ niệm đủ mặt thôi.

Sử dụng camera chân dung

Khâu chuẩn bị cho Tết sẽ có nhiều việc và cũng vui nhất, trong các chuyến đi chợ xuân, chợ hoa, bạn sẽ có sẳn cả một bầu không khí, background mang đậm chất Tết. Cho nên các địa điểm này sẽ là nơi chụp hình khá lý tưởng cho bạn chụp, mẹ, chụp bạn gái, người thân, và rất dễ có ảnh đẹp.

Một gợi ý là bạn có thể sử dụng camera chân dung trên điện thoại, để ảnh được tập trung hơn, có background mờ ảo diệu.

Các điện thoại phổ thông hiện tại, đã dần hoàn thiện tính năng chụp chân dung tốt hơn, độ mờ hợp lý hơn, tách nền mềm mại, đẹp hơn rồi. Cụ thể trên điện thoại Samsung Galaxy S21 FE thì bạn còn có thêm nhiều hiệu ứng khác, mình thường chỉ sử dụng Blur. Ở tính năng này bạn có thể chỉnh độ mờ Background mạnh nhẹ tuỳ ý nữa, nhưng mình khuyên là nên để ở mức 3 đến 4 là hợp lý nhất.

Nên sử dụng camera tele thay vì camera chính, và chụp gần một tí để tập trung vào chân dung của mẫu.

Có 2 lưu ý khi chụp ở tính năng này:
  • Nên sử dụng camera 3X trên Samsung Galaxy S21 FE, để tận dụng hiệu ứng tiêu cự tele, chụp chân dung đẹp hơn. Sử dụng camera chính với background mờ thì ảnh sẽ giả hơn là sử dụng camera tele.
  • Nên sử dụng tính năng này để chụp chân dung mẫu, nữa thân trên, tập trung vào mặt mẫu, tránh chụp toàn cảnh, toàn thân người, làm mất tập trung ảnh, trong sẽ giả hơn.

Không những cho phần background mờ, mà bạn có thể đặt một cành hoa, một góc đẹp trong gian hàng chợ xuân ở tiền cảnh, cũng sẽ là một góc chụp thú vị.

Chụp bằng tính năng Single Take

Quảng cáo

Single Take là tính năng chụp một lần nhưng anh em được điện thoải trả lại rất nhiều kết quả khác nhau, có cả hình và video cực kì thú vị trên Samsung Galaxy S21 FE.

Khi bấm chụp bạn sẽ cần giữ máy trong tối đa 15 giây, hoặc ít hơn tuỳ bạn. Sau đó, và Gallery xem ảnh thì bạn sẽ có nhiều lựa chọn hình ảnh được chỉnh màu sẳn, video loop, video kiểu boomerang, và cả slowmotion.
Rất nhiều lựa chọn hình ảnh mà máy đã cung cấp sẳn cho chúng ta.

Một video dạng boomerang máy tự làm và còn có nhạc.

Mình sẽ sử dụng tính năng này theo 3 cách sau:

Quảng cáo

• Chụp người, chủ thể đứng yên trong 1 đến 2 giây để lấy ảnh, sau đó là các action vui vẻ dễ thương, như lắc bao lì xì, khoe cành hoa, xoè váy… để lấy video vui nhộn.
  • Chụp các cảnh đi chợ xuân, lúc đang đi, đang mua đồ để lấy trọn khoảnh khắc mà cách chụp bình thường khó lấy được hơn.
  • Chụp trong lúc ngồi cùng gia đình, đông người, lia điện thoại chậm chậm qua lại, lấy cảm xúc của mọi người đang nói chuyện. Nếu may mắn bạn sẽ có thể lấy được lúc mọi người cười vui vẻ khi đang chụp, lúc chụp bình thường thì canh cực hơn nhiều.

Mời anh em xem thêm các tuỳ chọn ảnh mà máy cung cấp trong 1 lần chụp Single Take.

Chụp cảm xúc của người xunh quanh

Sau khi bạn đã có nhiều ảnh để post rồi thì nên có thêm ảnh người thân, người xunh quanh trong các cuộc họp mặt để album Tết của bạn trọn vẹn hơn.

Việc chụp sẽ cần một chút quan sát, và tinh ý trong bắt các khoảnh khắc, người ngồi xunh quanh hoặc trong lúc họp mặt. Việc sẽ đơn giản hơn một tí, khi bạn sử dụng linh động 3 camera: siêu rộng, rộng, tele trên Samsung Galaxy S21 FE.

Mình thường sử dụng 3 camera này như sau:
  • Camera chính sẽ chụp các trung cảnh có từ 2 đến 3 người trong khung hình, đang nói chuyện với nhau, cười thì càng tốt hoặc là đang cầm tách trà…
  • Camera siêu rộng sử dụng trong trường hợp có quá nhiều người, mà bạn không muốn di chuyển nhiều mọi người sẽ chú ý gây mất tự nhiên.
  • Camera tele sử dụng để chụp đơn 1 người.

Các shot chụp này cần cảm xúc tự nhiên, cười nói, không cần chủ thể nhìn vào camera, thêm sự ấm cúng của gia đình, sự vui vẻ của bạn bè lâu ngày không gặp, chắc chắn bạn sẽ có được nhiều ảnh với góc nhìn tự nhiên hơn.

Sử dụng tính năng Dual Recording

Một kiểu video không thể thiếu trong ngày Tết đó là khoảnh khắc lì xì, cả người lì xì và người nhận lì xì đều rất vui, rất giàu cảm xúc.

Bạn có thể sử dụng tính năng Dual Recording để ghi lại cảm xúc của bạn lẩn người lì xì cho bạn, ghi lại mọi khoảnh khắc trọn vẹn hơn.

Một trường hợp khác để có thể tận dụng tính năng này đó là quay vlog. Lúc bạn đi chợ xuân, đi chơi chợ hoa, bạn vừa có thể quay lại các trãi nghiệm, hoàng hoá không khí Tết, mà vừa còn có thể ghi nhận lại cảm xúc của bạn và nói trong video.

Đạo cụ và quần áo

Phần cuối cùng cũng là phần quang trọng nhất, đó là đạo cụ bạn sử dụng khi chụp và quần áo phải đúng với concept Tết.
Mình thường sẽ gợi ý các màu như đỏ, vàng, hoặc cam đất cho trang phục. Loại trang phục thì bạn có thể chọn các loại áo dài cách tân, mang hơi hướng năng động, thoải mái hơn áo dài truyền thống.

Phụ kiện, thì đơn giản mà hiệu quả nhất thì vẫn là bao lì xì, hoặc một cành hoa, hoặc các món đồ trò chơi dân gian.

Việc chọn quần áo, phụ kiện khi đi chụp khá quan trọng, nó quyết định một phần mood của ảnh, nếu chọn được trang phục phù hợp, nó cũng giúp bạn ăn ảnh hơn nữa, Tết mà thoải mái mặc đẹp thôi!

Kết

Bên trên là một số mẹo mình muốn chia sẽ với các bạn, để có thể chụp ảnh cho ngày Tết được trọn vẹn hơn. Không chỉ là một album để post mạng xã hội mà còn là nơi lưu giữ kỷ niệm, là khi ngồi lại, có thứ để xem, để nhớ về cảm nhận nhiều hơn. Chút các bạn có một mùa tết ấm cúng, an lành, vui vẻ và đặc biệt là có được thật nhiều ảnh đẹp.
63 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cần làm người chụp Vân có tâm. Mình đề cử mình =))) ông dưới thì sao ???
Dùng iphone chụp đẹp hơn
@hoangminh2018 Đang quảng cáo mà bác lại ns thế thì🤣
@hoangminh2018 Mo nhận hợp đồng vs a Sam rồi nên phải chạy ccho đủ KPI chứ bạn 😆
ảnh bìa bên trái,biểu cảm của mẫu nữ làm e thấy giống thím Hiệp
@llllyllllr Đang dùng Fold 2. Nên mạnh dạn tư vấn Bác Fold 2 nha kaka
@darklight_vtp Ngon thật khi seo phi bác.
@thaido_design Ngoài dòng gập này pixel có đủ cạnh tranh cam trc với e nó k thím nhỉ? Căn bản cá nhân thấy dòng fold or flip vẫn dày
@llllyllllr Pixel em chưa dùng. Nên chỉ dùng cái em đang có thấy nó ổn. Hóng bâc nào dùng Pixel đánh giá thêm.
Vân đẹp gái! Nhưng dạo này hơi ốm nha.
mình lên tv luôn mọi người ơi
beiudayne
ĐẠI BÀNG
2 năm
Thấy bông Mai là thấy tràn ngập không khí Tết rồi, vui tươi và mới mẻ chớ đâu như đám đào ngoài kia nhìn u buồn đã vậy khung cảnh còn âm u,tăm tối nữa chớ nhìn như vừa trải qua thiên tai vậy ❗️🙂🙂🙂
đang mùa xuân mà thấy ảnh vàng chóe cứ ngỡ mùa thu về
Hơn 10 củ cho 1 con lưng nhựa ma nó mua quảng cáo chi lắm
Samsung s21 fe có Gcam chưa nhỉ mọi người 😃
Ảnh nhìn yêu quá 😍
t_snow
CAO CẤP
2 năm
Mẹo #1: Mẫu xinh
Ryo116
TÍCH CỰC
2 năm
Đặt cái tên đt thấy là bán éo chạy rồi
s21 FE =))
FE Fucking Credit
nổi ám ảnh của người Việt =))
@Ryo116 Ăn tiền quảng cáo phải viết những bài kinh tởm như vậy để lùa gà
angel2706
TÍCH CỰC
2 năm
cảm giác chụp vẫn chưa ngon nhỉ
Nhìn nét mặt Vân lúc nào cũng có gì đó buồn buồn như có nhiều tâm sự vậy
@Louis P đúng đúng đúng
@Góc cô đơn Nhìn vậy thôi, chứ đang vui lắm đó âhhha
@Lê Huyền Vân Ok, yêu
iKaris
CAO CẤP
2 năm
@Lê Huyền Vân Cả cách cmt cũng có bộ buồn buồn ở trong kkk.
chúc mừng Vân đã lên mây
Đúng là NHÀ QUẢNG CÁO có khác
Muốn chụp đẹp
MẪU PHẢI XINH
Captain!!
TÍCH CỰC
2 năm
@hung.nexus chất lượng 100% nguyên chất
Yêu quá
Coonghy
TÍCH CỰC
2 năm
Dùng ip chụp đc ko hay chỉ samsung mới chụp được vậy ae???
Khôn như mày :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019