Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Google chiêu mộ nhóm phát triển Enyo trên webOS của HP

babybungbu
25/5/2012 8:30Phản hồi: 46
Google chiêu mộ nhóm phát triển Enyo trên webOS của HP

Google mới đây đã lẳng lặng chiêu mộ nhóm kỹ sư phụ của HP trách phát triển công cụ Enyo cho nền tảng webOS. Enyo là một thành phần rất quan trọng của webOS, được phát triển trên nền HTML5, đảm nhận nhiệm vụ render ứng dụng và trình duyệt cho hệ điều hành. Theo thông tin của The Verge, ban đầu Google muốn mời toàn bộ nhóm kỹ sư phụ trách Enyo, nhưng sau đó số lượng người ra đi giảm xuống còn khoảng 5 - 6 người, bao gồm cả người đứng đầu Matt McNulty. Theo một số nguồn tin nội bộ, Google đã đàm phán với từng thành viên của nhóm Enyo trong nhiều tháng, và các kỹ sư này sẽ chuyển sang Google trong tháng 6 tới. Hiện tại, chưa rõ Google sẽ bố trí các nhân sự mới này vào đâu, nhiều khả năng sẽ là Android hoặc là Chrome OS. Nhằm trấn an những lo lắng về tương lai của webOS khi nhiều kỹ sư phụ trách Enyo ra đi, HP khẳng định rằng lộ trình phát triển nền tảng mở webOS sẽ vẫn diễn ra đúng như kế hoạch đã thông báo hồi tháng 1 năm nay.

Nguồn: The Verge
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

V2TV2T
TÍCH CỰC
12 năm
Tính ra google mua té Web os mà phát triển, mượt hơn bị ăn roi nhiều
dongthong
ĐẠI BÀNG
12 năm
@V2TV2T +1 webOS chạy mượt & ít tốn pin hơn Android nhiều, hy vọng HP sớm ra mắt nền webOS mới.!
MonkeyDL
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dongthong Không biết bạn này xài qua những sp Android nào mà lại bảo là webOS chạy mượt hơn Android nè? Ngày xưa mình dùng con Pre (1), vấn đề khó chịu nhất mà mình gặp phải chính là lag đấy bạn. Mà theo mình biết thì không chỉ mình bị lag đâu, nhiều người cũng bị như vậy, ngay đến senior director của Palm (kiến trúc sư của nền tảng webOS chứ ko phải HP nhé) cũng phải thừa nhận là: "the technology wasn't thể yet".

Theo mình biết thì Palm Pre là một trong những sản phẩm bị trả về (người ta mua xài không hài lòng trả lại cho nhà sx) nhiều nhất, và lý do chính là nó lag ko chịu được)
dongthong
ĐẠI BÀNG
12 năm
@MonkeyDL Nếu không xài qua cả 2 thứ thì sao đánh giá đc bạn.! Đó là chuyện hồi xưa bạn àh.
MonkeyDL
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dongthong Chắc phải kiếm em Pre 3 về trải nghiệm xem nó có đỡ lag hơn Pre 1 không 😁. Mình chỉ yêu mỗi giao diện và các icons của Pre thôi, còn lại thì Pre 1 cho mình ấn tượng quá xấu

Hiện nay đang dùng GN và cảm giác là Android không lag tẹo nào B-). Chắc là bạn so với mấy em 1 nhân xì tin nhí nhảnh nên thấy nó lag thôi :D
@MonkeyDL Cứ cấu hình tương đối + up ROM lên ICS hoặc JB thì làm gì chẳng mượt. Android bị chê lag là từ hồi 8 hoánh nào rồi:D
Đến con cấu hình thấp như của mình up lên JB còn như hóa siêu xay da cơ mà:D

-------------------------
Mình chưa có thời gian tìm hiểu code WebOS mà cũng khó có đk để làm điều này nhưng rất có thể cái sự đa nhiệm đấy chỉ là đánh lừa thị giác người dùng vì bản chất khi bật nhiều cửa sổ chương trình như vậy TRONG 1 THỜI ĐIỂM ta chỉ nhìn thấy 1. Giả sử có 4 cửa sổ 1 2 3 4. Ta đang ở 1 vuốt sang 2 thì nó load dữ liệu của màn hình 3 chờ sẵn để hiển thị lên UI tương tự như vậy khi vuốt sang 3.
Video minh họa 3:40 -> 4:00

Tính đa nhiệm còn thể hiện ở khả năng xử lý ngầm nữa...
Cũng có thể test đơn giản bằng cách viết 1 ứng dụng đơn giản chỉ chơi 1 bài nhạc ko làm gì nữa cả. Thì lúc có cuộc gọi đến xem nó có vừa phát nhạc vừa nhận cuộc gọi được ko?

Mình nghĩ là các tiến trình xử lý ngầm của android đã khá là hoàn thiện rồi chỉ còn thiếu hiển thị nhiều cửa sổ chương trình như WebOS kia thôi. Tuy nhiên để làm được như vậy cũng ko hề dễ dàng như nào mặc dù nó hoàn toàn có thể làm được. Nền tảng của nó cũng tốt sẵn rồi và chắc là ko đến mức phải đập bỏ mã nguồn đi xây lại mới làm được như webOS.
Hy vọng lớp kỹ sư HP này sang Google sẽ làm được nhiều việc ra trò đây :D
zonzonvn
TÍCH CỰC
12 năm
WebOS gần như đã chết
trọng dụng nhân tài luôn là bí quyết của thành công ;)
google đang cố gắng bành trướng sức lan toả của android đây mà
thừa thắng xông lên 😁
KySiRong
TÍCH CỰC
12 năm
Huhu, webOS đẹp trai mà yểu mệnh của tôi 😔 :( :(
Google vừa làm mạnh mình vừa làm yếu nó. Đến lúc nó yếu hẳn chắc mua rẻ hơn :p
chắc chuyển quá gôgle làm thôi!
tungfnv
ĐẠI BÀNG
12 năm
WebOS có thể trở lại trong tương lai à? Mình vẫn hy vọng ở anh google.
tamuct
TÍCH CỰC
12 năm
Mình thấy giao diện của WEbOs quá đẹp, ko được dùng, nhưng mình cũng hay cài mấy cái theme Palm Pre đề tưởng nhớ về em nó
vẫn khâm phục khả năng chạy đa nhiệm của webOS 😃
q6server
ĐẠI BÀNG
12 năm
Sao không nghĩ là Android sẽ mượt mà như WebOS & Mạnh như Android nhỉ ... lúc đó sẽ đè bẹp cái thg tự kỉ Ios
sacutara
ĐẠI BÀNG
12 năm
@q6server
Phát biểu gì mà đần thế, tự công nhận kết hợp các điểm mạnh của cả 2 thằng WebOS và Android mới đè được iOS, nhưng lại nói iOS tự kỷ. Chú bị tâm thần phân liệt à?o_O
webOS đúng là lân đận
minh thay webos duoc cai giao dien va toc do.tuy tren touchpad hoi bi lag nhung tren dt thi minh cuc ki thik gdien webos.trong tua nhu cua blackberry tablet os y nhi.😃
webOS ngồi nghịch con veer của thằng bạn... thấy nó có quá nhiều thuận lợi để thành cộng , tiếc là HP quá cùi 😔
con veer nhỏ mà có võ gê
WebOS hồng nhan nhưng bạc mệnh. HP đúng là kẻ ám mệnh WebOS rồi, phải chi Google mua lại thì có lẽ tốt hơn.
"kỹ sư phụ của HP trách " -> "kỹ sư của HP phụ trách "
nhóm kỹ sư phụ của HP trách phát triển công cụ
bác làm ơn chỉnh lại chỗ này kìa!
bây giờ mà cầm touchpad chờ đợi thì ức chế thật nhưng đợi chờ là hạnh phúc mà các bác! bác nào có touchpad thì chờ đợi tiếp nghen!
"Google mới đây đã lẳng lặng chiêu mộ nhóm kỹ sư phụ của HP trách phát triển công cụ Enyo " bó tay với dịch. Nền tảng đóng thì lúc nào chẳng mượt hơn vì nó được tối ưu hóa trên thiết bị phần cứng. WeOs hay IOS mà chuyển sang nền tảng mở xem chắc gì đã bằng Android bây giờ.
quanqw
TÍCH CỰC
12 năm
@trucon Không phải vì nó được tối ưu mà nó chạy trên nền web và nó có phương thức hoạt động khác nên chạy nhẹ hơn nhiều.
ủng hộ google, apple, samsung tạo thế cân bằng, chống độc quyền
@palmbinhlove apple , google , microsoft chứ nhỉ , samsung làm gì có tuổi ở đây (nó là 1 phần của google thôi , với android đó ) 😃
@kingdat12 samsung còn mạnh về sản sản linh kiện (chip, ram, màn hình) nữa bro ơi. tất cả các hãng giờ rất hận, rất ghét thằng samsung nhứt là apple nhì microsoft, ba là nokia, sony vv... và cả fan của mấy thằng đó ghét samsung vô cùng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019