Võ Lâm Truyền Kỳ

Võ Lâm Truyền Kỳ

Google Chrome đang thử cách thức mới của Microsoft Edge để bớt tốn RAM hơn
Pnghuy
4 thángBình luận: 100
Google Chrome đang thử cách thức mới của Microsoft Edge để bớt tốn RAM hơn
Nếu anh em còn nhớ thì nhóm phụ trách phát triển Google Chrome của Google đã hứa sẽ tối ưu tốt hơn cho Chrome để nó bớt tốn RAM đi, giảm ⅓ lượng RAM sử dụng và đỡ tiêu hao tài nguyên của máy tính. Nhóm này đã nhắm đến một công nghệ mà Microsoft đã áp dụng cho trình duyệt Edge và các ứng dụng UWP của mình, đó là Segment Heap. Trước đây Segment Heap là độc quyền của Microsoft, tuy nhiên từ khi gia nhập vào cộng đồng Chromium thì Microsoft đã mở công nghệ này ra cho nhiều bên sử dụng, coi như là một đóng góp vào cộng đồng Chromium hiện tại.

Tuy nhiên, khi Google áp dụng công nghệ này cho Chrome thì nó có vẻ hoạt động không như mong muốn, gây ra tình trạng không ổn định cho trình duyệt và Google quyết định loại bỏ công nghệ này và đang nghiên cứu một cách thức mới, cũng của Microsoft, gọi là Windows10'TerminateProcess API để tắt hoàn toàn các quy trình của trình duyệt. Google giải thích rằng để tắt hoàn toàn một quy trình rất khó và tốn kém, với các điều kiện ràng buộc của một phần mềm quá phức tạp sẽ khiến quy trình này bị chậm, dẫn đến hiệu năng tổng thể bị ảnh hưởng. Đó là lí do giải thích vì sao sau khi tắt hoàn toàn trình duyệt hoặc tắt đi một vài tab thì lượng RAM vẫn không thay đổi. Hàm TerminateProcess sẽ giải quyết trình trạng này.

Hiện tại các nhóm phát triển Google Chrome đang dần chuyển sang sử dụng TerminateProcess, vì vậy chúng ta có thể mong chờ trong tương lai Chrome sẽ ngốn ít RAM hơn. Anh em đang sử dụng Chrome có thấy Chrome ngốn RAM không, có mượt mà không? Hi vọng cái mác trình duyệt ngốn RAM số 1 thế giới sẽ kết thúc 😁.

Theo Mspoweruser.
Danh hiệu ngốn ram ko trình duyệt nào vượt qua Chrome được đâu 😆
GG phải chạy dài mới theo MS được
@Hoangtrieuphuong Vấn đề ở chỗ chronium edge hoạt động gần như ở mức kernel trên windows, giống như game đế chế hồi xưa. Do vậy còn lâu chrome mới làm được như MS, vì Windows là của MS
@Phuhoba93 Sao mình xài Firefox thấy nó nhanh, nhẹ nhàng lại tích hợp nhiều tiện ích, nhất là chống QC quá ngon luôn.
@fear factor Đang dùng cho máy chính, cảm nhận ok
@fear factor firefox mình xài hay bị crash lắm, nhất là dùng zalo web. Nên sau này mình chuyển sang hẳn Chrome.
Hay quá à
oxechip
TÍCH CỰC
4 tháng
Toàn phải mua thêm ram thôi
Nó ngốn ram như kiểu ram của mình nó vậy 😂
Kahny La
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Lên mạng tải thêm RAM về
Cười vô mặt
@Kahny La phải chuyển khoản cho nó thành công ram mới về được thánh ạ
@Kahny La Cm chất!
@Kahny La Lên mạng mà tải được thêm Ram về thì nghành công nghiệp sản xuất bộ nhớ máy tính thế giới chết cmnr..
Kahny La
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@stanley nguyen Nè. Lên tải thử đi 😂 chứ mình thì đủ xài rồi nên k tải thêm làm gì 😇
Obj 430u
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Giờ dùng máy tính 16GB đt 13GB nên chẳng để ý vụ ngốn ram cho lắm
Vào DowLoadRAM.com
Cười vô mặt
@hung.nexus .
@hung.nexus Mình tải được rồi, cảm ơn bạn.
CMFB (23).jpg
phải tốn ram thì dữ liệu xử lý mới nhanh đc, mình còn đưa hết profile của trình duyệt len ram cho nhanh. thiếu ram thì nâng cấp, giờ 16, 32, 64GB ram đâu còn cực khổ như 10 năm trước. so đo chi 😁
@duynguyen1521 setting, extension, history ...etc.. của trình duyệt lưu ở local. mỗi lần mở trình duyệt nó sẽ load từ ổ cứng lên nên mình đưa hết lên ram dù ổ cũng của mình cũng là ssd rồi
@nguoikhongten03 Chuẩn, chỉ bọn cấu hình thấp, sợ lọ sợ chai mới sợ chrome ngốn ram. Chrome chưa bao giờ làm mình thất vọng về tốc độ dù nó có ngốn ram nhưng nó ngốn để đổi lại tốc độ trải nghiệm, một thứ quan trọng hơn rất nhiều. Giá ram rẻ mà, lại dễ mua, dễ thay và dễ lắp nữa, 2020 hết đến nơi rồi vẫn có các thanh niên sợ chrome tốn ram, sợ thì xài trình duyệt khác đi.
@nguoikhongten03 Mình chưa hiểu cách đưa lên ram như thế nào bạn nhỉ? Thanks!
@thepurity81 bạn có thể xem ở đây, mình làm với hdh linux https://github.com/graysky2/profile-sync-daemon
pphongict
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Gắn bó với Chrome vì hệ sinh thái Google, dấu trang...
@tinhte2102 Mình sd nhiều dv gg, map đánh dấu các điểm đến, drive unlimited, fire, dev.....
@nbqvdp Microsoft Edge vẫn dùng bình thường, chỉ là duyệt web thôi mà, đăng nhập tài khoản Google vào là dùng thôi, chỉ là Bookmark trình duyệt nó không đồng bộ theo Google account mà đồng bộ qua Microsoft account.
@pphongict Hổng hiểu sao mà mình mở nhiều tab của Shopee trên Chrome là hay bị crash. Từ khi sang Edge, thử mở 30-40 tab Shopee lại không bị crash gì hết.
Nó ngốn ram quá nên tải ram về Appstore nhiều mà không giải quyết hết
Rev
TÍCH CỰC
4 tháng
ram 16gb nên k quan tâm lắm, muốn ăn bao nhiêu cũng đc 😆
Chót yêu EDGE mất rồi. Nó nhanh vãi luôn. Chứ em chrome mà cày trên con carbon gen 3 già nua của mình thì mấy mà nghẻo. Ở giời anh Soft thương tới những user máy yếu như mình.
Chrome xài chán bỏ xừ, nặng nề, quảng cáo tè le.
Xài Edge ngon, nhẹ. Phải nói là quá đã. Mọi người cũng nên thay đổi thói quen chuyển qua xài thử xem hợp với mình không.
THMaster
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Mình thấy corom.vn ngon nhất thời giới!
Kahny La
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@THMaster cũng là trình duyệt quảng cáo nhiều nhất thời giới
Chuyển qua Edge dùng là hết nha các bác đang dùng Chrome. Em dùng Chrome từ bao lâu rồi, chuyển sang xong ko muốn quay lại nữa.
Cũng không có lý do gì căng để bỏ 1 thằng ngon ngọt như chrome, ram giờ dư dả quá rồi mà.
Khám quá thế giới mỗi ngày thông qua các sản phẩm của Microsoft:
+ Lockscreen with Bing
+ Desktop using Bing Wallpaper
+ Homescreen của Microsoft Edge.
+ Microsoft Launcher.
Hun cái nè
Vie7Nguyen
ĐẠI BÀNG
4 tháng
dùng Opera từ 2006 tới giờ 😆 thấy nó tiện hơn Chrome mà ko hiểu sao thị phần hẻo quá
@Vie7Nguyen hình như opera của tàu
@Vie7Nguyen Opera ngon thiệt, trên dt android cũng rất ngon, nhưng hàng tàu hạn chế đụng vô bạn ơi :d
Andydo611
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Vie7Nguyen Hàng tàu ai dám chơi
Vie7Nguyen
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@minhduc754114 có gì bí mật đâu bạn, ngoài mớ tài liệu học tập dung lượng vài chục GB đánh mã code JAV 😆)
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019