Google chuẩn bị cập nhật ứng dụng Translate với khả năng lắng nghe và dịch thuật thời gian thực

Duy Luân
11/1/2015 22:4Phản hồi: 45
Google chuẩn bị cập nhật ứng dụng Translate với khả năng lắng nghe và dịch thuật thời gian thực

Tờ New York Times mới đây cho biết rằng Google đang chuẩn bị ra mắt một bản cập nhật của ứng dụng Google Translate dành cho Android với khả năng dịch thuật tự động. App sẽ được trang bị một hệ thống mới có nhiệm vụ lắng nghe giọng nói của người dùng theo thời gian thực, sau đó phân tích và tự dịch nó thành văn bản theo một ngôn ngữ khác đã được chỉ định. Thật ra thì hiện nay Google Translate cũng đã sở hữu tính năng xài giọng nói để dịch, tuy nhiên người dùng phải nhấn nút thủ công, nói từng câu ngắt quãng và độ trễ vẫn còn cao. Đây cũng là điểm mà Google mong muốn khắc phục để đưa ra một giải pháp mới "gần như hoàn hảo". Bên cạnh bản update nói trên, tờ Times còn tiết lộ rằng Google sẽ sớm công bố "một dịch vụ cho phép bạn đưa điện thoại lên quét bảng hiệu tiếng nước ngoài và tự động dịch ngay trên màn hình".

Hồi cuối năm ngoái Microsoft cũng đã ra mắt hệ thống dịch thuật thời gian thực cho dịch vụ Skype của mình. Khi tính năng này được kích hoạt, cuộc hội thoại sẽ được phiên dịch sang ngôn ngữ mà bạn và người bạn nói chuyện đã chọn, sau đó hiển thị dưới dạng phụ đề bên dưới màn hình.

Nguồn: New York Times
45 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tnquang
TÍCH CỰC
9 năm
Mình khoái cái này. Cơ mà giọng anh của người việt mình thì... Xin lỗi gg hông hiểu.
Mà phải nó nghe và dịch tiếng việt tốt nữa thì...
Hiện tại cái nhập liệu bằng giọng tiếng việt cũng còn ẹ quá.
@tnquang Cái này hơi khó đấy, ngay cả dân Việt mình cùng 1 câu nói mà người vùng này vùng kia nói mình nghe còn khó nữa là...
@tnquang Chắc tại trình độ tiếng a của bạn có vấn đề nên thế 😆. Bà cô mình dạy tiếng anh nói gg hiểu ah. Mình thì giống bạn
ios có update không ah

イフォン 5s から 送りました。^o^
@dangvandai.itunes chưa có đâu bạn.
@dangvandai.itunes Vâng e chờ từ hồi 5 đến h 6 rùi cũng chả khác gì so vs androi thì lạc hậu bm =_=
Vẫn phải có 1 cái android vì app này. Ios app này GG ko update. Cùi chúi vãi
cái này thay cho mấy anh hay lấp ló sau ghế
Nói quá nhanh thì nói bắt kịp không nhỉ 😁
hoangpro1234
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cách đây mấy tháng Google mua lại phần mềm Word Lend; Giờ thì word lend chính tay google đã ra mắt 😃
cái này bạn phải hỏi apple có cho phép update ngay hay không thôi . Chứ muốn thì lúc nào google làm cũng được .
cái này có người Hà Nội may ra nói nó còn hiểu . chứ người miền trung , miền nam thì thôi . 10 chữ chắc nó hiểu đúng 5 chữ . 😁
@zzvilzz người Hà Nội chỉ một vài chữ phát âm không đúng thôi . Chứ bạn nghe người gốc Sài Gòn nói đi , chỉ trong 1 câu họ phát âm sai rất nhiều chữ .Bạn cứ để ý đi , các kênh của đài truyền hình quốc gia , MC đa số là người miền bắc . Tại sao không phải là người miền trung hay miền nam , không lẽ 2 miền này không có MC giỏi à .
zzvilzz
TÍCH CỰC
9 năm
@baohen1510 Mình chỉ nói là không có giọng nào phát âm chính xác tuyệt đối, chứ mình có nói miền Bắc, Trung hay Nam ai nói chuẩn hơn ai đâu mà bác nóng thế 😃
@[USER=73184]@ruacon[/USER] Bạn nge người bắc lói chuyện chưa mà phán.
đã thử và khá chính xác nếu nói từ từ, nói nhanh thì sai bét nhè
Giúp phá bỏ "rào cản" ngôn ngữ hay lại làm cái điện thoại mình nặng thêm đây ta 😃
bakery00
TÍCH CỰC
9 năm
hi vọng q10 chạy đc, android càng xài càng chậm, chán k muốn xài android nữa rùi
@bakery00 đừng hy vọng bác, chừng nào bb còn bảo mật thì luc đó sẽ không có google service, mà không có google service thì cái google translate này không chạy dc 😃
Tiếng Anh thế này GG dịch được không nhỉ ( vui thôi ):
Anh Google ngày càng bá đạo rồi, đánh sập bao bọn lớn bé giờ thông trị luôn
@dungdv1986 Chưa chắc, có thể google sắp bị china đánh sập ngay tại sân nhà (sân nhà của China).
ongnooii
TÍCH CỰC
9 năm
Đợt trước cũng thấy MS trình diễn tính năng này. Hi vọng khả năng nhận diện giọng nói càng ngày càng ngon.
Cũng được từ từ rồi mới hoàn thiện được .
GG Translate trên iOS mãi ko cập nhật thêm tính năng nhận dạng bằng camera. Chán thật 😔
Hông bít Gtranslate nhận giọng anh-anh hay anh-my tốt hơn nhỉ
tiếng Việt thì GG chịu, nói phải thật chậm thì may ra mới đúng, chứ nói như giao tiếp bình thường, sai bét nhè luôn.
nhimret
CAO CẤP
9 năm
giọng người miền nam hay, nhưng có 1 cái đặc trưng là uốn lưỡi quá đà để thành giọng miền nam, nên nhiều từ không phân biệt được.

VD: n thành ng: màn ==> màng, quan --> quang, 2 cái nghĩa khác hẳn nhau nhưng vẫn không phân biệt được (Mod tinhte chuyên gia mắc phải)
t thành c: cứt --> cức , nhứt --> nhức v.v... lên các diễn đàn hay các trang web, gần như 90% người miền nam mắc phải.

Không thể hiểu được lỗi sơ đẳng này tại sao lại bị. Tôi quan niệm là nói ngọng có thể được, nó là đặc trưng vùng miền, nhưng viết ngọng thì ko thể chấp nhận, nó thể hiện trình độ nhận thức về ngữ nghĩa
khoanjoin
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nhimret oài bác suy diễn gì sâu xa quá, câu trả lời đơn giản thôi, đây là mạng, trên mạng mọi người đều tự do, chả ai bắt mình viết đúng chính tả, miễn là người đọc họ đọc hiểu, viết tắt,viết lách,v.v. miễn là ý nghĩa ok là đc, còn chính tả ko quan tâm, trừ th đặt biệt là viết báo mạng,hay như viết bài tinh tế, ngay cả ad tt còn thỉnh thoảng sai nữa
@nhimret Miền nào cũng nói sai cả, miền trung thì sai sạch về âm học (còn viết thì ko biết có sai ko) của tiếng việt. Mình sợ nhất đi đâu gặp các anh chị sales/phục vụ mà người miền trung, toàn double check hay tưởng tượng câu chữ thôi 😃

Miền bắc cũng sai 1 đống chữ căn bản chứ chẳng phải miền nam, như chữ tr <=> ch khá nhiều
tnquang
TÍCH CỰC
9 năm
@congthanhgiong Vì cán bộ, giáo sư toàn miền Bắc, viết từ điển cũng ở đó nên miền Nam sai, miền Bắc đúng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019