Google công bố dữ liệu location của 131 nước, cho các nhà khoa học nghiên cứu kiểm soát đại dịch
P.W
8 thángBình luận: 56
Google công bố dữ liệu location của 131 nước, cho các nhà khoa học nghiên cứu kiểm soát đại dịch
Hôm thứ 5 vừa rồi, Alphabet Inc, công ty mẹ của Google đã công bố báo cáo dữ liệu location của 131 quốc gia. Dữ liệu này sẽ được các nhà khoa học và chuyên gia y tế, dịch tễ nghiên cứu để xác định xem những lệnh giới nghiêm hoặc cách ly xã hội đang được thực hiện ở nhiều nước, trong đó có cả Việt Nam, liệu có thực sự hiệu quả trong công tác phòng chống và ngăn chặn tốc độ lây lan của COVID-19 hay không.

Số dữ liệu khổng lồ này được Google thu thập từ hàng tỷ chiếc điện thoại của người dùng dịch vụ Google, và là gói dữ liệu nghiên cứu đồ sộ nhất từng có đối với các nhà nghiên cứu dịch tễ và chuyên gia y tế. Từ đó nó có thể giúp các cơ quan y tế trên thế giới xác minh xem liệu mọi người có tuân thủ lệnh giới nghiêm hoặc cách ly xã hội đã ban bố hay không. Nếu có tuân thủ chặt chẽ, thì dựa vào những dữ liệu này và tốc độ lây lan của COVID-19, các cơ quan quản lý sẽ xác định được mức độ hiệu quả của những lệnh cấm người dân ra đường hoặc tụ tập đông người kể trên.

Tương tự như Google, Facebook, vốn cũng có hàng tỷ người dùng, cũng đã cung cấp dữ liệu location của người dùng MXH này cho các tổ chức y tế phi chính phủ. Tuy nhiên Facebook chưa có báo cáo dữ liệu chi tiết như Google. Về phía Google, họ cung cấp những dữ liệu location cho các chính phủ và công bố báo cáo chi tiết để đối mặt với lo ngại về quyền riêng tư của người dùng dịch vụ internet giữa lúc đại dịch vẫn chưa được kiểm soát. Nỗi lo của cộng đồng, chí ít là đối với những người quan ngại, đó là làm sao cân bằng giữa quyền riêng tư và khả năng theo dõi địa điểm của người dùng để ứng phó với dịch bệnh.

Theo Reuters
Dữ liệu ng dùng lại tốt trong trường hợp này
@dangphi95 Hên quá tui xài iPhone và không cài facebook!
@Nguyen N°5 Bác có dùng GG maps ko ? Có dùng GG Search không ?
Nếu không, thì location của bác ko trong tay GG thì cũng trong tay Apple thôi mà
longfet53
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Ngon, có cái để EDA rồi 😆
adsene
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Đây gọi là ăn cắp dữ liệu thông tin cá nhân mà . K thấy ai phản đối nhỉ
@adsene thằng hán này 😃 lúc m cài đặt android m có đọc điều khoản sử dụng không. Không chấp nhận định vị thì m định dùng gg map làm sao @@. Dùng các dịch vụ của app khác làm sao ? .
adsene
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@mimi_emyeu Thì ứng dụng nào cũng hỏi. Nhưng khi lộ thông tin a e toàn kêu ăn cắp còn gì
mkchen
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@adsene Không hiểu nghĩa của từ "ăn cắp" sao bạn 😆
@mkchen nó ý kiến vậy, bởi vì tàu không làm thì bị nói có, mặc dù ko có bằng chứng, còn mỹ thì nói không nhưng bằng chứng là có.
@adsene Theo mình thì nó chỉ gửi dữ liệu location của từng sesion ở dạng ẩn danh để nghiên cứu chống dịch thôi, giống kiểu đưa bản đồ nhiệt của 1 trận đấu 22 cầu thủ nhưng không cho biết là ai, trận đấu nào
Nên vậy, qua mấy vụ cướp càng thêm ủng hộ lắp triệu cái camera nữa, kết hợp quản lý dân bằng location trong mùa dịch. Thằng nào ích kỷ khỏi cứu.
@concobebe2411 Các nhà nhân quyền lại đòi quyền tự do đấy. 😁
@xuantruong1992 đấy, tôi đang khịa bọn đấy :D, mịa lấy cớ nhân quyền để gây loạn, xong lợi ích nhóm chứ gì, biết tỏng. bên group saigon xưa tụi 3 dòng kẻ đang cắn nhau như chó với mèo vụ DC và Cộng Hoà kia hahahaha, giành ăn.
@concobebe2411 Bọn đấy tấu hài thôi chứ biết gì đâu,
@Fan_phong_trào đúng là bọn đấy còn ng như vậy thì người dân nước mình cứ yên tâm ăn ngon, ngủ kỹ nhưng vẫn phải khai sáng chúng ông ạ, như đồng chí Timo nấm độc đang thay đổi suy nghĩ dồi hahahah
@concobebe2411 Lên mạng to còi vậy thôi. :D
ủng hộ vụ này
Chỉ dùng giới hạn cho khống chế dịch thôi nha. 😁
@xuantruong1992 quá muộn rồi hihi
@xuantruong1992 Vào tay quan thì quan muốn làm gì thì làm nha :D
Chấp nhận thôi, mình có làm gì linh tinh đâu mà ngán, bản chất ai dùng đt đều có thể xác định vị trí tương đối rồi, có cái là nhà nước có ra lệnh lấy hay k thôi
HNC001
TÍCH CỰC
8 tháng
So sánh vui thôi. 😃
Nhà nước lấy location -> ...éo có tự do ...éo có nhân quyền.
Google lấy location -> Tao có cái gì đâu, lấy kệ nó.
@HNC001 suy cho cùng thì tai ương trên quả đất này đều xuất phát qua 3 từ "đạo đức giả" mà ra
@HNC001 Google nó lấy thì nó còn hỏi bạn có chấp nhận ko. Còn nc thì im mẹ đi, ko có chuyện hỏi bạn có chấp nhận hay ko đâu.
HNC001
TÍCH CỰC
8 tháng
@Khiemauto Hỏi thật bạn chọn No bạn có chắc GG không theo dõi bạn không? Mình thì không tin đâu.
Có ai phản đối gì ko 😃
Được của nó đấy
nhưng hết dịch thì dữ liệu này có đc xóa ko hay đi đâu ko ai biết?
@hoangdacviet Lúc đó sẽ dùng vào việc khác nha. 😁
@xuantruong1992 GG nó không cung cấp thì dùng bằng cách nào?
Cho em cái like,ai like chéo hông
Sensaco
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@Cát Thiên Phúc đã like oke
@Cát Thiên Phúc Like mình đi nè
@Sensaco Ok nè
@một thằng dân tộc Ok lun nè
Sensaco
ĐẠI BÀNG
8 tháng
khai thác tốt local, hy vọng nhanh qua dịch.
đờ mờ nó bây giờ nó mới lòi cái đuôi ra
luukhai16
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@kokuddopopodo Nó lấy dữ liệu từ lúc sơ sinh rồi chứ có phải bây giờ đâu
@kokuddopopodo Lòi đuôi gì, đã dùng SP của nó thì trong cái thỏa thuận sử dụng nó cài hết rồi. Nó mà sai mà dám công khai thế này ah? Trừ khi không dùng thôi.
Có khi nào đang ngồi ở nhà nó vào hốt đi luôn ko 😒
Vanh Ceo
ĐẠI BÀNG
8 tháng
:3
Chia sẻ thông tin ko phải là ăn cắp thông tin, một hành động hai cách hiểu..
Vậy thì ráng chịu lúc ra khỏi nhà nó biết để ship hàng đến cho người thân nhận hàng trả tiền 😆
Đề nghị google công bố lịch trình công khai đi lại mọi ng dân cho tất cả cùng tbeo dõi nhau xem hnay cu hiệp đi đâu nào kk
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019