Google công bố nền tảng Android TV dựa trên Android L, giao diện thẻ, nhấn mạnh nội dung và game

Duy Luân
25/6/2014 17:28Phản hồi: 42
Google công bố nền tảng Android TV dựa trên Android L, giao diện thẻ, nhấn mạnh nội dung và game

Android TV không phải là một nền tảng mới hoàn toàn, Google nhấn mạnh như thế. Thay vào đó, hãng cải tiến Android L để nó phù hợp hơn với việc sử dụng trên màn hình to với một giao diện mới đưa nội dung lên hàng đầu. Đây là cách mà Google đảm bảo rằng người dùng có thể tiếp cận với phim, ảnh, nhạc, app, game một cách nhanh chóng nhất có thể. Họ không phải đào sâu vào từng ứng dụng riêng lẻ chỉ để coi một thứ gì đó.

Người dùng có thể điều khiển thiết bị Android TV từ điện thoại, máy tính bảng của mình hoặc một tay cầm tích hợp nhận dạng giọng nói. Các đồng hồ Android Wear cũng có thể xài để tương tác với Android TV, khá ấn tượng. Ngoài việc điều hướng thủ công bằng cách nhấn nút, chúng ta còn có thể ra lệnh bằng giọng nói để yêu cầu hệ thống phát một bộ phim, một đoạn clip YouTube, thậm chí là tìm kiếm thông tin về ca sĩ, diễn viên (thông qua Google Knowledge Graph Search).

Game cũng là một thứ được Google nhấn mạnh trong Android TV. Những trò chơi phổ biến được phát triển dành cho Android giờ đây có thể được thưởng thức trên màn hình lớn. Tất nhiên bạn có thể chia sẻ các thành tích của mình lên Google Play Game, tham gia các trò nhiều multiplayer (xuyên suốt Android TV lẫn các thiết bị Android thông thường khác). Android TV cũng sẽ có một số ứng dụng được phát triển đặc biệt để dùng trên TV.

Google cho biết hãng đã hợp tác với nhiều tên tuổi lớn để ra mắt các TV chạy nền tảng Android TV, trong đó có Sony, LG, Sharp. Asus cũng sẽ ra mắt bộ set-top box của riêng mình trong thời gian tới. Intel, MediaTek, Qualcomm, NVIDIA thì đóng vai trò cung cấp chip xử lý và chip đồ họa cho những thiết bị này. Những sản phẩm Android TV đầu tiên sẽ xuất hiện ngay trong năm nay.

42 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cạnh tranh với WeB OS của LG 😁
cleftSSS
ĐẠI BÀNG
10 năm
giao diện bắt mắt thật
intel 1 loạt soc intel trên máy asus đang bị lỗi fb bản mới nhất

Sent from my K00E using Tinhte.vn mobile app
Vậy tivi sony nhà mình có cần mua thêm gì không hay chỉ cần cải androi thôi
cái này có vẻ ngon hơn cái Web os của LG mà mình mới mua, ứng dụng được viết tạm bợ và nghèo làn nên cũng không có gì để khám phá. Chắc phải vài năm nữa thì Web Os mới tốt được
@bestboy2142 Trước mắt là các os smarttv hiện tại hoạt động chậm chap như cái java của smarttv của ss chạy như hạch dù cấu hình cao. ss cũng có kho app android trên store rồi. Tận dung cái này có lợi hơn tự phát triển os cùi bắp đó.
@ragefighter tận dụng nhưng k có tiền 😆 vì bao nhiêu tiền app thì các OEM được hưởng đồng mù nào đâu, chính vì thế hagnx nào cũng tự phải phát triển OS của mình đểtự thu lợi. Bây h chỉ có 3 hãng Sony, SS, LG là chiếm thị phần lớn nhất về smart TV, mỗi hãng đều có OS và dần dần kiếm tiền từ nó, vậy tội gì họ p chạy theo cái android này khi mà k được đồng nào
@ragefighter Bạn ko biết tv là mảng hầu như ko mang lại lợi nhuận hoặc lợi nhuận cực thấp hả, tuổi đời một chiếc tv nó kéo dài khéo chục năm cho nên chỉ còn cách tận thu phần mềm mà phần mềm nó ko đuọc sơ múi tí gì thì chắc gì nó hợp tác
minhlengoc
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bestboy2142 Nhưng đến lúc hãng XYZ chết tiệt nào đó nó bán TV tích hợp sẵn Android OS thì mấy em kia cà cuống chả kịp. Nên việc SS, Sony, LG phát triển HĐH riêng chưa chắc đã phải là hướng đi đúng đắn
tltiendat
ĐẠI BÀNG
10 năm
Xu hướng tất yếu thôi...
Nhưng Android TV mà ra, thì chắc ai cũng sẽ thích...
ơ hai bác ko hiểu hả một chiếc tv smart là phải đáp ứng nhu cầu giải trí toàn diện, nhưng mà mây game trên android hiện nay toan game lèo tèo nêu so với console còn nếu mà chỉ xem phim giải trí ko thì các hãng khác vẫn có thể làm được mà ko cần đến cái android tv này
anh_saker
ĐẠI BÀNG
10 năm
@truong95 Bác nhìn có vẻ chưa thấu đáo rồi (Chả lẽ google chưa tính chuyện đó của bác =)))
Và hẵn cứ lèo tèo trc, điều quan trọng số lượng app ban đầu dồi dào sẽ kích thích ng mua hơn là 1 os có lượng app lẻ tẻ.
@truong95 Bạn làm như ai cũng thích game console vậy? gia đình thì chơi các game thông thường thôi. Đâu phài dân chơi game chuyên nghiệp mà chơi console?.
datvn
TÍCH CỰC
10 năm
Xem chất lượng có hơn Apple TV chưa?
Cái game đầu tiên trên con android TV có vẻ ngon. Bác nào cho rm keyword search đi
Mình nghĩ về khoản phần mềm google làm tốt hơn ai hết nhưng lại hơi chậm chân so với apple về phần cứng
Cạnh tranh với WeB OS của LG 😁
cũng đk nhưng đừng có nói là bài nào, phim nào, game nào, app nào cũng phải mua giống iTunes
Tại sao ko cắm đt hay tablet vào tv luôn?
vankoan
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Vandetta BÁC BIẾT ĐÊN ADROID BOX CHƯA, MUA CÁI VỀ DÙNG ĐI BÁC
Sau lần cập nhật mạnh này về mảng TV có lẽ TV truyền thống sẽ đi vào dĩ vãng. Trừ K+ ra, mình đã bỏ hẳn truyền hình cáp khi có em neo x5 và x7
@tuyendcc Smart tv vẫn chưa thành công được vì căn bản bọn nhà đài nó nắm giữ bản quyền phát sóng những chương trình độc quyền đó bạn. Mấy ứng dụng như zing tv bên mình chả qua bọn nó thả cho dùng chùa chứ nếu mà làm bọn cáp mất doanh thu nó kiện ngay
Mình ở bên anh hầu hết vẫn phải đăng kí thuê bao cáp thì mới được truy xuất vào các chương trình truyền hình
Bạn cứ thử cắm vào mà xem, rồi xem đúng nghĩa như 1 cái TV thật sự, dự là 1 tuần đi hết cả pin cả main cả chíp. Cái lợi thế của android TV (vd nhà mình đang dung x5 và x7) là khi xem trường kỳ ko sợ bị nóng,ko sợ bị giật, ko hại máy, ko có pin mà chai
minhlengoc
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tuyendcc Nhưng phải mỗi tội chả thấy cái game nào chơi được trên điều khiển từ xa của mấy thằng x5, x7
Cái này thì mình biết, thỉnh thoảng nó khóa lại các PM lại phải cập nhật liên tục. Nhưng vì tính tương tác cao giữa người dùng với thiết bị tương lai các nhà đài sẽ có chiến lược riêng cho mảng TV này. Tương lai TV truyền thống chết yểu có lẽ ko xa nữa đâu
Làm con tivi box chơi 😁 :D; mấy con hiện tại có nâng cấp được lên ko nhỉ ? hay tốt nhất là đợi bản chính chủ của asus
Web OS vs Android TV

Mà sao LG lại liên kết vụ này nhể, chắc Web OS sắp die

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019