Google Docs, Sheets, Slides cho Android có cập nhật: giao diện mới, biên tập file MS Office

Duy Luân
1/7/2014 22:16Phản hồi: 23
Google Docs, Sheets, Slides cho Android có cập nhật: giao diện mới, biên tập file MS Office

Google mới đây đã cập nhật ba ứng dụng Docs, Sheets và Slides dành cho Android với một giao diện mới theo phong cách Material Design của Android L. Sau khi update xong bạn sẽ thấy ngay một nút tạo tài liệu hình tròn ở góc dưới bên phải màn hình, đây chính là một trong những yếu tố đặc trưng cho phong cách thiết kế nói trên. Ngoài ra màu sắc của app cũng được làm đồng nhất nhất hơn, ví dụ như với app Docs bạn sẽ thấy nhiều mảng màu xanh dương, Sheets là màu xanh lá và Slides là màu vàng. Lưu ý rằng bạn không cần phải có Android L mới thấy được những thay đổi Material Design, mình thử cài các ba ứng dụng này vào máy chạy Android 4.3, 4.4 thì giao diện mới vẫn hiển thị bình thường.

Cũng trong bản cập nhật hôm nay, Google đã cho phép Docs, Sheets, Slides biên tập trực tiếp các tập tin Microsoft Office, không cần thông qua giai đoạn đổi định dạng như trước. Ngoài ra bạn cũng có thể tạo thẳng tập tin Word, Excel, PowerPoint ngay từ ba ứng dụng này, đúng như những gì hãng hứa hẹn tại sự kiện Google I/O hồi tuần trước. Mới đây Google cũng đã chính thức ngừng phát triển QuickOffice để tập trung xây dựng ba app văn phòng do mình cung cấp.

Nguồn: Play Store
23 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đúng là L vẫn còn chưa hoàn thiện, thanh Status bar vẫn chơi y nguyên màu đen thế kia, Tinted Status hay thế mà ko áp dụng đi
@hypous Kia là 4.3 4.4
duythanh28
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hypous Có đọc kỹ hết bài viết không vậy ? kia là nó đang chạy trên 4.3 với 4.4.
mà với lại có ai nói là L đã hoàn thiện đâu 😆 vẫn còn là development prevew mà 😃)
@hypous Tinted Status liên quan đến nhiều thứ bên dưới framework, đâu thể nào update vài cái apps office lại thay đổi được UI của hệ thống dễ dàng như thế thì Google đâu cần đợi bác nhắc.
@Lò Gạch No1 Day la 2.3.6.
@Nhật Anh champion Vãi shit ông bạn 😆
Red Man
TÍCH CỰC
10 năm
L hay 4.4 cũng thế thôi, mặc định trong app thì thanh status bar đều màu đen hết. Muốn đổi màu thì app phải tự làm, và trên L thì hỗ trợ làm việc này tốt hơn nhiều so với 4.4.
😃
Vừa gỡ quickoffice thay thế bằng 3 em này hy vọng gôogle nó ko khai tử mấy em này sớm. Dùng đồ của Google cũng thấy lo nó bỏ rơi huống chi hãng khác. Thời buổi công nghệ thay đổi ko ngừng chạy theo đến là mệt
Dennis Tran
ĐẠI BÀNG
10 năm
Muốn cài thêm font VNI vào thì làm sao vậy Admin. Mình có tải về gói font chữ mới của Android L do bác VuHai share cài như thế nào vậy? Thanks
Không biết ASUS có biết đc thông tin mật k nhỉ. Mà ZenUI có hơi hướng y chang Material Design của android L
Screenshot_2014-07-02-09-48-55.jpg Screenshot_2014-07-02-09-48-25.jpg Screenshot_2014-07-02-09-48-06.jpg
babyxx123
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bumblebee091 mình nghĩ lý do mấy giao diện khác giống Material Design là do tính năng Immersive trên 4.4 ấy, mà mình thấy nếu nói giống Android L thì có lẽ HTC Sense 6 là giống nhất, thanh status có phần nền đen khá trong suốt trong khi trên ZenUI với LG thì k có, đặc biệt nhất là cái nút menu mở rộng (icon 3 gạch) cũng hệt như trong MD tức là nó nằm ở ngoài chứ k phải nằm ở mép trái màn hình nữa, ngoài ra màu sắc và nút check trong phần cài đặt cũng giống hệt trên Sense 6 nữa
hienld
TÍCH CỰC
10 năm
Kiểu này dùng Google drive là hợp lý đấy.
cơ mà chúng ta lại có thêm sự lựa chọn rồi !
Mmonster
TÍCH CỰC
10 năm
giao diện đẹp nhưng ko bik có chạy nền nhiều ko
có sửa được files .doc và kẻ bảng được trên .doc ko 😁 được thì dùng ko thì với cơ quan mình nó ko có giá trị hic
hahuytap
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chiếm bộ nhớ hơi nhiều, mở file ppt chậm.
tí nữa về down thử xem dư lào :p
Sao nó không gộp chung 3 ứng dụng vào cho dễ dùng mà để riêng nhỉ
3Dog
ĐẠI BÀNG
10 năm
đẹp 😃
Screenshot_2014-07-02-12-36-21.png Screenshot_2014-07-02-12-36-31.png Screenshot_2014-07-02-12-36-44.png
Android ngày càng tốt,tiếc là còn phân mảnh quá,mấy con ra sau này thì chưa biết chứ mấy con trước nếu ko phải con ruột thì chờ hãng sx mỏi mòn

✔ega iron ¹
the_silence
ĐẠI BÀNG
10 năm
@k0nkak iOS nếu không độc quyền riêng cho các thiết bị của Apple thì cũng như Android thôi mà
nkn1506
TÍCH CỰC
9 năm
Mình tạo file google.doc (trong file có bảng) trên PC. Khi mở bằng iphone thì bảng không thể hiển thị ? Ai biết lý do và cách khắc phục không vậy ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019