Google đưa ra giải pháp cho các ứng dụng nguy hiểm trên Android Market

Didu
7/3/2011 3:38Phản hồi: 19
Google đưa ra giải pháp cho các ứng dụng nguy hiểm trên Android Market

Một vài ngày trước, Google xác nhận đã tìm thấy trên kho ứng dụng Android Market của mình hơn 20 ứng dụng có chứa mã độc và có thể gây hại tới người dùng. Một khi được cài, các đoạn mã độc này sẽ có thể chiếm quyền truy cập cao nhất và đánh cắp thông tin của người dùng. Hơn thế nữa, Google cho biết đã có hơn 50 ngàn lượt tải về các ứng dụng có chứa mã độc trên Android Market. Trên thực tế, Goolge đã xóa hoàn toàn các ứng dụng nguy hiểm này và họ cũng có biện pháp riêng đối với các máy đã cài những ứng dụng có chứa mã độc.

Theo đó, Google sẽ dùng tính năng kill switch từ xa có sẵn trong Android để gỡ bỏ các ứng dụng nguy hiểm từ thiết bị của người dùng. Sau đó, một bản cập nhật cũng sẽ được tự động cài vào máy và sửa các lỗi mà ứng dụng có chứa mã độc gây ra. Việc Google gỡ ứng dụng từ xa và cài bản cập nhật sẽ được họ thông báo qua email tới người dùng.

Nguồn: Google Mobile Blog
19 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Linh79
TÍCH CỰC
13 năm
Cứ kiểm duyệt như apple có khi lại hay,đỡ lo xơi virus!
Jake
TÍCH CỰC
13 năm
bà con cứ khen cái market của ông Google, lên đó search 1 vòng nhiều khi soft free còn tốt hơn soft có phí.......chán hình như mấy ông lập trình không thiết tha cái market gì mấy
CLong
TÍCH CỰC
13 năm
các bác dùng Android cẩn thận nhé
acatanacio
ĐẠI BÀNG
13 năm
trên điện thoại thì khó mà biết đc,google hay nhà cung cấp phải có biện pháp tốt ko thì người dùng toi ngay ah
xtmg1
CAO CẤP
13 năm
Mình biết ứng dụng đó có virut mà vẫn cứ tải về máy vì máy mình chẳng có dữ liệu nào cả,chỉ có mỗi tài khoản gmail free thui,nó muốn lấy dữ liệu gì cũng chả chết ai.
mình cũng thế,còn mong cho nó lấy để mình có cơ hội phát tán luôn 😁
hehe.. bạn chưa hiểu rõ về mobile virus rồi.. 1 khi vào máy nó có thể gây ra các tác dụng sau
1 ) Đọc mã từ sim của bạn --> Send info sim của bạn cho chủ .... cuối tháng cứ an tâm trả tiền thối mỏ.
2 ) Xử dụng , mở internet với high bandwith.... cuối tháng . Chuẩn bị đóng tiền 3G nhá
3) Làm chậm hàng loạt các ứng dụng khác...lúc đó con android chắc chỉ dùng để chơi rắn ăn táo....
4 ) Send cho bạn bè bạn qua SMS, wifi, bluetooth... lúc đó cả nhà bạn, mỗi thằng đóng 1 chai tiền mobile... Đừng hỏi tại sao chết.
5 ) mấy cái infomation trong mobile ở Vn còn giá trị thấp nhưng ở nước ngoài thì nhiều lắm .
6 ) Mấy cái anti virus ...cho mobile ..IS SUCK
BBaoni
ĐẠI BÀNG
13 năm
có ai biết list các APP mã độc tên gì ko nhỉ, nếu mình cài từ BlackMaket hoặc APPlanet thì Google gỡ bằng niềm tin (có thấy đâu mà gỡ, toàn lậu...)
Trrên vnexpress có bài chi tiết rồi đá, toàn cá ứng dụng lung tung. Đáng chú ý chỉ có Taskiler pro =.=
Cứ cài antivirus vào là ổn cả ấy mà 😃
bakery00
TÍCH CỰC
13 năm
cài vào chi nặng máy bác,để kệ nó,mình có gì mất đâu mà sợ,với lại bác nào hay test app mới sợ,chứ còn toàn lên tinhte xem giới thiệu để down về chơi thì chẳng có gì sợ cả
Cái này rất là nguy hiểm, nếu như chúng ta lưu những dữ liệu liên quan đến tài chính, hoặc liên quan an ninh quốc gia, còn em thì có mỗi cái passwd thẻ ATM quan trọng nhất thì chẳng lưu đâu cả, thậm chí vợ còn chẳng biết.
Bác nào biết app nào có mã độc gửi em cái apk, em tìm trên market ko thấy
Xài applanet coi chừng nhé các bác
Được cái em chỉ cài app nào nhiều người tải + rate cao và phù hợp với nhu cầu thôi. Còn các app linh tinh thì chẳng cài làm gì cho tốn bộ nhớ
Mà e cũng uprom liên tục nên chắc có dính cũng no problem. he he
google rất chăm sóc cho con cưng của mình ! Không như Nokia tối ngày chỉ nghe nói sóng nói gió chứ ít khi cho mưa như S^ là 1 MeeGo là 2 . Giờ còn ưu tiên cho WP7 nữa . Các bác còn nềm tin Nokia nữa ko ? Với mình thì vẫn tin Nokia như ngày nào. 😁
cái cách mà nokia làm như yêu cầu phần mềm phải có chứng chỉ này nọ nhờ vậy mà ít có virus đó bác. Còn vụ mã độc kg chỉ đơn thuần ăn cắp thông tin, mà nhiều bác chẳn bận tâm nhỉ, có thể nó còn cài vào nhiều thứ để gọi điện, nhắn tin... làm chết tiền mấy bác, chứ đừng nghĩ ngây thờ là chẳng hại gì, hay đơn giản ăn cắp danh bạ điện thoại để bán cho mấy cty chuyên spam quảng cáo... Mà vụ google tự truy cập vào máy xem ra kg hay chút nào dù có mail xin phép.
Xài smart phone mà mấy bác cứ bảo điện thoại mấy bác có gì đâu 😁 vj xài chi vj? Mà mấy bác thì tiểu số, còn doanh nhân này nọ họ chiếm đa số, cái này rất nguy hiểm với họ...

Tin này mà iOS chắc lên đến 200 trang...
kimo
ĐẠI BÀNG
13 năm
Sai lầm của Google lần này sẽ gây tranh cãi thị phi lớn chứ chẳng chơi.
1) Dường như Google tự nhận mình bê bối trong khâu kiểm duyệt Apps trước khi cho vào kho của mình? có bao nhiêu người đã gài vào máy rồi? còn bao nhiêu cái tinh vi hơn chưa khám phá ra? Chuyện này làm cho tín đồ Android hơi mất lòng tin đấy!
2) Bây giờ (theo như bài viết trên) Google sẽ kết nối vào các máy bị nhiễm, và "bật công tắc" để diệt virus và sửa lỗi bị virus phá....? cái chuyện này hơi nhạy cảm à nha. Đến ngay cả người bình thường không có gì trong máy còn e dè người khác xâm phạm vào đời tư của mình, chứ đừng nói chi đến những người nổi tiếng, tài phiệt, thương gia lớn ...... No way Jose!

Google Android OS rất tốt, rất có tiềm năng, nhưng chưa gì bị hố kiểu này thì hơi mất mặt thật 😃
Các bạn cứ bảo ko tải lung tung ko sợ. Tớ nhắc lại thứ 16 (hay 12)/50 list ứng dụng đó là Task killer pro đá 😆 cái này chắc cũng không phải là ứng dụng nhỏ ít người biết đến 🤔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019