Google được cho đang phát triển thẻ ghi nợ của riêng mình

Didu
18/4/2020 3:37Phản hồi: 54
Google được cho đang phát triển thẻ ghi nợ của riêng mình
TechCrunch cho biết Google cũng đang phát triển thẻ thanh toán của riêng mình, giống như Apple đã từng làm. Thẻ của Google sẽ khác về tính năng so với Apple Card khi nó là thẻ ghi nợ, thẻ của Apple là thẻ tín dụng. Các phương thức bảo mật và cách hoạt động thì cả hai thẻ đều tương tự nhau.

Nguồn tin nói đây sẽ là thẻ ghi nợ (debit), người dùng có thể nạp thêm tiền vào thẻ này. Ngoài ra, thẻ của Google do Visa hỗ trợ với các tính năng thanh toán chạm từ smartphone hoặc quẹt thẻ thông thường.

Thẻ của Google cũng có hai số, một ảo và một thẻ cứng. Thẻ ảo có thể reset hoặc block và vẫn có thể sử dụng trong trường hợp thẻ cứng bị mất hoặc bị trộm. Ngoài cung cấp cho người dùng của mình phương thức thanh toán tiện dụng, cả Apple hay Google đều có mục đích về doanh thu khi tung ra thẻ thanh toán.

Nguồn: Engadget
54 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trước mắt là debit giống như Apple Cash, tiếp theo là credit giống Apple Card thôi 😏
LinhVN1807
TÍCH CỰC
4 năm
hóng ra Google pay cho Android 😁
@LinhVN1807 Apple Pay cho Android chớ :D
Lonely08
TÍCH CỰC
4 năm
@LinhVN1807 Ờ thì...nó ra cũng được mấy năm ròi mà bác
Ở VN chưa hỗ trợ chứ tụi nước ngoài xài đầy kìa, fitbit, garmin có mấy mẫu xài được gg pay mà
LinhVN1807
TÍCH CỰC
4 năm
@Lonely08:eek:
tpe1893
TÍCH CỰC
4 năm
@LinhVN1807 Google pay có lâu rồi bạn. Nhưng mình thích dùng Apple pay hơn
tokylo
TÍCH CỰC
4 năm
ngành tài chính lợi nhuận khủng nên nhiều công ti công nghệ muốn nhảy vào chia phần
Google nhảy qua làm mảng thanh toán luôn sao.
Shark Hunter
ĐẠI BÀNG
4 năm
Việt Nam chưa có Android pay. Ko biết bao giờ nhỉ 😕
@duchoa78 Đến khi nào toàn bộ POS ở Việt Nam chuyển đổi sang hỗ trợ contactless/NFC payment thì tụi Google Pay, Apple Pay mới vô nhé
@honghai2196 Giờ Apple cứ nhảy vào là mấy tháng sau sẽ có hết nhé, tin tôi đi 😆)
@nịnastorm Không bao giờ có chuyện apple nhảy apple pay vô trước nhé. Vì nó còn là danh tiếng của apple. Nhảy vô mà người dân xài không được vì phần cứng của POS không đáp ứng thì apple hứng mũi rìu dư luận chứ nào phải bọn ngân hàng.
quanghuy94
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nịnastorm Bên úc đây ngân hàng lớn có hết rồi mà mãi sau apple pay mới vô nhé bạn
Xu thế thôi, quan trọng ai xài ko?
vviettan
TÍCH CỰC
4 năm
mấy ông tech giant lại muốn "phá bỉnh"
IPAD II
TÍCH CỰC
4 năm
Má , tất cả trở thành con nợ sao?
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
4 năm
@luongxuanthai86 Debit bạn ơi.. Tiêu trước sao được.
@luongxuanthai86 Này là thẻ ghi nợ debit có bao nhiêu xài bấy nhiêu mà 😁
@lxhxxnxxx Đang bảo ông trên kia kìa kêu thành con nợ
@nhoxs2zin Nói cái ông trên kia tiêu không trả thì thành con nợ kêu gì
Alphabet lại theo chân Apple à!?!
Lonely08
TÍCH CỰC
4 năm
@QuanLyNhaNghi Nói theo chân thì không hoàn toàn đúng, vì nếu người ta thanh toán thông qua nó thì nó cũng được ăn mấy phần trăm cơ mà
Cái này là làm ăn thoi
fdcode281
ĐẠI BÀNG
4 năm
Không bằng Samsung Pay 😆
@fdcode281 SS pay ko phải là thẻ! trước khi Seed cũng phải chờ tranning đã chứ!
fdcode281
ĐẠI BÀNG
4 năm
@QuanLyNhaNghi Đang so về cái j đấy bạn? T so về độ tiện lợi tương đương, Apple Pay nhà b đêk có ngồi cùng mâm về độ phủ khi thanh toán như Samsung Pay nhé
fdcode281
ĐẠI BÀNG
4 năm
@QuanLyNhaNghi À quên báo với bạn là SS Pay cũng có thẻ riêng nhé 😆)
tpe1893
TÍCH CỰC
4 năm
@fdcode281 Ở chỗ mình ngta xài  pay nhiều hơn bạn a 😆
Tại sao các hãng công nghệ lại đua nhau ra mắt thẻ thanh toán làm gì nhỉ? Nó có lợi gì cho ng dùng khi mà ai ai cũng đã có thẻ thanh toán ngân hàng rồi?
ThanhfTins
ĐẠI BÀNG
4 năm
@from team b with love Vì nó lời nhiều. Ra càng nhiều thì người dùng càng có nhiều sự lựa chọn, các công ti cạnh tranh nhau thì người dùng càng có lợi thôi
ReLife
ĐẠI BÀNG
4 năm
@from team b with love tối ưu hóa lợi nhuận, vì thông qua thẻ ngân hàng chỉ đc một phần lợi nhuận 😃
Lonely08
TÍCH CỰC
4 năm
@from team b with love Bạn biết là tụi ngân hàng ăn mấy phần trăm và tụi visa, master card,... ăn cũng mấy phần trăm của thằng bán
Cái này là làm ăn thoi, với lại nếu mua hàng của hãng công nghệ bằng thẻ của hãng đó thì tụi này không cần trả chiết khấu cho tụi thứ 2 (tụi ngân hàng, nếu người mua mua bằng thẻ của ngân hàng đó) lúc đó còn được hoàn lại thêm mấy phần trăm nữa
"được cho là" hoặc "được cho rằng" nha @Didu
Quan trọng là Google có mở ở VN không, và có mở thì có thanh toán quốc tế VISA như bài viết không, nếu có thì ủng hộ 2 tay 2 chân 1 chim, hoan hô
Ngon, tháng 5 năm sau thì thẻ debit của mình hết hạn, lúc đó mà ra có hỗ trợ cho thị trường VN sẽ xài thử
trongtin045
ĐẠI BÀNG
4 năm
Giờ có cái nào thống nhất như Trung Quốc ấy, mua bó rau quét mã QR là xong. Chứ Việt Nam nhiều quá, không thống nhất, chỗ thì hỗ trợ cái này chỗ thì hỗ trợ cái kia buộc phải sử dụng quá nhiều (Ví Momo, VinID Pay,...) rồi liên kết ngân hàng mệt mõi ghê gớm. Giờ ra đường mình chỉ sử dụng tiền để đổ xăng chứ các món khác đề có thanh toán online rồi nhưng chưa thống nhất.
@trongtin045 Phổ biến nhất chắc vnpay, qrpay. Tích hợp trực tiếp trong ebank.
Hóng xem sao
mrkelldy_9z
ĐẠI BÀNG
4 năm
cho ghi nợ ah. hì có ai nghĩ đến chí phèo như tui k. Gg nên hợp tác với black tín dụng để đòi nợ cho nhanh nhá
raindal
TÍCH CỰC
4 năm
@mrkelldy_9z Thuật ngữ ngân hàng "thẻ ghi nợ" là bạn có bao nhiêu tiền trong thẻ thì chỉ được xài bấy nhiêu, ngân hàng chỉ giữ dùm bạn số tiền đó thay vì bạn mang tiền mặt trong người. Còn "thẻ tín dụng" là ngân hàng sẽ cho bạn mượn tiền để xài, tức là bạn nợ ngân hàng.
@raindal Debit được dịch thành thẻ thanh toán thì hợp lý hơn, không gây hiểu nhầm.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019