Google giới thiệu ARCore để cạnh tranh với Apple ARKit, chỉ cần Android 7 trở lên là dùng được

Duy Luân
30/8/2017 1:13Phản hồi: 58
Google giới thiệu ARCore để cạnh tranh với Apple ARKit, chỉ cần Android 7 trở lên là dùng được
ARCore là một bộ công cụ phát triển phần mềm (SDK) dành cho những app nào muốn tích hợp chức năng AR, và đây cũng là câu trả lời của Google dành cho ARKit của Apple. Việc có ARCore sẽ giúp các nhà phát triển tiết kiệm nhiều thời gian, công sức khi viết những chức năng AR do họ không cần phải làm hết mọi thứ từ đầu. Một vài tình huống sử dụng của các app viết bằng ARCore có thể kể đến như game (kiểu Pokemon Go), phần mềm dạy học cho trẻ em, hiện thực hóa các mô hình 3D trong không gian đời sống thực, xem nhanh một món đồ nội thất có phù hợp với nhà bạn hay không, chỉ đường khi đi du lịch. Cái hay nhất là ARCore không đòi hỏi phần cứng riêng biệt, nó có thể chạy với gần như mọi thiết bị có Android 7.0 trở lên (không rõ có yêu cầu gì về sức xử lý của CPU, GPU không).

ARCore làm 3 nhiệm vụ chính:
  • Theo dõi chuyển động: camera trên điện thoại của bạn kết hợp với dữ liệu từ các cảm biến sẽ giúp ARCore biết được hướng cầm, phương cầm, vị trí của điện thoại khi bạn di chuyển nó trong không gian. Các đối tượng ảo trên màn hình sẽ nằm ở nguyên vị trí mà chúng được đặt vào.
  • Hiểu về môi trường: các đối tượng AR như con thú, cây súng, món đồ nội thất... thường sẽ được đặt lên một mặt bàn hay sàn nhà. ARCore sẽ nhận biết những bề mặt này để giữa cho món đồ ảo không bị biến dạng hay lệch vị trí
  • Ước tính ánh sáng: ARCore theo dõi độ sáng của môi trường và cho phép lập trình viên thực hiện việc chiếu sáng cho vật thể theo đúng hướng sáng ngoài đời thực, trông các đối tượng ảo khi đó sẽ thực hơn.
Vậy điều này có nghĩa là những thiết bị chuyên biệt như Google Tango, Lenovo Phab2 Pro hay Asus ZenFone AR có chết hay không? Không, những thiết bị này có thêm cảm biến chiều sâu, nó có thể làm được những thứ mà một camera bình thường không thể thực hiện: đo khoảng cách, vẽ hình ảnh 3D của môi trường, bốc tác chủ thể ra khỏi môi trường... Những thiết bị Tango này vẫn sẽ có những ứng dụng riêng với độ chính xác cao hơn và tình huống sử dụng nhiều hơn so với những chiếc điện thoại bình thường chạy app ARCore. Và mặc dù không nói nhưng mình nghĩ rằng Google rồi cũng sẽ ra mắt thêm những tính năng mới cho ARCore dành cho các thiết bị Tango mà thôi.

Nguồn: Google
58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thằng google làm cái android đúng là cái gai trong mắt apple 😆) ko có nó chắc apple thống trị rồi.

p/s: anh em phải luôn cảm ơn gu lơ và các oem vì nó mà có ng luôn châm lửa vào đít apple bắt thằng apple vắt sức sáng tạo và thay đổi. Dù nó vẫn đang là trùm sò trong mảng thiết bị di động nhưng lúc nào cũng có ng bám đc nó. Chứ cứ như ông windows làm ra cái IE xong cung cấp miễn phí IE để ăn trọn thị trg ko ai cạnh tranh nổi nhưng IE thì đúng là í ẹ dùng siêu chán (một số doanh nghiệp vẫn phải dùng IE nhưng ng dùng thì chán tới nỗi sau này có ff bỏ qua ff hết, ie thành pm down ff)
@IceNinja Chuyện này thì hẳn nhiên rồi. Ko có cạnh tranh thì đời nào công nghệ phát triển được như hiện tại ^^
doccoc
TÍCH CỰC
7 năm
Cái AR này có đòi hỏi phần cứng j thêm k? Hay chỉ os hỗ trợ thoi
dangtu4444
TÍCH CỰC
7 năm
@doccoc không đọc à ? hay vào comment lướt rồi phắn ?
doccoc
TÍCH CỰC
7 năm
@dangtu4444 Cc t nè
haihuoc90
ĐẠI BÀNG
7 năm
Con mình bé. Thích xem bộ ảnh 3d ekid. Hy vọng phần mềm này sẽ có thêm nhiều ứng dụng theo sau
oper23
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bây giờ không quan trọng ai làm ra trước, mà quan trọng ai làm nó tốt hơn thôi. Các bạn hãng A tưởng là hãng chế ra màn hình cảm ứng điện dung hay sao ấy, nhưng hãng làm tốt hơn thì người tiêu dùng chọn, vậy thôi.
các android fan cứ bảo iOS bắt chước Android là thế đếu nào
@tanvietbt83
@chàng trai cô đơn 95
Lâu lâu mới đc cmt kiểu này nhỉ. Ai nói từ bắt trc, định nghĩa lại thôi.
người ta viết bắt chước rõ ràng vậy vẫn sửa lại thành trc được hay thật?
ý gi đây. có đọc hết 2 nội dung không?
Kyle.D
TÍCH CỰC
7 năm
@binhnt35 Ờ ... chắc đọc mà ko hiểu tiếng Việt nói gì. Nếu Apple làm cái dự án bí mật giống Tango cách đây 10 năm rồi, bạn có biết ko?
binhnt35
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Kyle.D Mình chưa thấy cái thông tin nào như vậy.

Mình chỉ thấy là công bố công khai thì Tango từ 1-2 năm trước, từ 2015.

Còn thì "bí mật" từ lúc nào không ai chứng minh được, nói thêm vào chỉ là nói suông.
Apple thật biết tạo cuộc chơi
Mà sao chua thấy ARKit của apple nhỉ. Chắc 12 tới đây mới có :
NHANYVIET
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Timkelvin Thì giới thiệu hôm ra ios 11 beta mà. Ip 8 mới ra chính thức
@NHANYVIET Mình sài ios 11 beta 1 tới giờ nè . Mà thấy nghe nói ipad sẽ được cập nhật có. Chắc đợi chính thức luôn
@Timkelvin Có rồi bác, xcode 9 beta là có rồi
@Hoàng Đức Tân Nằm o đâu bác
Cho e hỏi ngu tí muốn dùng arkit phải lên ios11 à ? lên ios11 rồi làm thế nào mới sử dụng đc arkit, cài app gì, hay sử dụng phần mềm gì ?
@cachnhietminhquan ARkit được hỗ trợ trên ios11 và từ 6s trở lên mới dùng được. Kiểu đây là 1 công nghệ và sẽ được các hãng làm ứng dung/ game phát triển thêm.
@cachnhietminhquan ARkit là công cụ để các dev viết app thôi bác
Lại trở thành xu thế rồi.
Cái ar này chỉ có các dev đang thử nhiệm trên ios 11 Người dùng chắc phải ít time nữa để các dev viết app
Thể nào năm sau sẽ có con flagship Android nhét thêm cái cảm biến chiều sâu vào máy để hỗ trợ thêm cho ARCore. Khả năng sẽ là thánh "nhồi nhét" Samsung.
Hay và hót, nhưng máy em là lolipop
Aduckuba signature
Zoro kun
TÍCH CỰC
7 năm
@aduckuba Cài rom cook đi bác.
Vẫn đang 4.4.2 và không có ý định lên. Tệ vl
Nó là công cụ cho lập trình viên làm ra các sản phẩm. có thể ví như bộ công cụ này là Kềm, tua vít, búa,... các kỹ sư sẽ dùng nó để lắp ráp các sản phẩm, chế tạo, sáng tạo,...
à, vậy phải chờ nhà phát hành game tạo game trên nền arkit mình mới trải nghiệm được hả bác, hiện giờ có cái nào có arkit rồi bác biết k, e muốn vọc vạch 1 tí
@cachnhietminhquan chưa public được bác nhé, pokemon go cũng là 1 dạng đó, bác trải nghiệm đi ạ
hiện tại có app nào hỗ trợ arkit chưa bác, hôm trình diễn ios 11 đã quá.
@cachnhietminhquan chưa bác ơi,

bác đăng ký ở dưới có link, khi nào có hộ sẽ gửi
@cachnhietminhquan chưa có ios 11 thì làm gì có dev nào đưa đc app lên store
BB Tran
TÍCH CỰC
7 năm
hay cho câu "chỉ cần Android 7 trở lên là dùng được" 😆
@BB Tran Hay quá đi chứ 😃, khác nào kêu muốn xài các phần mềm AR hãy mua máy mới 2016 2017 😃...
Gpu của đám flaship android càng ngày càng thừa, trong khi bọn tầm trung lẹt đẹt cao nhất 20k thì bọn s820 trở lên toàn 55k-75k điểm gpu. Cứ như cố nhét vào cho điểm nó cao ấy
Zoro kun
TÍCH CỰC
7 năm
Có ý tưởng game rồi, chờ mãi cái này mới ra, bây h chỉ cần thời gian vs lập team làm game nữa thôi, :Đ :Đ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019