Google gỡ gần 600 ứng dụng gây rối người dùng khỏi Play Store

P.W
21/2/2020 10:34Phản hồi: 84
Google gỡ gần 600 ứng dụng gây rối người dùng khỏi Play Store
Trong động thái mới nhất, Google đã gỡ bỏ gần 600 ứng dụng trên chợ Play Store của Android. Theo họ, lý do cấm phân phối những ứng dụng này là vì chúng đã vi phạm hai trong số những quy định quảng cáo trên ứng dụng cho Android. Nói một cách ngắn gọn, Google định nghĩa ứng dụng gây rối cho người dùng là những app “hiển thị thông tin theo cách không mong muốn” và “khiến người dùng click vào những thông tin không mong muốn”. Nhiều ứng dụng trong số đó hiện quảng cáo hết màn hình, không nhìn thấy cách tắt đi, và ngay cả tắt ứng dụng không dùng, nó vẫn hiện quảng cáo, rất khó chịu.

Một số ứng dụng khác thì thu tiền theo kiểu lợi dụng sự sơ hở và bất cẩn của người dùng, gỡ đi vẫn trừ tiền trong thẻ, gọi là fleeceware:

Theo TechRadar
84 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chợ CH Play chắc chắn còn vô số ứng dụng kiểu vậy, ko rà soát & loại bỏ những app như này thì người dùng còn nhiều dịp bị làm phiền bởi những màn quảng cáo khó chịu :eek:
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Theo như trong hình thì nên gỡ luôn cái play store 😁
@thanhphat95 Gỡ xong thì cài qua apk à :D
gietchetad
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 Nó không cho gỡ trừ khi mình root :D
@thanhphat95 LoL
Quá ít.
Ít vậy
App bên Android quảng cáo quá nhiều gây click nhầm. Đồng thời cùng 1 app mà tôi sử dụng bên IOS chẳng thấy lạm dụng quảng cáo như bên Android.
gietchetad
TÍCH CỰC
4 năm
@Anh Em Siêu Nhân Chẳng lẽ bác cài app đặt giờ mà bác lựa mấy cái bình luận là có qc cài vào ?
@gietchetad Bạn lại vớ vẩn rồi. Đọc hiểu bạn có vấn đề à ? Ở trên tôi nói cùng 1 app là app đó tôi cài trên IOS thì chả thấy quảng cáo đâu. Nhưng cũng app đó khi cài lên Android thì quảng cáo vô số kể. Hiểu chưa ?
gietchetad
TÍCH CỰC
4 năm
@Anh Em Siêu Nhân Ak mình hiểu rồi, có vụ này thì nsx chơi kì, xin lỗi bác.
@Anh Em Siêu Nhân Chắc ko bạn, phát biểu phải công bằng. Bạn thử cài mấy cái games nhỏ free giống nhau trên 2 nền tảng coi, kể cả các hãng nổi tiếng như gameloft... thì 2 bên đều có quảng cáo như nhau hết. Ở đây chỉ ngầm đại ý như Play store nhiều app lạm dụng quảng cáo hơn App store, chứ ko có nghĩa tất cả các app bên Play store đều như vậy, hoặc app bên android đều ko bằng bên iOS. Xin đừng đánh tráo khái niệm.
Dẫn chứng luôn: Bác nào hay cài game free cho trẻ con tầm 6t trở lại trên iPad cho chúng chơi thì biết, nhiều lắm đc 15-20ph lại phải tắt dùm quảng cáo, 1 số quảng cáo chúng tự tắt đc, còn một số xin lỗi chứ người lớn cũng phải mò 1 lúc
Ban luôn thằng lập trình, chứ cứ duyệt xong update nó thành phần mềm rác khổ
Dùng app chặn quảng cáo là xong
@duonghungmanh89 App gì chặn triệt để quảng cáo trong app vậy bạn? :eek:
@crazysexycool1981 Adguard nhé.
@duonghungmanh89 Adguard rất mạnh. Từ khi dùng nó cảm thấy đỡ hơn rất nhiều.
gietchetad
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 Chỉ có mod ứng dụng lại thôi, pm ko ăn thua
@gietchetad Sao không ăn thua. Chặn được 98% app nếu biết tạo rules
bvateam
TÍCH CỰC
4 năm
màn hình gì rỗ quá
Thanh lý môn hộ, giữ gìn sự trong sáng của nhà Play!
Thôi mua Huawei xài sướng hơn . Không có CH play nhưng có n hững thứ vui hơn. Xài phone lúc nào cũng có cảm giác có người theo dõi "bảo vệ" yên tâm hơn . Có gì "nguy hiểm" nó tó mình trước rồi . Không để ai khác hại mình hết .Hehehehehehehe
Tra_ung
ĐẠI BÀNG
4 năm
Như mình mua android cho mẹ. Sau khi cài đủ app cần sử dụng mình sẽ Xóa (Tắt) cái CH play đi. tránh bị click nhầm quảng cáo tải app rác không cần thiết
tuandung92
ĐẠI BÀNG
4 năm
NÊN XÓA HẾT NHỮNG APP DIỆT VIRUT, QUÉT RÁC, NÀY NỌ... KHÁCH ĐẾN CHỖ TÔI TOÀN ÔNG CỤ BÀ CỤ.. BỊ LỪA TẢI LTINH VỀ PHIỀN THẬT SỰ,
@tuandung.no1 Có công ăn việc làm than gì nữa
tuandung92
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Không biết gì không là gì =))~ NHỮNG VIỆC KHÔNG ĐEM LẠI LỢI ÍCH NÊN HẠN CHẾ,,, CÒN ĐỂ PHỔ CẬP KIẾN THỨC THÌ QUA TRƯỜNG LỚP NTA DẠY.
Đọc kỹ hướng dẫn trước khi nhấn bậy... 😁

IDLE HEREOS cũng có thời gian sống ngoài vòng PlayStore
bảo toàn rác thì lại tự ái 😆)
Nhân tiện có tút này hỏi ké ae cái ạ.
Sáng dậy thấy cái thông báo của Lịch Như Ý mà giật mình. Vì đúng thật là mình ăn uống thường xuyên không đúng bữa thật.

Vậy, ae cho mình hỏi, liệu có phải app này đang theo dõi mình không??? (Mình đăng nhập bằng Facebook, nhưng mà Facebook cũng k có bài viết gì gì kêu ca ăn uống???)
olahoma
TÍCH CỰC
4 năm
@tuandung204 bạn cần tư duy và đọc báo công nghệ nhiều hơn.
Kể cả bạn có đeo đồng hồ thông minh theo dõi sức khỏe 24/24 nó cũng chả biết được bạn ăn hay ị lúc nào. Đây là nó dựa trên cái mật ngữ chòm sao theo kiểu bói toán phương Tây j đó, đúng thì tốt k đúng thì trượt chứ app nào máy nào theo dõi được bạn như vậy?
@olahoma Nhỡ nó thu thập vị trí - > sẽ ra mình không thường xuyên ở 1 địa điểm (kiểu như nhà);
Rồi thì dựa trên ảnh mình hay chụp gửi về vợ (cafe,...) chẳng hạn -> mình thường xuyên k có mặt ở mâm cơm
...
Từ đó nó phán??

Chứ cái đồng hồ của cậu nó chỉ biết vị trí, nhịp tim, huyết áp của cậu thôi. Trừ khi cậu rặn ỉa.
gietchetad
TÍCH CỰC
4 năm
@tuandung204 Tắt vị trí đi, bác không bật gps nó cũng không theo dõi bác. Dù bác có bật thì mới vô nó cũng yêu cầu cấp quyền.
SaiO
TÍCH CỰC
4 năm
Phải mạnh tay với mấy ứng dụng rác
@SaiO Vote mạnh tay, cho rác bớt để người dùng Android đỡ bị làm phiền 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095