Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Google I/O 2018 có gì hay? Android P, bảo mật Android, giao diện mới, ARCore

Duy Luân
3/5/2018 21:41Phản hồi: 56
Google I/O 2018 có gì hay? Android P, bảo mật Android, giao diện mới, ARCore
Nếu bạn là fan Android hay thích sản phẩm Google, không còn dịp nào hợp hơn là Google I/O để tìm hiểu về những sản phẩm, dịch vụ và công cụ lập trình mà hãng chuẩn bị tung ra trong thời gian tới. Hãy xem thử tại sự kiện Google I/O 2018 diễn ra từ ngày 8/5 đến 10/5 sẽ có gì để anh em chúng ta hóng nhé.

Android P

Android P sẽ là tâm điểm của I/O và cũng là thứ đáng quan tâm nhất của Google trong năm 2018. Android P sẽ làm gì để đón đầu xu hướng màn hình viền mỏng và tai thỏ, họ sẽ làm sao để cạnh tranh được với Apple với những công nghệ như TrueDepth, và Android P sẽ đổi mới như thế nào về giao diện là những câu hỏi lớn nhất đang đợi Google trả lời. Android P thực chất đã có bản preview dành cho lập trình viên từ một tháng trước, tuy nhiên nó vẫn còn khá cơ bản và chưa tiết lộ hết về tầm nhìn và thay đổi mà Google dự tính đưa vào nền tảng di động của họ.

Bảo mật cho Android

Google dành hẳn một chương trình để nói về bảo mật Android tại Google I/O 2018, mọi năm nó cũng là bài nói được nhiều người quan tâm nhất. Tại đây Google sẽ nói về các biện pháp bảo mật mới của Google Play, các cách phòng chống mã độc của Android O, Android P và cách bảo vệ người dùng khỏi các app lạm dụng khai thác dữ liệu cá nhân. Nghe nói Google cũng đang tính triển khai một hệ thống mới để cấp chứng chỉ cho app để khiến app chỉ chạy được khi cài từ Play Store, nếu cài thủ công bằng file APK sẽ không chạy được, hữu ích cho việc ngăn chặn tình trạng xài lậu app Android.

Phong cách thiết kế mới

Nếu như lúc trước Google sử dụng các cạnh sắc, các góc bo nhỏ và nhiều màu nổi bật để diễn đạt trong thiết kế giao diện thì Android P đã bắt đầu hé lộ một phong cách mới của ngôn ngữ Material Design. Nhiều khoảng trắng hơn, các góc bo mạnh mẽ hơn, font chữ có vẻ mập hơn, đơn giản hóa cách sử dụng màu... là những điểm có thể thấy được trước mắt. Ứng dụng Google Task hay giao diện Gmail web mới cũng đi theo con đường này. Và nhìn nó cũng khá đẹp. Hi vọng chúng ta sẽ nghe nhiều hơn về kiểu thiết kế mới tại I/O.

volume-buttons-android-p-actually-control-media-by-default-now.1280x600.jpg

Google Apps / Play

Trong lịch diễn ra sự kiện I/O, Android & Play được nhóm chung và đây sẽ là dịp để Google nói về các tính năng mới của cửa hàng app trực tuyến này, những thay đổi về chính sách với lập trình viên nếu có cũng như các ứng dụng mấu chốt của công ty như YouTube, Photos, Gmail, Maps.... những thay đổi mà các app này sắp được cập nhật, tính năng mới, thay đổi giao diện và nhiều thứ khác. Chúng ta cũng có thể nghe nhiều về Google Assistant, trợ lý ảo của Google.

Android TV

Ngày càng có nhiều TV trên thị trường chạy Android TV, và giá của chúng ngày càng rẻ giúp mang Android TV đến nhiều người dùng hơn. Có thể Google sẽ cập nhật giao diện cho Android TV nhằm tập trung hơn vào nội dung, bổ sung những tiện ích mới cho việc stream nhạc và phim, cũng như cách Android TV kết nối chặt chẽ hơn với điện thoại Android và hệ sinh thái Google nói chung với sự trợ giúp của Google Assistant.

Quảng cáo

Về Chromecast, có lẽ hãng sẽ không làm mới gì về phần cứng vì cục Chromecast Ultra vẫn đang rất chiến với giá yêu.

Google Home

Home giờ không chỉ là một cái loa, nó còn là một thiết bị đóng vai trò trung tâm để Google Assistant có thể đến được với nhiều người dùng hơn. Home cũng có đã có thêm Home Mini và Home Max để làm được nhiều chuyện hơn. Ở Google I/O, có thể kỳ vọng Google Home sẽ được tích hợp vào nhiều đồ gia dụng hơn để hoàn thiện hệ sinh thái nhà thông minh mà Google đã từng nhiều lần cố xâm nhập nhưng chưa lần nào thành công (lần gần nhất là Android@Home, đã thất bại).

Google cũng được cho là đang phát triển Actions, một tính năng cho phép bạn ra lệnh Google Assistant xuyên suốt các thiết bị. Ví dụ, ngay từ loa thông minh bạn vẫn có thể nhờ Assistant gọi xe Grab cho bạn, khi đó Home sẽ chuyển tiếp lệnh qua cho điện thoại thực hiện.

VR / AR

Quảng cáo

Ở AR, Google sẽ nói nhiều về những cải tiến với nền tảng AR của Android - ARCore - với phiên bản 1.2. Nếu bạn chưa biết thì ARCore cho phép gần như mọi thiết bị Android hiện đại có thể chạy các tính năng AR dễ dàng mà không cần phần cứng đặc biệt, nơi bạn có thể chơi game ghép giữa không gian ảo và không gian thật, tra cứu thông tin bằng camera hay chỉ đơn giản là gắn sticker AR chính xác hơn và đẹp hơn.

Giờ Oculus đã ra mắt kính chạy độc lập Oculus Go, hãy chờ xem Google sẽ phản pháo như thế nào với Daydream, chế độ VR trên Android 6-7 nhưng tới giờ vẫn chưa thật sự phổ biến. Daydream vẫn còn nhiều việc phải làm lắm nếu không muốn thu cuộc trong cuộc đua với Facebook.

Bạn có thể theo dõi luồng thông tin mới nhất về Google I/O từ trang chủ của Tinhte.vn, có hẳn một khu riêng cho bạn bắt kịp thông tin.

Tham khảo: Android Central
56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hỗ trợ tai thỏ😃
@Barbatos Và vuốt vuốt là phê lòi Giao diện thay đổi mạnh tí chứ cái MDesign chán chít ẹ
@Barbatos hỗ trợ ko cài ứng dụng ngoài như windowphone ,ios... lúc đó zui . Hello android P , chết mày chưa ...
phamngoc64
ĐẠI BÀNG
6 năm
NO NO. BUILD 2018 có vẻ hay hơn! :v
Xem I/O thì xem Google sẽ chạy theo Apple như thế nào, còn xem BUILD thì để xem Microsoft sẽ dẫn thế giới đến đâu!
Đang chờ bản preview 2, ko biết có gì mới k
hoangclick
TÍCH CỰC
6 năm
Mong Udacity ra thêm một tutorial về Kotlin cho adnroid
@hoangclick mình thấy việc hỗ trợ kotlin giống như một bản nâng cấp nửa vời vậy, không thực sự hiệu quả hơn nhiều mà apk lại nặng thêm
qloved
CAO CẤP
6 năm
@hoangclick Ngôn ngữ chỉ là công cụ, nếu bạn tốt java rồi thì nhảy qua kotlin đâu có mất nhiều thời gian
@vqt907 bạn nhầm to nhé.. nếu bạn hay theo dõi các android developer của google hoặc developer nổi tiếng khác thì họ giờ dùng kotlin để code android rồi.. bạn cứ thử code Kotlin đi rồi sẽ biết tại sao google lại chọn nó.
Zoro kun
TÍCH CỰC
6 năm
@nganhtrung chỉ là ngôn ngữ thôi mà, core vẫn thế.
@nganhtrung code ngắn gọn hơn nên nhiều ng thích code hơn là phải, cũng giống như web từ es5 lên es6 vậy, chức năng vẫn vậy nhưng code ngắn gọn hơn nên dev thích hơn thôi, chứ về bản chất vẫn thế, k hơn gì
a2tanhtuan
ĐẠI BÀNG
6 năm
hi vọng android one sớm được ăn P trong năm nay .
@habu@
TÍCH CỰC
6 năm
@a2tanhtuan VN gọi là Phở Ăn roi Phở 😁
chmaiyeutr
TÍCH CỰC
6 năm
Mong sớm cập nhật cho tôi được dùng androi P. đang dùng androi 8.1 àndroi one mà chưa thấy sướng, chỉ được cái mượt.
bao giờ s9 lên P nhỉ???? chắc 2020
7xpro
ĐẠI BÀNG
6 năm
@chjcken12 S8 xách chân ah bạn
chjcken12
TÍCH CỰC
6 năm
@7xpro mua ở thế giới di động bạn ei 😁
chjcken12
TÍCH CỰC
6 năm
@qloved mình kém gì thì cứ góp ý, đâu có sao đâu bạn 😁
vào check ota thấy ko có update thì biết thế chứ mình ko thích phải download bản rom về r` flash qua odin này nọ :D
Zoro kun
TÍCH CỰC
6 năm
@qloved Note FE bao h lên bác nhỉ, hóng dài cổ
Hóng bản iOS mới từ Google I/O này...
Hay vậy nhưng android của bạn còn lâu mới có 8.0 😃
@Ông Nội cuKhang 8.0 thì có lâu rồi thím ạ! 😁
Cài app ngoài mới ngon chứ cột chân trong play thì dẹp qua ios cho nó nhanh cho rôi 😁.
Nếu app chỉ cài được trong play thì 100% mình sẽ sang ios
Mình chưa thấy cái gì là ngôn ngữ thiết kế mới, chỉ là quảng cáo.
Google I/O hóng mỗi Android mới 😁.
hell no
TÍCH CỰC
6 năm
Mong Android P cho ẩn navbar hay là áp dụng thao tác cử chỉ vào. Và nếu đc như vậy thì mình sẽ mua Sony.

Bỏ cài apk ngoài, rất tốt. Đáng lẽ cái tính năng này chỉ nên giới hạn chỉ cho devs dùng thôi. Như vậy dùng Android sẽ yên tâm hơn.
@hell no Cài nova là có
Zoro kun
TÍCH CỰC
6 năm
@hell no sao ngược logic thế, bạn ko cài apk ngoài thì bạn sợ cái gì, ai thích cài thì cài thôi, bây h bảo win 10 ko cài dc app down về đố bạn dùng dc win đó
hehehehahaha
ĐẠI BÀNG
6 năm
Android càng nâng cấp càng mượt mà. Chả bù cho IOS càng nâng cấp càng gần về voies android 2.2. coẽ apple 20 năm nữa may ra mới theo đc android 4.0. hệ điều hành tù túng, ngu muội
khanhtuoi
TÍCH CỰC
6 năm
@hehehehahaha Cái loại mày đã nghèo còn hèn, nói ra mới biết vừa nghèo hèn vừa vô học.
anh sốp bị tinhte hắt hủi quá, hôm nay có event BUILD mà ko thấy bài nào :
Pót cho anh em nào yêu win xem chơi
https://developer.microsoft.com/en-us/events/build
@kijutonet Thằng mic đáng bị hắt hủi. Làm ăn cái j cũng nửa vời
choux
TÍCH CỰC
6 năm
@kijutonet Chán thấy mồ, cho dev không à
cuti7x
TÍCH CỰC
6 năm
Bg android mới bảo mật đc ở mức như Táo nhỉ?.
lehongxuan
TÍCH CỰC
6 năm
@cuti7x một cái mở và 1 cái đóng 😃😃
illusion_ap
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cuti7x Gớm, bảo mật chưa biết ai hơn ai
asdflkjh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân: cho mình hỏi điện thoại ở hình bìa (màu đen đen) là điện thoại gì đẹp vậy 😃
i9kdigital
ĐẠI BÀNG
6 năm
@asdflkjh nếu tui ko lầm là hTC U11+ đó bạn 😁
i9kdigital
ĐẠI BÀNG
6 năm
@asdflkjh à ko Pixel 2 XL :">
asdflkjh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@i9kdigital Thanks bạn 😁