Google kết hợp dung lượng lưu trữ của Drive và Picasa, loại bỏ nhiều dịch vụ khác
Duy Luân
9 nămBình luận: 87
Google đã tiếp tục tiến hành kế hoạch "dọn dẹp mùa xuân" của mình khi vừa công bố kế hoạch dừng hoạt động nhiều tính năng nhỏ lẻ, đồng thời gộp không gian lưu trữ của Drive và Picasa lại với nhau. Những dịch vụ bị loại bỏ đó là quảng cáo AdSense cho trình đọc RSS feed, Badges trên Google News (công cụ giúp người dùng theo dõi những loại tin nào mình thường đọc và cá nhân hóa tin theo ý thích), và Classic Plus (cho phép người dùng tải hình nền của riêng họ cho trang chủ của Google). Ứng dụng Places Directory trên Android giúp tìm kiếm các địa điểm xung quanh theo một chỉ tiêu nào đó cũng đã bị gỡ khỏi Google Play bởi vì "người dùng đã có thể tìm mọi thứ trên Google Maps dành cho thiết bị di động với trải nghiệm tốt hơn nhiều".

Đáng chú ý nhất đó là công ty đã quyết định kết hợp việc lưu trữ của Google Drive với Picasa. Trước đây, người dùng sẽ được miễn phí 5GB của Drive và 1GB để lưu ảnh trên Picasa. Còn bây giờ thì mỗi tài khoản Google sẽ chỉ còn lại 5GB cho cả Drive lẫn Picasa. Gmail thì không bị ảnh hưởng gì vì chuyện này. Đối với người dùng trả phí, trước đây nếu họ chi tiền để mua thêm 25GB thì tổng cộng sẽ có 31GB (25GB mua + 5GB Drive + 1GB Picasa miễn phí có sẵn). Giờ đây, nếu bạn trả phí để có dung lượng 25GB thì tức là bạn chỉ có đúng 25GB để dùng mà thôi. Nói cách khác, số tiền bạn chi ra chỉ tương ứng với 20GB lưu trữ, còn 5GB còn lại là Google đã tặng sẵn khi mới lập tài khoản.

Về phía Google, hãng nói rằng cách tính như thế "sẽ giúp người dùng dễ dàng hơn" trong việc quản lí tài khoản của mình. Hệ thống lưu trữ mới sẽ được ra mắt trong một vài tháng tới. Cho đến khi kết thúc chiến dịch "dọn dẹp" của mình, Google cho biết công ty sẽ hủy gần 60 dịch vụ kể từ khi nó được bắt đầu vào năm ngoái.

87 bình luận
Ngày xưa hay dùng Picasa lém
tiendat_dhpt
ĐẠI BÀNG
9 năm
em ở quê nên giờ mới biết trong tài khoản Google chorome của em có tới 5GB lưu lượng miễn phí 😃... mình quê thật rồi😔
Hoang_S
CAO CẤP
9 năm
Chán Google Driver rồi. Lưu file doc. xls, ppt .. vào để đồng bộ dữ liệu giữa hai máy (CQ và ở nhà) khi sử dụng các file toàn bị treo máy, nhiều khi không lưu được (nó bắt save as) bực mình quay về với Dropbox thân yêu 😁. (Lỗi với Google Drive mình nghĩ là do SP chưa thực sự hoàn thiện; Mình đã cài giúp cho 3 người cùng cơ quan và cả mình là 4 tất cả đều bị các lỗi tương tự)
Bạn nào bị như mình chém gió phát nào.
ngtienvan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Hoang_S Bị dính một hôm bực chỉ muốn đập cho cái máy tính 1 cái nghĩ lại cái máy tính thân yêu của mình có tội gì đâu ^^. Hôm đó quên ko gửi báo cáo tuần, đành lên google drive tải cái mẫu báo cáo tuần trước về máy để dựa vào đó viết lại, bực là ko tài nào tải file về được loay hoay mất gần nửa tiếng sau đó di chuyển nó sang hòm thư, rồi gửi nó tới 1 email khác sau đó vào rồi tải về mới được. Hix koor thế đấy. Chắc lúc đó bạn cũng gặp lỗi này giống mình hihi...
Hoang_S
CAO CẤP
9 năm
@ngtienvan Theo như bạn mô tả thì lỗi với G.D của bạn không giống mình, lỗi đó hình như liên quan đến lỗi đứt cáp quang AAG (13/8) làm lỗi việc tải các dữ liệu từ Email xuống (kể cả G.D), tức là "lúc tải được, lúc xịt" 😁
Lỗi của mình là lỗi do việc Cài G.D giữa 2 máy để đồng bộ, kết quả là cứ mở các file trong đó để làm việc không bị treo máy thì không thể lưu lại được (nó bắt seve as) Lỗi này chắc chắn là không liên quan đến cáp AAG vì nhiều khi mới chỉ mở Folder (trong thư mục GoogleDrive cài trên máy tính) đã bị hiện một cái bảng lỗi rồi treo máy luôn)
ngtienvan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Hoang_S Thì nó vẫn là tình huống lỗi khi đang sử dụng 1 dịch vụ của google ^^ tuy hôm sau ko bị có thể là do lỗi bác đã nêu ở trên nhưng quả thực lúc đó em tức ói tiết luôn vì nếu gửi báo cáo muộn thì thứ 2 sếp sẽ cho đau đầu ngay ^^
Hoang_S
CAO CẤP
9 năm
@ngtienvan 😁 :D :D
Thỉnh thoảng cũng phải, tỏ ra ....hơi "bướng" một tý. Cái gì cũng chuẩn, cài gì cũng "alo - có ngay" dễ bị "đè đầu cưỡi cổ" lắm bạn ạ !.
Kinh nghiệm nhiều năm làm "lính" :eek:
đã lâu rồi không dùng picase...tham vọng thay thế flickr.
Ngon quá ngon quá...
Lâu không xài Picasa. Dạo này Imgur đang lỗi, có khi phải xài lại 😕 😁
bblagi
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình thấy cái Drive của Google hơi khó lái, picassa thì bình thường. Giờ kết hợp cái hơi khó với cái bình thường thì ra cái...😔😁
saobang978
ĐẠI BÀNG
9 năm
Picasa là một sản phẩm miễn phí của Google, là phần mềm xem, xử lý, chia sẻ (web, email và in ấn) và quản lý tập tin hình ảnh tối tân và tiện lợi.
😕
Google đúng là manhn tay thật. Cái gì k dc là dẹp liền 😁. K dây dưa như yahoo thì chết. Cơ mà google drive e dự là trong vòng 5 năm nếu k cải tiến băng thông cũng sẽ bị khai tử luôn :D. Picasa cũng thế. Flickr đẹp hơn nhiều
saobang978
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình thích dung picasa để chỉnh sửa ảnh một cách đơn giản...nhưng sau khi chình sửa xong thì thấy nó rất tuyệt I like it "Picasa"😃
VuTea
ĐẠI BÀNG
9 năm
Dùng G+ rồi thì dùng picasa làm gì nhỉ. G+ lưu hình và video không giới hạn.😁

Sent from my Android using Tinhte.vn
@VuTea Bác nhằm rồi,nó vào đó hết đấy.
nhimret
CAO CẤP
9 năm
@VuTea picasa phiên bản web chính là G+ còn gì, khi dùng picasa upload lên thì nó vào mục photo (only u) trong G+

còn picasa cài đặt trên máy tính, mới đáng đồng tiền bát gạo
gg có quá nhiều dịch vụ mà giữa chúng không có sự liên kết tốt
slbadguy
TÍCH CỰC
9 năm
Picasa ít cập nhập quá, nhưng chức năng xem ảnh khá tốt, sao ko có cách cho nó chạy trực tuyến sẵn trong ram nhỉ, load cho nhanh, giờ máy tính cấu hình khá, ram rẻ bèo, máy mình 6GB thấy vừa đủ (bỏ page file), cái gì cũng load sẵn chạy mới nhanh, quen kiểu như tablet rồi thấy thích ghê
mewkuli
ĐẠI BÀNG
9 năm
@slbadguy thế thì mình tiêu.con lap còi ram co 512 thui
thích Picasa. Nó tự sync với galery trên con tab của mình.😁
mewkuli
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thảo nào dạo này picasa hay lỗi ảnh thế.
s3095453
TÍCH CỰC
9 năm
em xài skydrive, thấy cũng khá là nuột 😁
@s3095453 Sky driver chỉ chạy trên win7 thôi, buồn quá. Định sử dụng cho cả công ty mà hok được, bùn quá
sao của mình vẫn ko thấy gộp nhỉ, picasa vẫn là 1g
black_w0lf
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đối với mình Google là công ty "khủng" nhất từ trước đến nay(mặc dù không phải giàu nhất). Một công ty của tương lai tham gia vào tất cả các lĩnh vực liên quan đến công nghệ (dịch vụ internet, kính thông minh, xe tự lái, thám hiểm sao hoả...)
mình đang học ngành kỹ thuật, hi vọng ngày nào đó được làm việc tại Google, nơi mà những ý tưởng điên rồ không bị cười đùa như những nơi khác....😁

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019