Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Google, Microsoft rất tích cực làm app cho iOS mà không sợ mất người dùng sao?

Duy Luân
9/11/2016 22:15Phản hồi: 119
Google, Microsoft rất tích cực làm app cho iOS mà không sợ mất người dùng sao?
GoogleAndroid, Microsoft có Windows và Windows Phone, vậy mà cả hai đều rất tích cực làm ứng dụng cho iOS vốn là một hệ điều hành đối thủ. Tính chung, Google có khoảng 80 app cho iOS còn Microsoft có 88 app, gấp đôi so với lượng app mà Apple viết cho iOS. Chưa kể một số sản phẩm iOS của Google và Microsoft còn được cập nhật sớm hơn cả bên Android. Vì sao lại như thế? Google và Microsoft không sợ người dùng chuyển sang dùng iOS sao? Vì sao phải là ra những ứng dụng tốt hay thậm chí là tuyệt với cho iPhone trong khi bạn lại muốn người ta đi mua Galaxy, Motorola, hay lý tưởng nhất là cầm tiền đi mua Pixel và Pixel XL?

Mở rộng lượng người dùng

Đây là mục tiêu chung của Google và Microsoft khi làm app cho nền tảng đối thủ, chắc chắn là như thế. Google từ lâu đã kinh doanh dịch vụ chứ không phải hệ điều hành, Microsoft gần đây cũng chuyển sang mô hình tương tự nên cái họ cần là người dùng. Người dùng càng nhiều, càng đa dạng phong phú thì hai công ty này càng thu được nhiều tiền hơn.

Hãy lấy ví dụ của Microsoft trước nhé. Họ cung cấp bộ Office của mình cho iOS. Đây là bộ ứng dụng văn phòng tuyệt vời mà không một đối thủ nào khác có thể so sánh được vì độ tiện dụng cũng như khả năng tương thích file (đương nhiên, chính chủ làm mà). Nếu bạn xài Office trên iPhone thì hoàn toàn miễn phí, nhưng để lưu và chỉnh sửa trên iPad bắt buộc bạn phải chi tiền mua gói Office 365 rẻ nhất là 75$/năm. Giả sử Microsoft tiếp tục bó buộc Office vào Windows thì làm sao họ có thể gặt hái được khoản tiền béo bở này từ người dùng iOS? Đó là chưa kể đến yếu tố người dùng iOS thường rất chịu chi cho những khoản tiền như thế này. Chúng ta có thể thấy rõ hiện nay iPad vẫn đang dẫn đầu thị trường tablet trên toàn thế giới, tablet Windows vẫn còn rất khiêm tốn nên việc bỏ lỡ cơ hội kiếm tiền không phải là điều khôn ngoan.

Microsoft cũng có những sản phẩm khác như OneDrive, Skype, Outlook, Wunderlist... có mặt trên iOS. Tất cả đều là những ứng dụng tốt, thiết kế đẹp và thậm chí còn hơn cả phiên bản cho Windows. Đừng quên, Microsoft cũng đã chuyển chiến lược kinh doanh của mình sang tập trung vào các sản phẩm cloud và dịch vụ rồi đấy nhé. Windows không còn là nguồn thu mà hãng phải sống phụ thuộc như nhiều năm trước nữa. Mục đích cuối cùng của kinh doanh cũng chỉ là vì tiền mà thôi.

Về phần Google, họ cũng có những dịch vụ tính phí như Google Drive, Google Photos. Nhưng nếu chỉ nhìn Google ở khía cạnh tiêu dùng không thì quả là thiếu sót. Hiện tại Google còn đang bán các gói dịch vụ email, ứng dụng văn phòng, lưu trữ, phân tích cho các doanh nghiệp với tên gọi G Suite. Cứ mỗi người dùng thì doanh nghiệp sẽ phải trả cho Google từ 3$ đến 5$ tùy khu vực, số tiền này sẽ phát sinh MỖI THÁNG. Giả sử một doanh nghiệp có 100 nhân viên thì mỗi tháng Google đã có 300$, nhân với số công ty trên toàn thế giới thì số tiền này rất đáng kể. Việc làm ra các app iOS tốt đảm bảo rằng khách hàng sẽ tiếp tục ở lại với G Suite chứ không chuyển sang dùng các gói dịch vụ đối thủ.

Dữ liệu của bạn mới là thứ giúp Google kiếm tiền

Chính xác, nguồn thu lớn nhất của Google không phải là gói G Suite ở trên, mà chính là dữ liệu của bạn. Dữ liệu về thói quen, sở thích, thói quen tìm kiếm, những nội dung bạn thường tìm kiếm mới là thứ giúp Google to lớn như ngày hôm nay. Bạn có thấy các mẫu quảng cáo nhỏ nhỏ màu vàng xuất hiện trên Google Search? Bạn có thấy các thông báo hiện ra khi bạn duyệt Gmail? Bạn có xem đoạn clip quảng cáo trên YouTube trước khi bạn xem được video yêu thích của mình? Đấy, nguồn thu của Google đấy, và những quảng cáo đó hiện lên cho bạn xem một cách cụ thể chứ không phải hiển thị đại trà như quảng cáo trên TV.

Để có được lượng dữ liệu này và dùng cho mục đích bán quảng cáo định hướng, cách dễ nhất là làm cho bạn gắn chặt vào sản phẩm của Googel dù cho bạn có đang xài hệ điều hành nào đi nữa. Bằng cách này, Google sẽ luôn thu thập được dữ liệu họ cần mà không cần người dùng phải xài đúng hệ điều hành Android hay mở rộng ra là Chrome OS. Bất kể bạn đang cầm trên tay chiếc Lumia 950 hay iPhone 7 Plus hay Galaxy Note 7 thì dữ liệu đều sẽ chảy về Google hết.

Đây cũng chính là lý do vì sao Google đẩy rất mạnh ứng dụng của mình cho iOS. Gmail bản mới, Inbox, Google Trips, Google Photos, Hangouts, Calendar, Keep đều dần dần xuất hiện trên nền tảng đối thủ. Ngay cả bàn phím Google Keyboard cũng được đem lên iOS luôn thì bạn có thể hiểu Google đang làm gì rồi đấy. App càng tốt, càng ngon, bạn càng sử dụng nhiều thì dữ liệu mà Google thu thập về bạn càng nhiều.

Còn phần cứng thì sao?

Nói như vậy có nghĩa là Google không xem trọng việc bán phần cứng, ai bán cũng được miễn là có app Google là xong? Không hẳn. Hiện tại Android đang là công cụ vô cùng thích hợp để sản phẩm Google đến được tay những người không có điều kiện kinh tế dư dả vì càng lúc càng có nhiều sản phẩm giá rẻ. Google sẽ phải làm Android cho tốt để có thể cạnh tranh được với các mẫu iPhone tầm trung hay hàng cũ, vốn là những thứ người ta có thể mua trong cùng tầm giá.

Quảng cáo

Ở phân khúc tầm trung và giá rẻ, rõ ràng Android đang phải cạnh tranh trực tiếp với iOS. Trong khi đang nắm trong tay một miếng bánh lớn về thị phần (88% trong Q3/2016, và cũng là một lượng lớn người dùng đang gắn bó với các sản phẩm Google), hãng sẽ không dại gì mà để mất phần ngon ăn cả. Với những đối tượng khách hàng đang xài Android, công ty vẫn có thể thu tiền quảng cáo cơ mà.

Tất nhiên, ngoài các sản phẩm Google thì Android còn hấp dẫn người dùng vì nhiều yếu tố khác mà có thể iPhone không đáp ứng được: kích thước, mẫu mã, chất liệu, màu sắc, giá, chưa kể tới những yếu tố mở như khả năng đổi giao diện linh hoạt và widget.

Về phía Microsoft, hãng không quan tâm! Windows 10 Mobile giờ không còn là trọng tâm, chính Microsoft cũng đã xác nhận rằng họ sẽ không làm gì lớn với nền tảng di động này trong năm nay. Việc có bán được điện thoại Windows hay không không còn quan trọng với họ nữa, có thì tốt, không cũng chẳng sao.

Họ đã có Surface và Surface Book là các sản phẩm thành công, tuy nhiên những thiết bị này không đánh nhau với iPhone, iPad. Thay vào đó chúng sẽ đánh nhau với MacBook nên đã thuộc một phạm trù khác rồi. Còn nhớ cách đây vài năm khi mà Surface vẫn còn xem iPad là đối thủ thì động thái làm app của Microsoft còn có thể chưa rõ ràng, chứ còn trong năm 2016 thì chuyện này là đương nhiên và phải làm nếu hãng muốn giữ người dùng trong hệ sinh thái của mình.
119 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giờ chính xác thế giới chỉ còn hai hệ iOS và Android, coi như một đực một cái.
không liên quan nhưng tinhte làm ơn tắt cái autoplay của quảng cáo này được ko? Đang ngồi tự nhiên "Aqua Aqua" giật bắn cả người
supzzo
TÍCH CỰC
7 năm
@Béo Khùm Adblock là đi hết quảng cáo 😁
hachito
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duy Luân Wth?
@hachito Bực quá nên chửi 😁
@Béo Khùm . Tắt rồi tìên đâu ra duy trì bác 😆
M$ có ng dùng đâu mà mất. Riêng GG thì lấn sân có lợi thôi , chả sao
PTTiT
TÍCH CỰC
7 năm
@NganTran85 MS mà không có người dùng à? Cả 1 đống người dùng skype, hotmail, Outlook, office... Chắc cũng tính hàng trăm triệu đến hàng tỉ ấy chứ.
Quy Le Anh
TÍCH CỰC
7 năm
Theo dõi và yêu thích Mircosoft từ lâu nhưng cảm giác Microsoft bị mất phương hướng ở rất nhiều mảng. Mặc dù làm tốt nhưng có những cái tốn nhiều công sức xong rồi chẳng để làm gì...
Tiếc cho một gã khổng lồ chậm chạp.
@vicenzow800i Mình nói đem ra quán cafe để khác biệt chỉ là phụ về ngoại hình, thiết kế thôi. Chứ mục đích chính là tính di động và phần mềm chuyên biệt chạy trên win chứ còn khoe mẽ thì dân tình ko ai biết Surface là gì đâu, họ chỉ biết laptop, máy tính bảng hay đt thì Táo Mẻ là vô địch
@kobebryant Bạn bè mình cũng có mấy người dùng SF pro và cũng khen nhiều. Chỉ là bị ấn tượng xấu với cái Surface đến giờ.
@Hanhphuc2090 Mình thấy Surface Pro 4 bị mấy khuyết điểm sau. Bạn có tậu thì nhắm cho qua được thì cho qua:
- Pin mang tiếng trâu nhưng gánh cái màn hình phân giải quá cao nên thời gian sử dụng cũng như laptop bình thường, vả lại trước quen xài laptop nên đi đâu cũng có cục sạc thành ra cũng bình thường
- Độ phân giải màn hình rất cao là ưu điểm nhưng lại là khuyết điểm với các phần mềm cũ của Windows chưa tối ưu làm các phần mềm chữ co lại. Có mẹo khắc phục chừng nào tậu thì PM mình hướng dẫn cho
- Máy hướng tới dân văn phòng nhưng phím điều hướng mũi tên lên xuống bị giảm còn 1/2 size, mình sử dụng word với excel rất nhiều nên nhấn hơi khó chịu, do mình thích Surface quá nên mới sắm chứ các laptop cao cấp khác phím di chuyển này máy nào cũng bị mình ko thèm mua, chỉ xài mấy dòng rẻ tiền của Asus hoặc Lenovo vì phím này full size nhấn ko bị trật
- Còn cái này muốn lắm nhưng chưa dám là nếu ko sợ rớt hay trầy bạn chơi máy trần truồng đi xài cho đã. Mình do kỹ quá nên chơi thêm cái cover + bàn phím của Suface = trọng lượng Surface luôn. Thành ra máy nặng gấp đôi bằng trọng lượng mấy máy laptop luôn 😆
@kobebryant Chắc sang năm sẽ tậu SF Pro 4 thôi. Cám ơn bạn đã chia sẻ những thông tin hữu ích.
Khi phần cứng dần bão hòa người ta tập chung phần mềm cái đó cũng đẻ ra tiền ghê lắm, nhìn IOS là biết
thanhttvm
ĐẠI BÀNG
7 năm
Việc đầu tiên khi mình dùng ip mới là tải về gmail, google map và google photo. Riêng phần syns ảnh giờ có mỗi thằng google photo là ngon nhất, map thì google nó bá đạo sẵn rồi.
Cái vụ ofice trên ios nói thật là nó chán do hdh đóng, xuất file gửi hay up lên mạng đều phải qua app quản lí thứ 3 loằng ngoằng.
Đó là lí do cứ 1 cái ios 1 cái androi trải nghiệm cho nó sướng 😁
Klq cho lắm chứ có bác nào dùng note 5 cắm gear vr nhưng ko nhận ko?
copee
TÍCH CỰC
7 năm
@thanhttvm Chuẩn lắm bác, khó chịu lắm
hoặc mạng LAN nữa, vd như nằm dưới nhà muốn xem 1 file trên máy tính ở lầu 3, ES file làm cái 1
ip thì ko thể
bumbum2010
TÍCH CỰC
7 năm
@copee 14,99 $ cài jump desktop điều khiển luôn cả laptop cũng được chứ nói gì xem file
hamaxx
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thanhttvm Google photo có syns được ảnh livephoto ko hả bạn?
@thanhttvm Flickr cũng ngon không kém đâu bác với lại ko giới hạn dung lượng nữa...
copee
TÍCH CỰC
7 năm
@bumbum2010 Tiền ấy tôi bao bạn chầu ăn hợp lí hơn, mắc mớ gì phải mua trong khi android free đầy rẫy
Microsoft hay Google ko làm thì người dùng vẫn dùng app của người khác thôi....
"ko mợ thì chợ vẫn đông. mợ đi chống lầy thì chợ vẫn vui" mà
Dù ko bán quảng cáo hay thu thập thông tin người dùng... thì vẫn cung cấp free. Cách hay nhất để diệt đối thủ!
Tao chưa kiếm $ từ ng dùng được thì tụi bay cũng đừng hòng... khi tụi bay chết, tao 1 mình thao túng thị trường và thu sau... chưa muộn!
Tư bổn tụi nó thông minh lém...
Lĩnh vực IT khốc liệt và thay đổi nhsnh chóng mà chảnh chọe ko thèm cung cấp dịch vụ tốt cho người dùng là lên đường...
doccoc
TÍCH CỰC
7 năm
Duy Luân viết bài hay và sâu sắc.
Sonlazio viết bài và nói chuyện ẻo ẻo điệu điệu như đàn bà ấy.
@doccoc hai bác này tùy phong cách mỗi ng, nhưng ai minh thấy cũng dc cả, có Cu Hiệp là h thêm cái nón lưỡi trai + râu dê nhìn dị và biến thái thôi
skylarkcob
ĐẠI BÀNG
7 năm
@doccoc Có ẻo có điệu thì cũng là người thôi bạn, xã hội mỗi người một tính cách, thích thì đọc, không thích thì xem bài của người khác, đâu ảnh hưởng gì?
@doccoc Cmt này có dc xem là như đàn bà không vậy :rolleyes:
a quên hôm trước lão Sonlazio có hướng đẫn cách đặt hàng combo dầu ăn - giấy vệ sinh mà mình chưa làm dc😁
yenmovn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@doccoc Đàn bà mà biết thông gái đó mẹ trẻ.
vunh94
CAO CẤP
7 năm
haiz măc dù đối thủ nhưng 1 khi dừng thì cả đám đều chết chung ạ 😁 nên phải hô trợ cùng nhau phát triển.
Chúng nó có fan thàng đếu nào đâu mà lại không làm 😁
Vì IOS là một hệ điều hành tuyệt vời chạy trên phần cứng mạnh mẽ => Lượng người dùng IOS sẽ ngày càng tăng => Làm app/dịch vụ để kiếm lợi nhuận trên nền tảng IOS là việc ai cũng muốn làm, MS hay GG cũng không phải ngoại lệ.
@cheetah_fast iOS cụ ạ,
IOS của CISCO nhé.
Mua đt mới => cài outlook, oneDtive, OneNote, office lens, skype, whatsapp, here map, office => mỗi năm cúng cho ms tiền thuê office365. Disable Gmail, gg photo, ... còn lại chỉ dùng chrome và gmap.
chúng nó chơi trò nở hoa trong lòng địch đấy Apple cứ coi chừng 😆))))
hachoa59
ĐẠI BÀNG
7 năm
tất cả đều là tính toán của họ hết rồi
bumbum2010
TÍCH CỰC
7 năm
Anh có khách hàng nhiều tiền nhé, các chú cứ thế mà phục vụ cho tốt
anh có cơm thì mấy chú cũng có phở. OK ?
BAOBOI2010
ĐẠI BÀNG
7 năm
😁:D:D
Đáng thương cho Google và Microsoft chẳng lấy nỗi của mình 1 đồng nào cả suốt hơn 10 năm qua
haphu
ĐẠI BÀNG
7 năm
@sonnguyenpro ahihi thế bạn đi cướp smartphone hoặc laptop hay PC xài à hay dc cho tặng 😆 đấy đơn giản thế thôi. Cái bàn phím bạn đang gõ màn hình đang nhìn chắc ko mất xu nào hehe.
@sonnguyenpro Tiền mạng 😃
Bạn nộp cho nhà mạng. Nhà mạng lại trả cho mấy trang web bạn xem. Lòng vòng một hồi nó sẽ chui vào túi MS, GG 😃
QuanPhamKT
TÍCH CỰC
7 năm
@sonnguyenpro Nông cạn vl, nó rút tiền mà ko biết đấy. Mỗi người lập trình muốn up app lên playstore đều phải cúng cho google 50 đô rồi. Chưa kể gắn quảng cáo vào app tùm lum ra Đừng cmt nông cạn nữa
QuanPhamKT
TÍCH CỰC
7 năm
@sonnguyenpro Ko mất đồng nào nhưng khi chúng ta xài và sử dụng nó + thêm mấy cái quảng cáo đập vào mặt là nó đã có tiền rồi. Mục tiêu người ta quảng cáo chủ yếu cho người dùng thấy và click vào, biết đc sản phẩm của họ là thành công rồi you à
nipponx
TÍCH CỰC
7 năm
nguyên nhân sâu xa là "thả tép bắt tôm" nha 😁, "cái gì quen rồi thì khó bỏ " :rolleyes: :D:D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019