Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Google mua lại SlickLogin, công ty phát triển giải pháp đăng nhập bằng âm thanh

Duy Luân
16/2/2014 22:16Phản hồi: 30
Google mua lại SlickLogin, công ty phát triển giải pháp đăng nhập bằng âm thanh

Google mới đây đã mua lại một công ty khởi nghiệp có tên SlickLogin, đơn vị chuyên thiết kế nên hệ thống dùng âm thanh để đăng nhập vào các website. Sản phẩm của SlickLogin sẽ giúp trang web tạo ra một âm thanh gần như không thể nghe thấy khi bạn chuẩn bị đăng nhập. Một ứng dụng cài trên điện thoại của bạn sẽ lắng nghe âm này, phân tích nó rồi gửi tín hiệu về máy chủ trang web để máy chủ xác nhận bạn đúng là chủ nhân tài khoản. Nói cách khác, đây là một giải pháp đăng nhập không cần password, ngoài ra nó cũng có thể được áp dụng cho những trang web cần bảo mật hai lớp (vừa dùng password, vừa dùng điện thoại).

Trước đây Google từng nghiên cứu việc loại bỏ password khỏi khâu đăng nhập vào các dịch vụ trực tuyến. Hồi năm ngoái, hai kĩ sư của hãng đã đăng tải một tài liệu mô tả việc sử dụng một chiếc nhẫn (hoặc huy hiệu) chạm vào PC để xác nhận người dùng. Google cũng đã gia nhập ban điều hành của Liên minh FIDO, một nhóm các công ty nhắm đến việc củng cố quy trình xác thực thông qua những biện pháp như kiểm tra sinh trắc học, dùng khóa USB hay NFC.

Trong một phát ngôn đăng trên trang web của mình, SlickLogin nói rằng "Google là công ty đầu tiên cung cấp tính năng bảo mật hai lớp cho mọi người dùng, miễn phí - và họ đang làm việc với một vài ý tưởng có thể giúp Internet trở nên an toàn hơn với mọi người. Chúng tôi rất háo hứng để tham gia cùng họ." Giá trị của thương vụ cũng như các điều kiện, điều khoản có liên quan không được tiết lộ. Liệu Google có mang công nghệ của SlickLogin vào tính năng bảo mật 2 lớp của mình hay không? Chúng ta hãy chờ xem.

Nguồn: SlickLogin, TechCrunch
30 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lắm bí mật ghê. Em đang định làm cái bảo mật cho các bạn gái, mở khoá bằng vân tay,*** và cả nhận diện khuôn mặt cũng như giọng nói. Anh em đi đâu xa hay lâu ngày ko gặp cứ gọi là yên tâm nhé.
Bác nào có nhu cầu đầu tư thì Pm em nhé. 😁
giangkm
ĐẠI BÀNG
10 năm
@spsp Tôi thích hack của U :D
@giangkm :D Thiên lôi sẽ để ý đến U. hé hé :p
Tương lai không cần nhớ và nhập mật khẩu nữa cho đỡ rắc rối.
Hades95
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mấy ong trên ko đọc bài mà lo comment! Đã bảo là âm thanh ko nghe được, điện thoại sẽ nhận dạng âm thanh. vợ bồ vừng nào ở đây!
baokecave
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chắc là hát một bài để mở cửa dịch vụ 😁
Đúng là các bạn ko chịu đọc kỹ bài viết. Hầu hết các bài trên Tinh Tế đều có những thành viên ko Tinh Tế chỉ đọc subject rồi comment luôn 😃
comment vội quá ko đọc ky hả, trang web dang nhap se tao ra mot am thanh mà chỉ có ứng dụng trên đt có thể nhận được, chứ nếu mà nói một phát mà mở thì thu âm băng phát lại cho xong
âm thanh web phát ra người ko nge đc nhưng fone nge đc, và lúc đăng nhập thì người nói, fone nge dịch lại cho web mấy bố ạ :3, nói ko nge thì nói kiểu gì :3
hungbya
TÍCH CỰC
10 năm
@Iphone_mario Trang web phát ra một âm thanh (ko nghe được), ứng dụng trong máy sẽ lắng nghe âm thanh này và phân tích, gửi data sau khi phân tích gửi lại về máy chủ web đang đăng nhập để xác thực quá trình đăng nhập. Con người không cần phải làm gì cả.
GG và Apple đang càn quét mọi mặt bằng cách mua lại các công ty công nghệ
@kenny81_hp Thâu tóm và sát nhập là trò chơi thường xuyên của các công ty Mỹ. Mua lại rồi coi như công ty thêm được nhiều sức mạnh, bộ óc, ý tưởng mới có thể tạo nên vị thế dẫn đầu trên thị trường công nghệ ý mà
Kiểu như dạng 21khz kéo dài 0.3s rồi 22khz kéo dài 0.2s ....vài tín hiệu kiểu đó tạo thành chuỗi "mật khẩu" mà tai người không thể nghe được. Các sound card (pc, tab, mobile...) mới nhận diện được và so với tín hiệu gốc (qua app).

Vấn đề nào khi app bị hack?

Gửi từ GT-N7100 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
Cảm! Bị khàn tiếng,thì .... sao?
nhancom3d
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hungle1905 Chứng tỏ chưa đọc bài đã vội cmt =))
mở khóa bằng âm thanh mình thấy hơi rách việc 😁
Ngày càng có nhiều phương pháp login lạ lùng thật
baodng
TÍCH CỰC
10 năm
Mình thì thích kiểu xác nhận bằng giọng nói cơ. NHưng tất cả các thứ đó đều ko bảo mật bằng chuỗi DNA của chính mình, vì cho dù là cha mẹ ruột thì DNA cũng chỉ giống mình đến 99,99% thôi, còn lại là 1 đặc tính riêng chỉ có mình có nên ko ai giả được, vì vậy mỗi lần mún login chỉ cần cắt cổ mổ bụng lấy máu là ok.
cách đăng nhập hay 😆)
daodunganh
ĐẠI BÀNG
10 năm
Google dạo này chịu khó mua nhiều quá !
natomedia
TÍCH CỰC
10 năm
GG rât nhanh nhạy đâu tư vào các công ty sáng tạo mới nổi để tiếp tục dẫn đầu.
Bửa nào khàn giọng khỏi mở, đau họng khỏi mở, âm thanh ồn ảo xung quanh khỏi mở....
Chơi dại...
@MrDuc2010 Biết đọc hiểu Tiếng Việt ko bác?? cmt linh tinh thế

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019