Google nhờ “người ngoài” giải quyết tình trạng ứng dụng chứa malware độc hại trên Android
P.W
8 tháng trướcBình luận: 130Lượt xem: 9.720
Google nhờ “người ngoài” giải quyết tình trạng ứng dụng chứa malware độc hại trên Android
Android, vì việc dễ cài ứng dụng trên các chợ ứng dụng của các bên thứ ba, cùng với toàn bộ hệ sinh thái mã nguồn mở, hiện giờ đang gặp phải tình trạng nhiều ứng dụng bị cài ngầm malware phục vụ cho nhiều mục đích khác nhau. Thậm chí ngay cả những ứng dụng phân phối qua Google Play Store cũng có không ít lần bị phát hiện có malware hoặc adware cài ngầm, sẵn sàng trục lợi người dùng smartphone nếu tải chúng về.

Giờ đây Google phải nhờ tới các chuyên gia bảo mật ở các công ty khác giúp đỡ truy quét những malware ẩn trong ứng dụng Android. Mới đây họ đã lập “liên minh” App Defense Alliance, hợp tác với ba hãng sản xuất phần mềm diệt virus ESET, Lookout và Zimperium. Trong vài nằm qua cả ba công ty này đều đã có những nỗ lực trong việc truy quét malware trên Android, và có lịch sử hợp tác mật thiết, thông báo cho Google những gì họ tìm thấy. Giờ họ sẽ được dùng API của Google Play Store để quét trước những ứng dụng đang gửi lên chợ app của Android, đang chờ được cấp phép phân phối. Nếu bị phát hiện có malware, những ứng dụng đó sẽ bị gõ bỏ ngay. Mục đích của liên minh này là chặn đứng malware trước khi ứng dụng bình phong được ra mắt chính thức trên Play Store.

Theo Wired
Ko ăn thua đâu , bắt trộm trong chợ thì ko thể hết được . Bắt được thằng này thì lại lòi ra thằng khác .
@thuca_1992 Vấn đề ở đây ko phải là xây dựng tốt hay ko. Android ít lỗi và ngày càng ngon chứ ko phải chắp chắp vá vá như ios đâu bạn 😃. Vấn đề là bạn phải bỏ tiền ra để mua đt và hệ sinh thái của ios. Còn với Android google bạn sài chùa, sài ...... Mà đã sài chùa thì lấy lý do gì bắt nó phải phục vụ bạn tốt 100%. Dev của Android đông gấp trăm lần ios, còn app thì chắc nhiều hơn cả trăm ngàn bên ios. Nó ko nghiêm ngặt và quản lý hết bằng ios cũng là dễ hiểu. Giờ chỉ còn cách bạn đừng sài Android cho khỏi ngứa mắt 😃).
@long khanh bi Mình đã bỏ Android lâu lắm r. Android malware đầy ra, ngay cả trên Play Store hay từ bên thứ 3.
Bảo Dev Android đông thì nhầm to r, lại còn trăm lần mới kinh, chủ yếu do Google dễ dãi nên đẩy app lên Play Store cực dễ.
Nhiều app là do tình trạng copy tràn lan và Google k thèm kiểm soát, ngay cả sinh viên làm cái app vớ vẩn cũng có thể cho lên store được. iOS họ kiểm tra rất kĩ, nếu app là đi copy hay app đơn giản là họ loại ngay. Số lượng nhiều mà đâu có chất, app thì giật lag, k tối ưu nguyên nhân do có quá nhiều hãng, mỗi hàng lại tự tuỳ biến riêng. Bản thân dev họ cũng thích iOS hơn, vừa dễ phát triển vừa kiếm được nhiều tiên hơn, người dùng chịu khó bỏ tiền mua app chứ ít cài lậu apk. Nhìn doanh thu App Store gấp vài lần Play Store đủ hiểu nha, đó cũng là lí do họ phát triển trước cho iOS và mấy tháng sau mới ra Android là thấy họ yêu iOS hơn nhiều.
Android ngon hay k thì cũng chỉ lên được 2 năm và ngồi nhìn chứ có gì hay ho mà khoe. Giả sử 1 năm Android nó đột phá thì bán máy đi mà mua con mới trong khi iOS thì dùng tới 5-6 năm. Lỗi thì lỗi nhưng chỉ ít người bị và quan trọng là nó vẫn được cập nhật đều. Ô thế xài chùa nhưng nó lấy thông tin người dùng phục vụ quảng cáo đó chứ ở đấy mà free nên nếu làm ăn láo nháo thì khóc.
@thuca_1992 Thì mấy ý này bạn nói mình rất đồng ý có vấn đề gì đâu. Nhưng bạn phải hiểu là tiền nào của nấy. Như mình đã nói mấy lần rồi. Dân Android toàn sài chùa và cr ack thì bảo sao các hãng và dev nó phục vụ cho tốt? Dĩ nhiên họ ko rảnh phục vụ tận răng như Apple trong khi lợi nhuận ko cao. Bạn chửi Android là rác là do quan điểm của bạn. Nhưng mình vẫn nói Android dù doanh thu gì gì đó thấp hơn nhưng vài năm gần đây hệ điều hành họ phát triển rất tốt chứ ko lỗi và ăn vá ngập miệng như IOS, các lỗi trên IOS rất khó chịu, ng dùng nói bị thiếu tôn trọng từ Apple. Còn chuyện quản lý chợ như rác hay ko , ko liên quan gì tới đạo đức, giàu nghèo, rồi tạo công ăn việc làm như bạn nói. Tại bạn bẻ lái kinh quá nên mình mới cmt. Nếu bạn có ý muốn cà khịa về vấn đề gì đó thì nói thẳng nó ra cần gì phải mấp mé.
Chắc đc ko
@Tuanvu10hp Không sao. Người dùng android toàn chuyên gia công nghệ cả. mấy vụ này xi nhê gì :v
Bây giờ mới chịu nhờ đến BKAV à
@Bịp Phone 2019 Chắc nghỉ dẹp tiệm quá ông Giáo ơi, lộ hàng hết dồi
@poiuy1234 Chưa phải lúc BKAV ra tay đâu. BKAV phải là trùm cuối mới nhờ đến ảnh cớ
@poiuy1234 Bkav
Tạo điều kiện cho chính những công ty bảo mật cài malware ẩn vào ứng dụng
@tokylo Nó cho đọc chứ có cho ghi đâu
@tokylo @@ não tàn vậy.....
@tokylo Cmt méo có não
@tokylo Phải login vào chửi bạn, ngu gì ngu dữ vậy?
@tokylo Con bot này hôm nay bị lỗi rồi
Google quá sức với việc này, nên cần liên minh
@vn_ninja Nên hạ mình nhờ đến ông lớn hàng đầu hành tinh BKAV đi bác gồ
Bà mẹ! Tin tức như tát dô mặt android fan =]] Tinhte cố tình dìm à?
@Rich Leon Sao tin nào của bọn cừu apple chú vào hưởng ứng, cho là hợp lý. Còn tin nào dính phốt cừu android thì chú như đĩa phải vôi vậy
@Rich Leon Não mày bị gì ak. Tau dùng cả áp bồ cả ăn roi có thấy thốn gì đâu
Hợp tác cho mạnh hơn tốt cho người dùng thôi có gì mà đuối sức, đúng là không thể chiều bọn anti google được, trong khi vẫn sử dụng nó hàng ngày.
@Ác Ôn Nông Thôn Chiều nó làm gì bạn
Mặc định tặng 1 gói kaspersky trọn đời là ok. Tải apk độc về thằng kas nó giết sống.

À dạo này phát hiện ra miui có tính năng ẩn app và ẩn ảnh video. Thơm vãi 😁 VK tiktok và các ảnh clip nóng đc an toàn.

Mấy ông dùng iphone thì dấu pass như mèo dấu cứt. Vợ nó mò ra thì alonhe :D
@iCừu 01 Giấu gì, dùng chung icloud luôn ấy
@iCừu 01 Chuyên gia công nghệ cũng chỉ làm ba thứ xàm xí đó là cùng. đây rủ gấu coi cùng. Sống cứ đáng hoàng xem nào :v
@iCừu 01 còn anh cừu đây thì giấu app như mèo giấu cứt khác gì? Chuyện đấy mà cũng bô bô khoe k biết nh ục. đùng là đám seeder samsung
@nịnastorm Mấy ông ân phăn cứ mạnh mồm, ko có thì thiệt thôi, android nó hơn ở chỗ ấy.
Ngon, anh Google chịu khó chăm sóc người dùng ghê há !!!
Vậy thì tốt. Giờ chơi game chỉ đấu với mấy thằng mua acc thôi.
@Hũ Tíu Chay Tại game ko phải store. Mà mua acc thì trời giải quyết cho bạn
Thằng nào nhét mã độc kiện cho nó tán gia bại sản vài lần, thằng khác nhìn vô tởn là được !!!!!
@khunghoang kinhte 2008 😆))))
@khunghoang kinhte 2008 Mấy thằng mã độc toàn nick clone để up ứng dụng, kiện bằng niềm tin
hi vọng Android ngày càng ngon. thựa sự mình quay lại Android từ Nougat 7 thấy đã tiến bộ hơn rất nhiều & bây giờ Android 10 phải nói là không thua gì iOS hiện tại. 😁
@vinhphucng25 Android thì không thua, nhiều thứ con hơn. Nhưng google play thì thua appstore nhiều.
Không ăn thua đâu.
Thế giới đã công nhận chỉ có WP là cài mã độc đc nhưng chúng ko thể sống sót sau reset .
@minhthuvc và giờ thì chả ai còn cài mã độc và chả có ai có nhu cầu reset WP để xoá mã độc nữa 😃
suốt ngày ca tụng một os ko ai dùng :p
@nnkjsc Ko ai ca tụng hết . Vấn đề là mỗi nó là ko bị chứ ko ai ca tụng nó . Đâu riêng gì Android . ios cũng bị bỏ mẹ kia kìa .
@minhthuvc Tau dùng nokia 1200 có dính cái mã mịa gì đau. Tụi bay ỏm tỏi cả lên vậy
@minhthuvc đừng nói chữ "không", dùng chữ "chưa" ấy 😃
mà cũng chả ai nói gì đến ios
khổ thân anh em android quá 😔( dùng cứ nơm nớp

mà nói là chợ toàn rác thì lại tự ái :(
@tobe2405 Sao mình chả thấy nơm nớp gì chỉ thấy bạn lo hộ bọn mình. Mà Android cùi thì bạn vứt mẹ cái Android đi dùng chi vậy. Ios lỗi quá nên phải qua dùng Android để nơm nớp cho vui à 😆))
@Phan Văn Liềm uh, đúng . dùng android phải thật khôn. gà gà là không dùng đc đâu. bị ăn trap ngay
@long khanh bi vì 1 là bạn ngu không biết rõ mình đang bị gì, 2 là bạn quá khôn để tự bảo vệ mình
@ndta21 dăm 3 cái thằng đại bàng =))
Nếu là Apple thì cái title sẽ là "Apple lập liên minh App Defense Alliance giải quyết vấn đề ứng dụng chứa malware độc hại" 😁
@babydown Cái động này... :D
@babydown 1 like
@babydown Vừa qua, Apple và các hãng ABC XYZ đã thành lập liên minh vệ binh giải ngân hà siêu cấp nhằm phát hiện và loại bỏ các malware cài sẵn trên app. Động thái tích cực này càng khẳng định cam kết bảo vệ người dùng của Apple đồng thời khiến những kẻ có ý định tấn công bằng malware hết đất sống.
@Vrtta Isheep: apple muôn năm, tim cúc muôn năm, vì doanh số của iphone vĩ đại, sẵn sàng 😁
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019