Google Photos cập nhật mới cho phép chỉnh sửa thời gian upload hình ảnh lên nền tảng, mời anh em thử

Pnghuy
5/10/2021 7:37Phản hồi: 71
Google Photos cập nhật mới cho phép chỉnh sửa thời gian upload hình ảnh lên nền tảng, mời anh em thử
Trong bản cập nhật Google Photos mới nhất, Google bổ sung thêm tính năng chỉnh sửa thời gian upload ảnh lên mây dành cho nền tảng lưu trữ hình ảnh của mình. Việc này sẽ tiện lợi khi chúng ta muốn chỉnh sửa metadata cho chính xác khi lưu trữ hình ảnh từ những nền tảng như Telegram hay Whatsapp, nhưng cũng có chút bất lợi nếu chúng ta lợi dụng nó để chỉnh sửa thời điểm upload để làm điều gì đó mờ ám 😁.

Phiên bản mới nhất được cập nhật để hỗ trợ tính năng này đó là phiên bản 5.57.0.394309483 và nó được Google cập nhật cho cả phiên bản chính thức cũng như bản beta. Sau khi cập nhật, hãy chọn một bức hình mà anh em muốn chỉnh sửa thời gian upload, sau đó vuốt lên → chọn tiếp vào hình cây bút ở mục thời gian.

Tại đây anh em có thể chỉnh sửa ngày tháng upload hình, chỉnh sửa luôn cả thời gian upload tấm hình đó lên Google Photos, sau đó lưu lại thì thông tin anh em đã sửa sẽ có hiệu lực. Mình có thử chỉnh tới một ngày và một mốc thời gian nào đó trong tương lai hoặc quá khứ đều được, không bị giới hạn nào về việc chỉnh sửa thời gian. Như vậy anh em có thể chỉnh sửa thời gian upload theo ý muốn, cho bất kì mục đích gì của anh em :D.

Hiện cả ứng dụng Google Photos dành cho Android và iOS đã sử dụng được tính năng này, anh em thử nhé :D.
71 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đổi cái này làm gì nhỉ 🙄
@nvmnghia2 Ủa??? Nó chỉnh thẳng trong Exif chứ còn gì nữa, nên nó cho chỉnh luôn múi giờ nữa kìa… alooooo????

Còn chỉnh thời gian Tải Lên thì chỉ có Social Media như Facebook gì đó nó mới vậy, chứ mấy cái apps quản lý photos đều sắp xếp theo date và time theo Exif của ảnh đó. Nếu apps quản lý photos có tính năng chỉnh date và time thì nó chỉnh thẳng vô Exif.
nvmnghia2
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nick SAM Vấn đề là cái thời gian TẢI LÊN nó chỉnh làm gì, chỉnh thời gian CHỤP thì còn có nghĩa. 2 cái thời gian này KHÁC NHAU.

Tóm lại là cho chỉnh thời gian TẢI LÊN để làm gì?

Tôi chụp cái ảnh vào ngày 1. Ngày 3 tôi tải lên GP. Vậy chỉnh cái số 3 thành số khác thì có ý nghĩa gì?
Tôi tải ảnh từ fb tôi về đthoai, fb cắt exif rồi. Tôi up ảnh đó lên GP. Tôi phải sửa cái ngày chụp thành ngày 1. Cái đó hoàn toàn có nghĩa.
@nvmnghia2 .
===> QUẢN LÝ ẢNH <===
________chứ ko phải________
=> QUẢN LÝ BÀI ĐĂNG <=

• Nói từ đầu tới giờ là bạn đang nói Facebook đúng ko????

• Bài này đang bàn về Google Photos nói riêng và những apps quản lý ảnh nói chung.

• Chứ ko phải bàn về mấy social media apps ”e đăng trạng thái, e up story“ rồi đi nhớ này nhớ nọ ở đây 🤣

=> QUẢN LÝ BÀI ĐĂNG <=
________chứ ko phải________
===> QUẢN LÝ ẢNH <===

• Còn việc mấy Social Media chọn theo cách đăng theo thời gian bạn đăng đó là đúng.

1 Ví Dụ:
Đôi khi bạn đăng vài trạng thái rồi kèm hình ảnh để thể hiện tâm trạng. Nhưng bạn lại sử dụng hình ảnh cũ đã có sẵn trong máy từ lâu.
nvmnghia2
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nick SAM Tôi đang nói GG Photo. Và cái fb kia chỉ là một trường hợp cho việc mất exif. Đã sửa còm kia cho rõ.

Tóm lại, tôi phân ra làm 2 ngày thế kia anh có đồng ý không? Và anh thấy sửa cái này TẢI LÊN nó có tác dụng đáng kể gì?
Ơ Kìa
TÍCH CỰC
3 năm
Tính nay này khá hay , có thể đồng bộ thời gian để hiện thị chạy trên widget google photos được , gần như là mình tạo ra 1 album thời gian
chabaa
ĐẠI BÀNG
3 năm
sao mình thấy không cần thiết lắm nhỉ 😆)
Wantobe
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mấy ảnh up trc 1/6 mà chỉnh xong có bị tính vô dung lượng drive k nhỉ
Cười vô mặt
@Wantobe Chắc là không, vì cái ngày này nó cho bạn điều chỉnh thì có nghĩa nó đã lưu cái ngày thực tế upload rồi ở chỗ khác và không cho bạn thấy rồi 😆 nếu mà tính thì không còn gì để nói anh gồ
akira6789
TÍCH CỰC
3 năm
@Wantobe Này date upload thôi, date create vẫn giữ nguyên trong hệ thống, dễ ăn của chị GG lắm 😂
ht20453
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình thì mong có tính năng kiểm tra ảnh trùng lặp để xoá, khác tên nhưng cùng nội dung ảnh. Có gửi góp ý phản hồi cho google luôn rồi.
Nhiều thiết bị khi dùng ảnh tải lên xuống, nhưng google photos nó dở cái là không biệt ảnh đã có hay chưa, nên cứ tự động đồng bộ lên. Một ảnh mà lưu hai ba lần trên google photos
@ht20453 Có mà nhỉ, nó có mục ảnh trùng lặp đấy( khác tên)
@ht20453 Cái này tưởng dễ mà khó vl đấy bác.
Nếu như bác là người ít chụp ảnh thì OK, còn chị em chụp 1 kiểu mà bấm 100 phát chỉ để chọn 1. Sự khác biệt chỉ là cọng lông mi trên mí mắt ko dc thẳng. Vậy là Google phân biệt ốm. Haha
@ht20453 Có kiểm tra trùng lặp khi up bạn nhé. Mình đã thử duplicate một thư mục đã được upload trước đây, đổi tên toàn bộ các ảnh và upload thư mục đó, thì tiến trình upload chạy rất nhanh và đạt 100% ngay lập tức, vẫn báo upload thành công nhưng nó không upload ảnh duplicate đó.
Heisenb3rg
TÍCH CỰC
3 năm
@ht20453 khác tên thì chịu òi, còn cùng tên cùng ảnh (chất lượng cao/chất lượng thấp) nó ko up lặp đâu.
Heisenb3rg
TÍCH CỰC
3 năm
Ủa vụ thời gian này thì đổi được từ lâu rồi mà?! Kể cả vị trí cũng đổi được. Chỉ cay vụ nhận diện khuôn mặt chưa cho cho chỉnh nhiều ảnh 1 lúc. Mình dính vụ này mà nó cay: thằng con nó vào nghịch máy xoá luôn 2 cái face tag của 2 bố con đi. của đáng tội mặt mũi 2 thằng nhu sinh đôi nên con AI giờ nó nhận toàn bộ 2 mặt làm 1 và là của thằng con. ngồi sửa bằng tay thí bà luôn mà con AI nó vẫn không cập nhật cho 😆
@Heisenb3rg Bác tắt tính năng face recognition đi, chờ một thời gian rồi bật lại để nó nhận diện lại là được.
Heisenb3rg
TÍCH CỰC
3 năm
@Black Mamba mình xoá hết name tag của 2 thằng đi mấy lần rồi xong đợi nó tự nhận diện cuối cùng nó vấn gộp lại với nhau, chán quá giờ ngồi sửa bằng cơm mà hơn chục k ảnh lận 😆
@Heisenb3rg Thế chắc nó chưa remove cache hoàn toàn rồi. Mình chưa thử turn off Face Recognition rồi bật lại nên mình không chắc cách mà nó hoạt động sau khi tắt rồi bật, và thời gian mình cần đợi là bao lâu để nó xóa hết cache khuôn mặt mà Photos đã từng nhận diện trước đây.

Tuy nhiên, bác có thể thử một cách khác là bác vào mục People, click chọn ảnh bác, trong đó sẽ là 1 mớ hỗn độn của cả ảnh bác lẫn ảnh cậu nhà, bác dùng phím Shift chọn một loạt ảnh cậu nhà (không có mặt bác trong đó), xong vào Menu > Remove Results > chọn Wrong People.

Bác không cần làm hết tất cả mấy nghìn cái ảnh, mà chỉ cần làm đại diện độ vài chục cái, Google Photos nó dùng AI để nhận diện và phân loại, nên khi đến một ngưỡng nào đó mà các faces này hiển thị với tần suất đáng kể, nó sẽ tự động tách làm 2 chủ thể. Khi đó, lúc bác quay trở lại Photos, vào People, nó sẽ hiện câu hỏi "2 người này có phải là 1 không", bác chọn No trong từng bức ảnh nó gợi ý để "dạy" nó cách nhận biết 2 người này trong những bức ảnh còn lại.
Heisenb3rg
TÍCH CỰC
3 năm
@Black Mamba Thanks bro. để mình thử cách wrong people xem sao. chứ ngồi lựa rồi edit bằng tay mấy trăm tấm rồi nhưng nó chỉ chỉnh những tấm đó thôi, những cái khác là nó kệ. Turn off Face thì ko ổn vì mình setup rất nhiều face rồi, giờ xoá đi làm lại cũng phiền ghê nên thôi thử cách kia xem sao. Nhà mình 3 bố con mặt như nhau luôn (con bé mới sinh năm nay) nên con AI nó nhận nhầm, lẫn lộn miết 😆) mình lại chon share mặt 2 đứa cho ông bà 2 bên nên khi nó lộn share ảnh mình rất phiền
đổi cả quá khứ thì chất quá
plusvn
TÍCH CỰC
3 năm
từ khi em nó thu phí đã chuyển qua iCloud 😁
@plusvn Hôm trước mình cũng khá đắn đo giữa GG với iCloud. Cuối cùng mình chọn GG vì phải dùng cả Photos, Mail, Drive,… mất 689k/năm.
@plusvn cứ dồn về hết gdrive hay onedrive cho gọn .. mỗi ông mỗi cái mệt. Cứ Iphone thì có Icloud, Xiaomi thì có Micloud samsung thì có samsung cloud ... cứ mỗi lần đổi điện sang hãng khác dùng là thấy mệt mệt
@plusvn Tính năng chỉnh sửa time này lên IOS 15 là có
Iphone cho đổi từ 8 kiếp 😆😆😆 bên ăn roi lại k cho đổi. Thế mới bựa.
Trước giờ chỉnh thời gian toàn phải qua ios làm. Hên xài cả 2
iamcuong
TÍCH CỰC
3 năm
Chức năng này cũng hay. Mình rất mong ảnh sẽ hiển thị 1 label ảnh này thuộc album nào
@iamcuong Xài Android TV nó sẽ show ở màn screensaver bác ạ. Còn chỗ khác thì e ko biết
iamcuong
TÍCH CỰC
3 năm
@BlackMan00x Lúc nào rảnh bác cho em xem ảnh nhé.
amanhunt
TÍCH CỰC
3 năm
Một trong những tính năng kì quặc
@amanhunt Một số thiết bị không đồng bộ thời gian thực rất hay bị trôi thời gian. Ví dụ GoPro, máy ảnh. Nhỡ để hết pin cái là nó set về năm 1970 ngay. Nên cái này sẽ rất hữu ích đối với những người dùng thiết bị kể trên
amanhunt
TÍCH CỰC
3 năm
@BlackMan00x Nếu tính năng này cho nền web mình nghĩ nó hữu ích hơn, việc sắp xếp trên di động là cực chẳng đã
@amanhunt Mình cũng nghĩ nên có cả 2. Trên web mình thấy tính năng khá sơ sài
Chắc để sửa lỗi chính tả cuộc đời
Ủa, cách đây 6 tháng mình chỉnh dc trên pc rồi, do clip gopro bị sai nên minh sua hoai mài, ủa ủa, 6 tháng trc rồi, co gi la đâu????????
tuhai944
TÍCH CỰC
3 năm
Chờ mãi cái chức năng khóa album mà mãi ko có. Nhiều ảnh cần khóa quá mà ko dc 😔
@tuhai944 Đây bác
https://support.google.com/photos/answer/10694388?hl=en
Read Only
TÍCH CỰC
3 năm
@BlackMan00x Tks bác, đọc cái link bác gửi bên dưới thì thấy câu này rồi ạ
"This feature is only available on Pixel 3 devices and later."
Im lặng đi
tuhai944
TÍCH CỰC
3 năm
@BlackMan00x Cho pixel thì máy bt dùng sao. M thấy nó đang thử nghiệm cho tất cả. Mà thấy năm r vẫn chưa ra
@tuhai944 Máy bình thường có lẽ ko bao giờ có đâu bác. Trừ khi Google photos được nhà sx đặt mặc định là gallery.

Vấn đề này nó liên quan đến cả hệ thống. Để bảo vệ file ảnh của bác ko một app nào đọc được, ko một trình xem ảnh nào scan dc thì nó phải thống nhất một quy tắc hoạt động.

Ví dụ, bác xem ảnh của mình ở trên, ngay cả app camera nó cũng phải set từ lúc chụp là cho thẳng vào lock folder để tránh trình scan ảnh khác đọc được.

Trên iOS chẳng hạn, thì Google Photos cũng chỉ là 1 app bình thường, còn ko dc phép đồng bộ ở background thì chắc chắn ko thể nào protect dc ảnh của bác.

Vì vậy cách duy nhất muốn dùng tính năng trên là mua pixel 3 trở lên. Mình nghĩ vậy 😁
Mục đích?
mỗi tội hết dùng free dung lượng thừ google nữa rồi 😔
Lâu lắm ko update từ ngày thu phí 😆
cũng hay , để xíu vào check thử
Để dễ quản lý hơn đó mà !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119