Google Photos có tính năng quản lý ảnh theo nhóm, mời anh em thử

vn_ninja
26/2/2024 11:27Phản hồi: 28
Google Photos có tính năng quản lý ảnh theo nhóm, mời anh em thử
Vào tháng 10 năm ngoái Google đã công bố một tính năng mới cho Google Photos có tên là “Photo Stack”, một phương thức quản lý ảnh mới giúp thu gọn giao diện duyệt ảnh. Lúc đó chỉ có app Google Photos iOS được hỗ trợ, tuy nhiên gần đây Google đã mở rộng ra cho cả app Android khi cả 2 chiếc điện thoại Android của mình đều đã thấy xuất hiện.

Để kích hoạt thì anh em cập nhật app Google Photos lên phiên bản mới nhất, sau đó mở app > menu 3 chấm cạnh dấu checkmark đầu tiên > bật tuỳ chọn Stack similar photos lên là được. Hoặc cũng có thể vào icon profile > Photo settings > Preferences > Stack similar photos để kích hoạt.

Lúc này Google Photos sẽ tự động nhóm các bức ảnh tương tự và được chụp cùng nhau trong một thời gian ngắn lại thành một “Stack”. Các Stack sẽ có một icon và một con số (bức ảnh được gom) hiển thị ở góc trên bên phải để nhận biết.

Khi nhấp vào một stack sẽ mở ra các ảnh được nhóm trong đó và có thể duyệt qua bằng cách vuốt ngang thanh filmstrip ở dưới. Bức ảnh được chọn làm thumbnail cho stack sẽ được gọi là Top pick – có thể chọn ảnh khác bằng cách duyệt ảnh đó xong chọn menu 3 chấm > Set as top pick. Ngoài ra còn có các tuỳ chọn khác như bỏ ảnh khỏi Stack, giữ một ảnh và xoá các ảnh còn lại…

Một vài lưu ý:
  • Ảnh phải được backup lên Google Photos
  • Stack không ảnh hưởng đến dung lượng Google Photos
  • Stack có thể gom tối đa 100 bức ảnh

Đối với mình thì Photo Stack ngoài việc giúp cho giao diện duyệt ảnh gọn gàng hơn thì cũng sẽ hữu ích trong trường hợp chụp nhiều hình tương tự nhau thì sẽ có một giao diện rút gọn để xem lại các ảnh đó, chọn ra ảnh đẹp nhất sau đó xoá các ảnh còn lại để tiết kiệm dung lượng.

Anh em thấy tính năng này thế nào?
28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tính năng chán chết, thử tẹo lại off luôn và ngay 😁
@Read Only cả thể giới có mình bác chán
muabu0n
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Anh em cho mình hỏi có cách nào chọn 1 tấm hình cho Google Photo nó tạo ảnh cách điệu không, thi thoảng ảnh của mình nó tự chọn 1 ảnh rồi nâng màu cách điệu đẹp hơn ảnh gốc
@muabu0n Nó chỉ có mấy filter thôi bác áp thử xem giống ko 😃, còn mấy cái này thì toàn nó tự gợi ý, ko chủ động được 😁
Bọn này có cái memory nó nhét vào frame các kiểu đẹp phết mà mình cũng ko tự chọn đc, cay vãi, hi vọng sau bổ sung thêm thì hay 😃
Anh em liệu có quan tâm?
làm vậy mình ko biết đc ảnh trùng để xóa 🤔
Namlvlee
TÍCH CỰC
2 tháng
Không biết có ổn không
satoshi
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Trước dùng iphone thấy ảnh nó tự bị gom lại cực kỳ khó chịu, trong khi mình đang cần nó tách riêng ra để lọc cho dễ.
mr.kulok
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Gom lại còn khó quản lý hơn như cũ, tính năng vô dụng đối với mình 😆)
@mr.kulok Chuẩn, để bình thường nhìn phát ra, đây lại phải bấm bấm, mà nó gom cũng chả chuẩn lắm nên thành ra lộn xộn hơn ấy 😄
Cám ơn bác, đang muốn dọn cái kho photos của mình vì nhiều hình trùng quá
Chưa thấy.
Google hút máu quá. 15GB dung lượng lưu trữ cả chục năm rồi mà ko cho mở rộng
@cloud5trike iCloud 5GB
@.Minh Trọng HW Cloud cũng 5gb, muốn backup hàng ngày phải nâng gói lên=)) mất dậy hơn cả thằng Apple luôn haha
@cloud5trike Bác có đề nghị la GG lam theo ý mà
Thấy cái này lâu rồi mà ta.
famille
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Vẫn chưa thấy hiện tính năng này nhỉ
Mình thấy cả tuần nay rồi và dùng khá ngon. Do lúc chụp ảnh, mình chụp nhiều ảnh na ná nhau, nhở có cái này mà danh sách ảnh đỡ rối hẳn
Đung rồi thấy không tiện lắm.
Google photo thích nhất là tìm ảnh 1 người cho toàn bộ trong kho vài ngàn ảnh trong 1 nốt nhạc
@nebazoc Tìm người, tìm theo keywords, tìm theo nội dung text/ảnh, tìm theo location (cái này mình thích nhất)... nói chung là rất tiện lợi, đi chơi với bạn cứ nói đến sự kiện gì mình hay lôi GG Photos ra kiếm ảnh minh hoạ cho xôm, nhoằng cái là ra hết 😁
Có cái dùng GG Photos (hay app tương tự) quản lý ảnh thì mình lại bị tật luôn quan tâm đến exif ảnh, ảnh share qua messenger, zalo, fb... mà mất exif là rất ghét, cứ phải xin ảnh gốc full exif mới được vì ko là bị lộn xộn ngày giờ, địa điểm chụp ngay :D
TMe
ĐẠI BÀNG
một tháng
Trên nền web vẫn như xưa
Muốn bật thử xem nó thế nào mà máy mình chưa thấy/ko thấy chỗ bật 😁
Sao ứng dụng Google Photo không cập nhật tiếng việt ta? Đọc tới khúc hướng dẫn tiếng anh cái không biết làm sao..
Lý do mình mua google Pixel cũng vì đây, lưu ảnh miễn phí tẹt ga luôn
,
Y.S
ĐẠI BÀNG
một tháng
@bobbi_boy173000 Không cần mua đâu bác, lên máy tính giả lập 1 cái Pixel đời cổ là lưu được ảnh gốc luôn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019