Google Photos tìm kiếm được từ khoá có cả trong hình ảnh, lấy chữ có trong ảnh screenshot
Mikeknowsme
2 nămBình luận: 77
Google Photos tìm kiếm được từ khoá có cả trong hình ảnh, lấy chữ có trong ảnh screenshot
Google Photos vừa cho phép người dùng tìm kiếm hình ảnh thông qua text có trên tấm hình đó hoặc lấy chữ từ screenshot tài liệu, phía dưới là ví dụ điển hình:

Người dùng trên tìm kiếm chữ "Durian" (quả sầu riêng), ứng dụng hiển thị ngay những thứ có liên quan đến chữ "Durian".

Khi chúng ta tìm kiếm một từ khoá bên trong ứng dụng, Google Photos sẽ hiển thị luôn những hình ảnh có chứa từ khoá đó như bảng quảng cáo, bảng hiệu, in ấn,... Tất nhiên nó bao gồm cả ảnh chụp màn hình có chứa text.

Ngoài ra nếu bạn có một ảnh screenshot có chữ như tài liệu, bài vở, bạn muốn lấy lại nội dung có trong đó chỉ cần nhấn vào icon OCR phía dưới - sau đó highlight đoạn text bạn cần và Copy / Paste là xong!

Đây là bước tiến triển tốt của Google, giúp người dùng tìm kiếm ảnh một cách chi tiết hơn, tiện lợi hơn. Cá nhân mình thì chưa sử dụng được, tuy nhiên Google đã xác nhận qua đoạn tweet trả lời rằng họ đang đẩy mạnh tính năng mới cho nhiều người dùng và dự kiến trong tháng này.

Tham khảo: Twitter
Cái mình cần là xếp album theo ý thích riêng như Flickr thì G.Photos ko cho Đầu tròn (9).gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |

Screen Shot 2019-08-24 at 16.07.05.png
@crazysexycool1981 Riêng vụ đấy vẫn ngu nhất. Chán
Hay quá. Vậy sau này mấy cái từ khoá hot như nữ cc náo loạn sân bay hay lộ clip của ai ai search sẽ ra ngay hình ảnh và link fb của chúng. Các thánh chửi sẽ phát huy hết tài năng
vn_soft
CAO CẤP
2 năm
@anhlucky2 Thế là công huấn luyện của anh em qua CAPCHA đã có kết quả
Dùng được rồi nhé mod, mình vào google photos trên web, tìm chữ lotte là nó ra y ngay cái hình mình chụp bên bảng lotte. Chỉ là chưa có nút lấy chữ đó ra thôi 😃
@vn_ninja Cái lotte có khi nó xét theo location nữa. Còn cái ví dụ trên twitter nó thực tế hơn
@vn_ninja Nếu cài đặt camera cho phép nó lưu location thì cái này là bình thường. Bạn thử chụp đoạn văn bản sao lưu vào Photos rồi tìm bằng nội dung text trong đó xem đc ko.
@Mikeknowsme @haichin Nè 2 gái, cãi a hả? 😁
@Mikeknowsme Dùng được thiệt á mod, mình có lưu pass mấy web linh tinh vào 1 tờ giấy rồi chụp ảnh lưu lại, nãy gõ thử 1 cái pass nó ra ngay tờ đó trong đống ảnh google photo của mình luôn, vãi thật.
@Mikeknowsme Đúng là dùng được rồi, nhưng có lẽ random, có người được, người chưa.

herophanx19
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đỉnh cao vl
Cái chức năng xoá vật thể thừa ra khỏi ảnh sao google photos mãi chưa thấy. Lúc giới thiệu xoá được cả hàng rào phức tạp mà.
vanluan24
TÍCH CỰC
2 năm
Càng ngon càng tiện càng dễ chết
uhm chờ tính năng này lâu phết rồi
mà bọn nó giờ mới cho tìm
"_"
.acu.
TÍCH CỰC
2 năm
cái này mới thu thập thông tin người dùng nè, google nó làm đủ trò từ tám đời, chứ như cái app lão hóa gì gì đó ăn thua gì
.Gù.
TÍCH CỰC
2 năm
@Acuteboy Khi bạn sài Android là nó đã thu thập tất cả rồi. Ba cái hình
@Acuteboy Hiểu đơn giản là nó quét hết tất cả nội dung những bức ảnh mình sao lưu lên dịch vụ của nó. Mà thôi để ý quá mệt đầu.
Lại là cái chiêu trò theo dõi người dùng đây mà
TonyWu
CAO CẤP
2 năm
Giờ thu thập thông tin hình ảnh người dùng là 1 tính năng bonus của các dịch vụ Google rồi.

Google đâu có n0g-u mà cung cấp dịch vụ lưu trữ hình cho các users xài FREE suốt đời?
Ngay cả Gmail cũng vậy, Google cũng đã đọc quét nội dung text, attachment, thu thập thông tin cung cấp cho bên quảng cáo, trừ khi mua gói dịch vụ business.
@TonyWu Mua gói dịch vụ business ko có nghĩa là nó ko quét nội dung nữa, nó quét thì nó biết chứ mình biết dc chắc.
TonyWu
CAO CẤP
2 năm
@haichin Có cam kết term of use trong Gmail đó. Mọi dữ liệu được lưu trữ bảo vệ ở nơi riêng, mà Google ko có quét và kiểm tra.
@TonyWu Đây là tính năng tìm kiếm nâng cao. Bạn éo cần nhưng người khác cần. Tại sao lại có cái suy nghĩ nâng cấp để Google loại bớt tính năng đi vậy? Nghe rất nực cười 😆))
satomi91
ĐẠI BÀNG
2 năm
@TonyWu ko có thì nói dịch vụ cùi, kiểu gì cũng chê đc
.Gù.
TÍCH CỰC
2 năm
mình thấy tìm theo nội dung ảnh thì có lâu rồi. ngoài ra còn địa điểm. Chữ trong ảnh thì chưa test thử
Càng ngày càng ngon
Thường xuyên sử dụng gphoto cho lưu trữ ảnh.
Có cải tiến.!
dùng rất ngon
Sao cái gì nó cũng biết hết trơn zậy, chắc khỏi dùng internet quá :’(
tuluan
TÍCH CỰC
2 năm
@tuangsna Cái gì cũng biết thì người sử dụng sẽ sướng hơn chứ. Muốn tìm sẽ nhanh đỡ mất thời gian. Còn ko dùng internet thì chỉ có ở đảo hoang hay rừng sâu thôi. 😃
Vẫn k hiểu cho lắm chức năng này
gietchetad
TÍCH CỰC
2 năm
@darkknight96 Thì bức ảnh có mấy cái chữ mình tra nó ra
Nokoa
TÍCH CỰC
2 năm
@darkknight96 Ví dụ ông mún tìm chiếc Merc mà năm ngoái ông selfie cùng nó, thì ông gõ tìm chữ Merc nó sẽ hiện đúng thôi khỏi phải kéo kéo
Cái mình cần là note những hình ảnh theo dạng hastag thì nó lại méo có. Mỗi lần muốn tìm lại ảnh cũ cực muốn chết 😁
komodovn
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Nhựt đây cho vào album đi bạn
popcorn.cp
ĐẠI BÀNG
2 năm
@komodovn Thì nó dg cố gắng để bạn không cần hag mà vẫn tìm dc ảnh đó
Google ngày càng thêm cải tiến
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019