Google Play Books thêm chức năng đọc sách ban đêm, giảm tia sáng xanh, nhìn dịu mắt hơn

TDNC
16/12/2015 5:16Phản hồi: 46
Google Play Books thêm chức năng đọc sách ban đêm, giảm tia sáng xanh, nhìn dịu mắt hơn
Ứng dụng đọc sách Google Play Books trên Android và iOS vừa có thêm tính năng Night Light giúp cho bạn có thể đọc sách vào ban đêm dễ chịu hơn, bớt mỏi mắt. Nhiệm vụ của Night Light đó là giảm bớt tia sáng xanh khó chịu phát ra từ màn hình của thiết bị và tự động điều chỉnh màu nền của sách tùy theo ánh sáng của môi trường xung quanh cũng như thời gian trong ngày. Ví dụ như đọc càng khuya thì màn hình càng vàng lại để khỏi mỏi mắt.

Trước đó các máy đọc sách Kindle của Amazon cũng vừa được bổ sung thêm tính năng này. Đối với các thiết bị đọc sách thì đây là một điều rất cần thiết, nhất là đọc sách vào ban đêm vì phần mềm phải biết tự giảm độ sáng xuống mức vừa phải đồng thời giữ cho độ tương phản đủ cao để có thể nhìn thấy nội dung một cách rõ ràng và dễ chịu.

Xem và tải app Play Books tại đây: Android, iOS

Theo Google
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

echtammua
TÍCH CỰC
8 năm
Đọc sách lâu mới thấy độ quan trọng. Mà đọc sách để nền vàng nhạt như giấy là ổn nhất coi được lâu.
DSQH.Hiếu
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ăn được Kindle amazon không? nhanh, nhẹ, đẹp.
nemo1810
TÍCH CỰC
8 năm
@DSQH.Hiếu Tại sao không cái này up sách của mình lên để đọc được còn amazon giờ muốn có cloud thì phải mua space. Nhanh thì chắc, nhưng nhẹ thì không chắc, khả năng tương thích một số máy đời cổ cũng không tốt. Còn đẹp thì là tuỳ theo con mắt của mỗi người.
DSQH.Hiếu
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nemo1810 theo kinh nghiệm sử dụng từ thời còn dùng symbian thì có mibiread, giờ dùng androi có Kindle, nhưng có hạn chế là phải coppy sách vào thư mục kindle(nhiều người tải về không biết dùng nên không thấy truyện). chỉ hiển thị ~20 truyện (M đọc toàn truyện nặng nên hiển thị được thế là vui rồi, xong xóa). Tài khoản để đăng nhập thì cứ bịa ra cái mail nào đó như thời đăng ký nick yahoo là ok. chế độ ít nhưng có sáng auto, nhớ truyện tốt, lề nhỏ mình chỉ đọc nền đen chứ trắng cho đỡ tốn pin. điện thoại ram 1G thì ì ạch, máy ssgalaxyV load ~5' với lên được. máy m ram 2G load ~3-4''.
@DSQH.Hiếu Kindle thì e chỉ kết paperwhite thui, dùng e-ink đọc mới thix... chứ còn màu thì dùng ipad hay phone đọc ổn rùi hehe^^
nemo1810
TÍCH CỰC
8 năm
@DSQH.Hiếu google play cũng có sáng auto, hơn nữa điểm hơn của nó khi up lên cloud được là mình đọc trên nhiều tài khoản được, không mất công tìm. Chỉ có cái ngu là k biết sao cái trò đọc trên web của anh gôgle thì thoảng bị ngu...không load được còn máy 512 thì vẫn thấy play book chạy được chỉ có load hơi chậm, không tối ưu khi quay ngang dọc lại tải lại. Nhưng máy cổ thì anh kindle cài vào k mở nổi, toàn fc luôn =.=
xuantung
TÍCH CỰC
8 năm
Cái này có đọc được file dạng đuôi mobi với prc không vậy các bác ơi?
nemo1810
TÍCH CỰC
8 năm
@xuantung Cái này không đọc được đâu nhé
gnafetihw
ĐẠI BÀNG
8 năm
@xuantung ko đc, chỉ epub hoặc pdf, prc vs mobi thì bạn chuyển dể dàng qua epub bằng tôol online lẫn offline, đọc bằng Google play bôk siêu ngon, động bộ tốt, cả máy tính lẫn điện thoại hay tablet đều đồng bộ vị trí đọc hết, hay cực, thêm khả năng translate nữa
Lúc trước thấy có app giúp chuyển nền trắng thành đen, chữ đen thành trắng để đọc sách, không biết cái nào tốt hơn ^^
DSQH.Hiếu
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Triệu Dũng Phú kindle. đang xài
Thang_legend
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Triệu Dũng Phú theo cá nhân thì mình thấy chuyển nền vàng dễ chịuhơn, thân thiện hơn nền đen chữ trắng 😃
trongvuneu
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Triệu Dũng Phú Chữ đen nền vàng tốt hơn
đang down thử! 😁
có app nào cho iphone mà nó vàng hết tất cả máy ko nhỉ ? dùng app nào cũng ngả vàng ý
leon_1234
ĐẠI BÀNG
8 năm
@taudayma Có, nhưng phải JB máy, app đó tên là F.LUX. 😁
ansongjong
ĐẠI BÀNG
8 năm
@taudayma F.flux
Smowtion
TÍCH CỰC
8 năm
@taudayma Jb và cài f.lux
boyugly01
ĐẠI BÀNG
8 năm
kindle cũng có cloud mà, dùng mail đăng nhập send truyện vào mail kindle là đc ,khỏi cần dây dợ
N.M.Phúc
ĐẠI BÀNG
8 năm
Update cái này thì mới gọi là update chứ..
Chán các bác có biết phần mềm nào dọc prc cho Windows Phone không ạ phải nhảy được menu ấy
@dusti lunoi Amazon Kindle :p
felixmargat
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dusti lunoi Coffee Reader nhé bạn. Mình đang dùng tốt
Nhắc tới blue light tự nhiên nhớ tới cái f.lux trên máy mình, xài vào ban đêm tụi nó hỏi sao màn hình mày vàng khè vậy =))
@henry_1177 Công nhận, xài quen mà disable nó đi là nhìn chói lòa luôn 😁
christian08
ĐẠI BÀNG
8 năm
@henry_1177 thằng bạn mình nó hỏi màn hình lap m bị hư hả? 😁

App đọc sách trên Android mình 1 vote cho Moon+ Reader. Căn chỉnh thoải mái, hiệu ứng lật sách đẹp, đọc được nhiều định dạng sách (trừ ông prc), phần nền trang cũng phong phú, có chế độ ban đêm nền đen chữ trắng nữa :D
Kindle cũng có đồng bộ qua cloud thì phải, nhanh ko cần copy rườm rà
quocturtle
TÍCH CỰC
8 năm
Bác nào xài qua FLUX rồi thì ko còn lạ gì với cái này. Mình hay làm việc ban đêm và vẫn xài cái này đều đều
luongitvn
ĐẠI BÀNG
8 năm
KLQ các bác cho em hỏi cái đt trong hình là của hãng nào vậy ạ 😔
chongao2k5
TÍCH CỰC
8 năm
Gì thì gì, nhìn màn hình đt lâu vẫn hại mắt!
congnghials
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đã dùng cái này, cả iBook và cái của Laban nữa nhưng cuối cùng lại quay trở lại Kindle 😁:D
stunvn
ĐẠI BÀNG
8 năm
thế mấy ông đọc sách là sách mua hay sách tải lậu vậy :rolleyes:
Mình xài amazon kindle và thấy nó tốt nhất. Ngoài các chức năng giúp cho việc đọc sách tốt hơn (amazon trùm mảng này rồi), giao diện cũng thân thiện. Đặc biệt là nó support tất cả file .prc, do amazon mua cái tool prc reader rồi (Các ebook prc có Digital Rights Management (DRM) thi chỉ có amazon độc quyền dc đọc thôi, tất cả các app khác đều ko mở dc file đó).
Về khoản cloud thì cũng khá ngon, nó cho 5gb free thì phải, mình có cả ngàn ebook mà chưa tới 1gb nữa. Dùng cái app send to kindle để sync lên cloud là khỏe re.
Google play book thì có xài vài lần, thấy ko tốt bằng kindle nên dẹp lâu rồi, giờ ko biết có ngon ko 😁
thefriend
ĐẠI BÀNG
8 năm
Kindle, kindle và kindle thôi. Dùng mấy cái khác xong vẫn quay về kindle, vì đọc trên ereader xong có đi đâu thì móc đt ra đọc tiếp được. Về nhà lại chiến trên ereader mà ko bị gián đoạn, hay phải tìm lại chỗ đang đọc.
Kiểu này chọn mua điện thoại ám vàng cho chắc ăn 😕
leon_1234
ĐẠI BÀNG
8 năm
@sướng từ nhỏ Đa số mấy cái iDevices xuất xứ từ US màn hình đều là trắng vàng. 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019